ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 26 มีนาคม 2022  (อ่าน 2539 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 26 มีนาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย
ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4737445513031295

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2022, 13:38:11 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ทำไม ranger ตัวใหม่ ถึงยังได้เป็นเกียร์แบบเดิม ไม่ใช่เกียร์แบบใหม่ครับ   แล้วเครื่องดีเซล 3.0 V6 ในไทยคือไม่มีหวังได้เลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
อยากทราบเรื่อง Civic E-hev ที่พึ่งเปิดตัวครับ
เดิมตั้งใจจอง Civic Turbo RS แต่พึ่งทำใบขับขี่ และ Civic Turbo RS ถูกยกเลิกจองในวันเดียว
จึงอยากทราบว่าเราควรจะรอ Civic E-hev หรือหารถตัว Turbo RS หลุดจองดีครับ
คิดว่าคงไม่ได้ใช้รถทุกวัน ขับในกทม.เป็นหลัก ต่างจังหวัดคงมีบ้าง
E-hev จะประยัดน้ำมันจนคุ้มค่ากับการใช้รถระยะยาวไหมครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ ผมอยากปรึกษาครับง่า ตอนนี้ ผมสนใจจะซื้อรถใหม่ 1 คัน เพื่อเป็นรถคันที่ 2 ของบ้าน แต่จะใช้เป็นหลักในกทม ขับวันละ 100 กม ผมสนใจ Hyundai creta กับ MG ZsEv 2 ตัวนี้ราคาต่างกันแค่ 30000 บาท ผมกะจะใช้ 8-10 ปี ทั้ง2 ยี่ห้อ ผมและคนรอบข้างไม่มีใครใช้เลย ไม่รู้ว่า การบริการและอะไหล่ หายากไหม ตอนนี้นำมันแพงจังคับ สอบถามคงามเห็นทั้ง 4 ท่านเลยครับ ว่าทั้ง 4 ท่านจะเลือกคันไหนระหว่าง เฮียเม้งกับเฮียฮุย ด้วยเหตุผลอะไร ผมจะซื้อภายใน 3 เดือนนี้ครับ และได้ข่าวว่า Corolla cross Minor change จะออกไตรมาส3 อันนี้ น่าจะแน่นอนไหมครับ จะได้รอดูก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
เราจะได้เห็นรถ EV ค่ายญี่ปุ่น จำหน่ายรุ่นประกอบในประเทศ อย่างเร็วสุดปีไหนครับ
และแนวโน้มจะเป็นรถประเภทใดครับ (a/b/c segment)

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่ว่า หลังจากมีรุ่น C-HR Gr sport ในไทยแล้ว ทาง Toyota จะออกรถ C-HR ตัว Model ใหม่ หรือตัวปรับอุปกรณ์ใหม่อีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ TheKnight

• Newbie
  • *
ในรถรุ่น C-HR ถ้าต้องเพิ่มเงินอีก 50,000 บาท เพื่อมาเอารถรุ่น GR Sport พี่จิมมี่กับพี่บาสคิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมั้ยครับ หรือเอาแค่รุ่น HEV premium safety เฉยๆก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาสครับ รถสไลด์ที่คนไทยทำดัดแปลง จากรถกระบะตอนเดียว
แล้วก็ต่อสไลด์ไปยาววววมาก ถือว่าได้มาตรฐานทางวิศวกรรม ใช้งานเป็นปกติสุข ถูกต้องตามกฏหมาย
หรือเปล่าครับ เวลาเห็นเขาขนรถไปดูหวาดเสียว ยิ่งเวลาขึ้นเนิน แล้วมันใช้ขนรถประเภทไหนครับ
แล้วราคาบริการมันถูกกว่ารถ สไลด์ 6 ล้อ ปกติหรือเปล่าครับ เวลาเราเรียกรถสไลด์เราเลือกได้ไหมครับ
ว่าจะเอารถแบบไหน

:) :) Honda เขาจะตัดใจขาย Civic FE 1.5 turbo RS ไปพร้อมๆกันกับ รุ่น E hev  RS
โดยที่ราคามันก็ขี่ๆใกล้เคียงกัน ไปอย่างนี้ไม่ได้หรือครับ จะต้องตัด รุ่น Turbo RS ออกไปให้ได้เลยหรือครับ
มันจะส่งผลเสียกับบริษัทเขาอย่างไร ผมไม่เข้าใจจริงๆน่ะครับพี่บาส พี่จิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2022, 14:08:29 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
ไม่คิดเลยว่าสิ่งที่เซลล์บอกเมื่อเดือน กพ จะเป็นจริงค่ะ

