ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยที่จอดรถสถานที่ราชการ  (อ่าน 12217 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Re: ว่าด้วยที่จอดรถสถานที่ราชการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 18:21:16 »
ผมอาจจะชิน กับสิ่งที่เจอ เรื่องไม่มีที่จอด

แก้อย่างอื่น ระบบ หรือสิ่งต่างๆแก้ยาก

แก้ที่ตัวเองปรับที่ตัวเอง ผมว่าง่ายกว่า

อย่างผมถ้าต้องเดินทางเข้าเมืองรถติดๆ ไปสถานที่ ที่หาที่จอดยาก ก็รถสาธารณะไม่ก็แท็กซี่ครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็ไปเช้าขึ้น

หลายๆอย่างแก้ยาก แต่เราสามารถปรับตัวให้อยู่กับมันให้ได้ครับ

ปล. อย่างคนในครอบครัวก็ทำงานรัฐ ครับ คุณพ่อ เป็นแพทย์อยู่ที่รพ. บางทีหมอเองไม่มีที่จอดเข่นกัน แกก็เอารถไปจอดห้างที่อยู่ใกล้ๆ รพ.แล้วแกก็เดินมาทำงาน แกก็ไม่บ่นนะครับ
 คุณแม่ ทำงานอยู่ที่กระทรวงแห่งหนึ่ง บางทีตึกที่แกทำงานไม่มีที่จอด แกก็ต้องจอดตึกอื่น จอดนอกกระทรวงแล้วเดินไปทำงาน แกก็ ไม่อะไรครับ คงปรับตัวได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2018, 18:27:26 โดย UpToGu »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
Re: ว่าด้วยที่จอดรถสถานที่ราชการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 18:48:13 »
ไม่เห็นเคยมีปัญหา ไปกรมนู้นกรมนี้ ไปขนส่ง ไปเขต ไปที่ดิน ไปสถานีตำรวจ ไปโรงพยาบาลรัฐ ไปมหาลัยรัฐ ไม่เคยมีปัญหา แม้แต่ห้างที่คนบ่นกันว่าที่จอดรถวนเป็นชั่วโมง

ความคิดโคตรเห็นแก่ตัว ห้ามจนท.รัฐ ขับรถไปทำงาน ผมจะบ้าตาย

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 20:02:41 »
สมัยก่อนไปทำหนังสือเดินทางที่กรมกงสุล
รู้ว่าที่จอดหายาก ก็ไปจอดหลักสี่พลาซ่า แล้วนั่งแท็กซี่ไป

หรือไปโรงพยาบาลจุฬายุค 2544-2547 สมัยที่จอดรถไม่เยอะเหมือนปัจจุบัน ก็ต้องไปตั้งแต่ 0530LT เพราะสายกว่านี้ก็ไม่มีที่จอด

ส่วนเรื่องราชการครู แฟนผมเป็นครูชำนาญการพิเศษอยู่ รร.มัธยมแห่งนึงแถวบางกะปิ แต่บ้านอยู่บางบัวทอง
เงินเดือนครูชำนาญการพิเศษ+ค่าวิทยฐานะ ก็สามหมื่นนิดๆแล้ว ไม่ได้น้อยอย่างที่เข้าใจ บ้านมีตังค์ ซี้อรถเงินสด ไม่เคยกู้หนี้ยืมสี้น

ถ้าเค้าเลือกบรรจุได้ เค้าก็ไม่อยากมาแถวนี้หรอก

ทุกวันนี้ต้องเช่าคอนโดแถวนี้อยู่ เพราะไม่อยากเดินทางไกล แต่ก็ต้องขับรถ
จะให้แบกตำรา + แผนการสอนขึ้นรถเมล์หรือ   :(