ตอนนี้แฟนจอง Civic RS Turbo ไป จะรับรถเดือนหน้านี่แล้ว แต่กำลังชั่งใจว่าจะเปลี่ยนเป็น eHEV ดีไหม

ใช้งานในตัวเมืองเชียงใหม่กับลำปางเป็นหลักค่ะ ขับระยะไกลส่วนใหญ่คือขับไปกลับ เชียงใหม่-ลำปาง

มีขับไป กทม ปีละไม่เกิน 2 ครั้ง (สงกรานต์กับปีใหม่)

ตามเงื่อนไขนี้ อยากถามความเห็นของพี่ๆหน่อยค่ะ ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2022, 14:19:53 โดย ChingChing »

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ปกติค่ายรถยนต์ หากมีรุ่นใดรุ่นนึงมีลูกค้าซื้อจำนวนมากหรือจองจำนวนมาก ทางค่ายรถยนต์จะมีการพัฒนาดูแลเรื่องคุณภาพการผลิต+การสตอคอะไหล่+การบริการหลังการขายเพิ่มเป็นพิเศษไหมครับ (หรือว่าขายดีอยู่แล้วจะทำไงก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ wsi11

• **
รถไฟฟ้าของ Arun+ จะมีเปิดตัว รุ่นไหนบ้างครับ เปิดตัวปีนี้หรือเปล่าครับ แล้ว มีข่าวจนงงไปหมด Foxtron, Neta สรุปตัวไหนทำตลาดผ่านใครครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Honda Civic Turbo RS จะมาแทนที่ด้วยรุ่น e:HEV RS จริงหรือครับ และเครื่องยนต์ Turbo ใน Civic จะไม่ได้ไปต่อแล้วหรือครับ

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
อยากแก้แค้น Hyundai Thailand ทำยังไงดีครับ พึ่งออก Staria SEL มา เดือนเศษ ถามเซลล์บอกซันรูฟจะมามั้ย ก็บอกไม่มี๊ ไม่มี ถ้ามา มาปีหน้าพี่ ออกมาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ข่าวเริ่มมาครับ ตอนนี้อยากแก้แค้นมากครับ ;D

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
สนใจซื้อ C-HR 1.8 Mid มือสอง ปี 2018 วิ่งประมาณ 35,000 กม.
แบบเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อรวมประมาณ 770,000 บาท รุ่นนี้ประกันศูนย์ 5 ปีใช่ไหมครับ
แล้วถ้านำรถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คก่อนจะซื้อดีไหมครับ แล้วมีตรงไหนที่ต้องตรวจสอบเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถามน้ำมันเครื่องสำหรับ Camry รุ่นปี 2019 ควรใช้เบอร์ไหนดีครับ

1. ศูนย์บริการมีน้ำมันเครื่องโตโยต้า หลายเบอร์ หลายเกรด หลายราคา เช่น 

- 0W20 (สังเคราะห์)
  - 5W40 (สังเคราะห์) 
  - 10W30 (กึ่งสังเคราะห์)

ศูนย์แนะนำให้ใช้ 5W40 (สังเคราะห์) ราคาแพงสุดประมาณ 2,000 บาท/แกลลอน ควรใช้ตัวที่ศูนย์แจ้งมั้ยครับ

รถผมวิ่งไม่เกิน 800 กม./เดือน กำลังจะเข้าศูนย์ครั้งแรก ใช้เบอร์ 10W30 (กึ่งสังเคราะห์) ประมาณ 900 บาท/แกลลอน เปลี่ยนทุก 6 เดือน โอเคมั้ยครับ 
หรือจะเป็นเบอร์ 0W20 (สังเคราะห์) ประมาณ 1,200 บาท/แกลลอน ดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
      ที่พี่จิมเคยบอกว่า Toyota Raize กับ Yaris Cross ไม่มาไทยแต่อาจมี B-Suv ปริศนาจากโตโยต้ามาแทน พี่จิมคิดว่ามีแนวโน้มหรือความเป็นไปได้ว่ารุ่นนั้นจะเป็น Toyota D22 ไหมครับ เห็นตอนนี้เริ่มมีspy shot มาจากทางอินเดียแล้ว ในข่าวบอกว่าพัฒนาร่วมกับSuzuki และขนาดรถจะใกล้เคียงกับ Creta และอาจใช้ชื่อ Corolla Quest

ลิงค์ข่าวอ้างอิง: https://www.autocarindia.com/car-news/creta-rivalling-toyota-d22-suv-what-do-we-know-so-far-423843

ออฟไลน์ geoswu

• Newbie
  • *
xv eyesight เริ่มส่งมอบรถหรือยัง
ถ้ายัง จะส่งมอบเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Rocco 2020 เอารถเข้าศูนย์ 3 หมื่นกิโลครบ 1 ปีพอดี
1.ศูนย์บอกให้ล้างแอร์ด้วย ราคาทั้งหมด 1,900 บาท รถยังอยู่ในประกันแนะนำให้ทำไม่งั้นจะหมดประกันหากแอร์ตันหรือเสีย
   - ต้องล้างไหมครับ ไม่ล้างนี้หมดประกันจริงไหมครับ หรือเขาขู่เราเอายอด
2. ในคู่มือรอบ 3 หมื่นกิโล มีบอกให้เปลี่ยนกรองอากาศด้วย แต่ศูนย์ไม่ได้เปลี่ยนให้ ผมควรไปเบิกมาเปลี่ยนเองไหมครับ ขับแต่ในกรุงเทพ (เอ๊ะใจทำไมราคาถูกพอมาไล่ดูไม่ได้ทำในส่วนนี้)

3. มีคนที่เคยทำ toyota บอกมาว่าชิ้นส่วนติดรถมาจากโรงงานกับชิ้นส่วนที่ทำไว้ขายให้ศูนย์เปลี่ยนนี้เป็น part คนละเกรดกันจริงไหมครับเผื่อลด cost ให้ลูกค้า ไม่งั้นจะราคาสูงไปคุยสู่กับเจ้าอื่นไม่ได้ว่าค่าซ่อมถูก

ออฟไลน์ le_TB

• Newbie
  • *
สงสัยว่า ranger raptor โดน สพม.กี่% ทำไมถึงทำราคาได้ต่ำขนาดนี้ "กำไร!!!"ต่อคันจะเหลือสักเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2022, 14:15:18 โดย le_TB »

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนโช๊ค Civic FE RS รู้สึกว่ารถมันย้วยไปหน่อยครับ แนะนำโช๊คยี่ห้อรุ่นไหนครับ งบ ไม่เกิน 35,000
ปล. เปลี่ยนล้อเป็น 235/40/18 ยาง yokohama advan sport v105

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ผมชอบดูรายการอยู่ chanal นึงใน youtube ครับคือ
จะมีช่างซ่อมตัวถังที่ขื่อ Arther ซ่อมรถ (ส่วนมากเป็นรถยุโรป)
แต่จะมีบางตอนที่เป็นรถญี่ปุ่น เหมือนกัน เช่น Mazda หรือ Subaru
คือตอนซ่อมนี่เขารื้อหมดเลยครับ เลยเห็นว่างานโครงสร้าง
ของรถญี่ปุ่น กับรถยุโรป ที่ได้ระดับความปลอดภัย พอๆกัน
แต่รถญี่ปุ่นยังดูบางกว่าเยอะเลยครับ เลยอยากสอบถามทีมงาน
ดังนี้ครับ
1.การที่ใส่เหล็กโครงสร้างเยอะๆ แบบรถยุโรป กับใส่พอดีๆ
แบบรถญี่ปุ่น ให้ผลการทดสอบ พอๆกัน ทำไมรถยุโรปถึงยัง
ชอบใส่เหล็กมาหลายๆชั่นครับ?
2. ในการประกอบตัวถัง หลายๆตอน มีการฉีดโฟมเพิ่มความแข็งแรง
ครับ ไม่ทราบว่าโฟมนี้ให้ผล ใกล้เคียงกับการใส่ roll cage ไหมครับ?
3. ตามศูนย์บริการเจ๋งๆ เข่น toyota body service
มาตรฐานการซ่อมจะออกมาใกล้เคียงกับรถป้านแดงไหมครับ?