แค่งบจะเบิกซี้อคอมกว่าจะเซ็นอนุมัติต้องรอกันเหงือกแห้ง เรื่องรถรับส่งก็คงลืมไปได้เลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 20:09:20 »
ผมว่า มันผิดตั้งแต่การออกแบบก่อสร้าง
น่าจะสร้างแบบยกพื้นสูงแบบย้านทรงไทย
จะได้จอดรถใต้อาคารได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 21:06:08 »
ผมชินแล้ว ไปติดต่อราชการแล้วไม่มีที่จอด
รพ.รัฐทุกที่เลย กระทรวงต่างๆ ประกันสังคม ขนส่ง จัดหางาน สำนักงานเขตบางเขต ไปรษณีย์ ไฟฟ้า ประปา แม้กระทั่งวัด  ;D
ที่พูดมานี่คือจอดข้างในไม่ได้ ต้องมาวนๆหาจอดรอบๆสถานที่ เสียตังค์มั่งฟรีมั่ง
ปัญหาคือรถมันเยอะ ระบบขนส่งมวลชนมันแย่ บลาๆๆๆ ก็ปัญหาที่เราเห็นๆกันอะครับ แก้ยากกกกก
มันไม่ใช่แค่ราชการนะ สถานที่เอกชนสมัยนี้ก็พอๆกัน กสิกรสนง.ใหญ่ตรงราษฎร์บูรนะ พนง.ต้องเอารถมาจอดริมฟุตบาททั้ง2ฝั่งยาวเป็นกิโล วันดีคืนดีเจอจราจรล็อคล้อด้วย ห้างสรรพสินค้าจะค้าส่งค้าปลีก เด๋วนี้แทบทุกที่รถหนาแน่นมาก แล้วไม่เฉพาะเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดานี่ตัวดีเลย รถตึม

ส่วนจะไปห้ามไม่ให้ข้าราชการไปจอดที่อื่นหรือไม่ขับรถมา ข้าราชการก็ประชาชนนะครับ ทำแบบนั้นมันก็ไม่ยุติธรรมซักเท่าไหร่ ผมเห็นบางที่เขามีโควต้าให้รถของข้าราชการเข้าไปจอดได้ส่วนนึง ที่เหลือไปจอดรอบๆ แล้วกันที่ส่วนนึงให้ผู้มาติดต่อราชการ ก็คงทำได้เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 07:27:49 »
ปัญหาคือที่จอดรถไม่พอ ต้องทำให้รถมีจำนวนลดลง ครับ เช่น
ทุกคนห้ามเอารถออกมาใช้วันคู่/คี่ บ้านใครไม่มีที่จอด ห้ามซื้อรถ ขึ้นภาษีกันเข้าไปอีกเอาแพงๆ ขึ้นราคาน้ำมันด้วยเอาให้หนัก

ไปละ........ฟิ้ววววววว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 07:42:29 »
คงเป็นเฉพาะสถานที่ราชการใน กทม. หรือเมืองใหญ่ครับ ถ้าต่างจังหวัดที่เคยไปติดต่อ ที่จอดมีเหลือเยอะ

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:06:13 »
เจ้าหน้าที่รัฐ นอกเวลาทำการก็คือประชาชนคนหนึ่งเหมือนกับคุณนั่นแหละครับ เขาก็มีสิทธิ์เหมือนกับคุณทุกประการ จะไปจำกัดสิทธิ์แบบความคิดคุณ เห็นแก่ตัวไปนะครับ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:47:02 »
ผมว่าเป็นไปได้ยากครับที่จะให้ไม่ขับรถไปทำงานและมีรถรับส่ง
ผมยกตัวอย่างแฟนผมที่ทำงานเป็นราชการของศาลให้ดูก็แล้วกันและได้สัมผัสการทำงานของเขา
1.ข้าราชการทุกคนจะไม่สามารถไปทำงานพร้อมกันทุกคนได้เพราะบางท่านมีลูกต้องไปส่งลูกที่โรงเรียนและทุกคนก็ไม่ได้กลับพร้อมกันบางท่านลูกเลิกโรงเรียนก็ต้องไปรับลูกกลับ อย่างแฟนผมยังไม่มีลูกแต่อยู่แผนกที่งานเยอะเลิกอย่างต่ำ1ทุ่มเกือบทุกวัน มีน้อยมากที่จะเลิกตรงเวลา
2.ที่จอดรถเขาจะเเบ่งอย่างชัดเจน ที่จอดรถของข้าราชการเขาจะให้เข้าไปจอดที่ชั้นใต้ดินทั้งหมด ถึงอย่างนั้นก็ไม่พอจอดครับผมยังเห็นจอดซ้อนคันกันครับ
เท่าที่นึกออกก็มีประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:49:28 »
ผมเคยไปแจ้งความ ที่ สภ.เมืองจังหวัดแห่งหนึ่ง ตั้งตรงข้ามตลาด เชื่อมั้ยว่าผมพาเพื่อนไป แต่ไม่มีที่จอดรถเลย คนมาตลาดจะชอบเอารถมาจอดใน สภ. จนผมต้องให้เพื่อนลงแล้วขับวนอยู่4รอบถึงจะเสร็จ เห้อ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:30:36 »
สงสาร จขกท โดนว่าเต็มเลย