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ   
คิดว่าอนาคตรถไฟฟ้า100 เปอร์เซนต์ ในบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับ กับค่ายจีนที่ได้รัฐบาลอุ้มไปแล้ว หรือ
กับ ค่ายญี่ปุ่น จะมีการปรับตัว หรือแผน mass production จริงๆ จังๆ จากค่ายไหนก่อน

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
สอบถามครับ Camry Acv 30 2.4Q (เลขไมล์ 1 แสน 8 หมื่น) ขับเกิน 120 แล้วพวงมาลัยสั่น เกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ เอาไปถ่วงล้อก็ยังไม่หายครับ

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ

อยากสอบถามเรื่อง พ่นเคลือบสี กับ พ่นกันสนิม ครับ

1. พ่นเคลือบสี นี่พี่ๆ แนะนำให้ซื้อ package ทำที่ศูนย์ฯ หรือทำ ข้างนอกดีครับ
แล้วถ้าสีของรถเป็นสีพิเศษของรถรุ่นนั้นๆ เลย เช่น ขาวมุกของ rb3
อย่างนี้ร้านข้างนอกจะมีสีแบบที่ศูนย์ฯ มี หรือเปล่าครับ

2. แนะนำร้านพ่นกันสนิมแถวๆ อนุสาวรีย์ชัยฯ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมกับพี่บาสครับ ผมใช้ Camry acv50 mc 2.0 d4s อยู่ ตอนนี้เปลี่ยนยางจากยางติดรถขอบ16 เป็น 215/55/r17 ยาง re004 แล้ว แต่ยังอยากให้รถเกาะถนนมากขึ้นโดยเฉพาะในทางตรงเวลาขับร้อยสี่สิบถึงร้อยหกสิบ ผมควรเริ่มอัพเกรดจากอะไรก่อนครับพี่ ๆ เรียงลำดับให้หน่อยครับหรือทำทั้งหมดเลย 1.กันโคลงหลัง 2.กันโคลงหน้า 3.ค้ำโช๊ค ทั้ง3อย่างที่เป็นของ Cusco และ 4.โช๊ค Monroe Oespectrum หรือมีอะไรนอกจากนี้เพิ่มเติมบอกได้นะครับ โจทย์คืออยาก feeling แบบนุ่นแต่หนักแน่น เฟิมๆ แบบรถยุโรปสมัยก่อนครับ

ปล. ขอถามอีกข้อครับ ผมเคยเห็นในคลิปที่พี่จิมรีวิวตัวacv70กับพี่แพน พี่จิมบอกว่าเวลาหักหลบกระทันหันตัว acv70รถมันไปทั้งลำแล้วมันอยู่เลยไม่น่ากลัวแต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าตัว acv50 ของผมนี้มันก็เอาแต่คุณจะเหว่อเลย ผมอยาทราบถ้าใส่กันโคลงกับค้ำโช๊คแล้วจะช่วยแก้ปัญหานี้มั้ยครับเพราะเห็นทั้ง acv70 กับ.new Civic ที่พี่ว่าขับดีก็มีค้ำโช๊คหน้าติดมาจากโรงงาน

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
อนาคตcivicจะเหลือแต่เครื่องไฮบริดไหมครับ
ผมรู้สึกโชคดีและดีใจมากที่จองรุ่น1.5T RS ทัน

ออฟไลน์ Beehod

• Newbie
  • *
ขอโทษทีครับ ขอถามนอกเรื่อง พอดีจะย้ายคอนโด แต่ข้าวของมหาศาลเก็บคนเดียวไม่ไหวแน่ๆ พอแนะนำบริษัทรับขนย้ายของในบ้านได้ไหมครับ ขอช่วยแพ็คของด้วย ไว้ใจได้ ราคาไม่แพงไป ไม่สะดวกตอบไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ polwath

- ค่ายรถขนาดเล็กที่ยังทำตลาด ไม่ว่าจะเป็นรถทั่วไป หรือรถหรู เช่น Subaru หรือ Peugeot ที่ยอดขายค่อนข้างน้อยอยู่แล้ว และตอนนี้ก็ยังได้รับผลกระทบจากราคาน้ำมันที่สูงขึ้นอีก พวกเขามีวิธีการเอาตัวรอดยังไงบ้าง เพื่อให้ทำตลาดขายรถได้อยู่

- เพราะอะไรที่ค่ายรถบางค่าย สามารถแตกแบรนด์ย่อยแล้วยังขายรถได้เรื่อย ไม่แย่งยอดขาย (อย่างเช่น Hyundai, Kia และ Genesis) แต่บางค่ายเคยแตกแบรนด์แล้วไปไม่รอด หรือเคยรุ่งเรืองแล้วหมดความนิยม (เช่น Chrysler ที่เคยมี Plymouth และ General Motor ที่เคยมี Saturn กับ Pontiac ที่หายไปจากตลาด)

ออฟไลน์ Kris.J

• **
CR-V gen ใหม่ จะปีนี้มัียครับ ยัง range ราคาเดิมมั๊ย หรือจะมีรุ่นอื่นเข้าทาแทรกระหว่าง HR-V กับ CR-V อีกครับ