เอกชนในเมือง ไม่มีที่จอดให้พนักงานนะครับ มีสำหรับผู้บริหารเท่านั้น ที่เหลือกันไว้ให้ลูกค้าหมด ใครแอบเอารถมาจอดเดี๋ยวก็เจอหัวหน้าด่า ถ้านอกเมืองก็อีกเรื่องนึง

แต่ราชการในเมืองหรือนอกเมืองก็ไม่ต่างกัน กันที่ให้ระดับบริหารแล้ว ที่เหลือใครมาก่อนก็จอดไป ไม่มีกันให้ประชาชน เลยเป็นเหตุให้ไปทีไรไม่เคยได้จอด

ก็อย่างว่า ประเทศนี้ใครใหญ่เป็นที่รู้กัน คนไปทำงานควรจะปรับตัว คนที่ไปติดต่อควรได้รับความสะดวกไม่ใช่หรอ (ยกเว้นอาชีพที่เกี่ยวกับชีวิตคน เช่น หมอ) หรือถ้าคุณมีเหตุด่วนไปโรงพัก แต่คุณต้องนั่งรถเมล์ไป มันเหมาะสมหรือไม่

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 17:57:55 »
เมื่อก่อนข้าราชการ หลายๆแห่ง เคยมีรถรับส่งพนักงานด้วยรถบัส รถตู้.. รถตราฯ ของหน่วยงานเลิกงานแล้ว พนักงานจะนั่งแบบ CARPOOL กลับไปหมู่บ้านสวัสดิการพนักงานกันเอง  แต่เพราะปัญหา "คนไทยอะไรก็อคติ " เวลามีรถหน่วยงานราชการ (สมัยก่อนเหมือนราชการ) มันวิ่งไปแถวที่ตัีวเองอยู่ แล้วมีคนนั่ง แล้วเวลานั้นเป็นเวลานอกงานราชการ ......... เช่น 18.30 .... วิ่งผ่านหน้าหมู่บ้านผม คนที่นั่งอยู่ป้ายรถเมล์ ก็จะพูดขีึ้นมาว่า

1.---  "........... แม่งเอารถหลวงมาใช้ วิ่งนอกเวลาแล้วเห็นไหม" .........>> มันไม่เห็นหรอืว่า คนในรถเขาใส่เสื้อดำกันทั้งรถ มันไปงานศพใครมาหรือเปล่าล่ะ  ประชาชนผู้มากด้วยสิทธิ เสรีภาพแต่ไร้สมองก็จะคิดแบบนั้นไปทางเดียวกันทันที

2.- วันหยุด มีรถบัส รถตู้ ยี่ห้อหรือตรากระทรวงฯ หน่วยงานวิ่งไป แถวๆไหนก็ตาม แล้วเข้าปั๊มฉี่ กันบ้างกินข้าวบ้าง เคยมีคน "ถ่ายรูป" มาโพ้สในเเน็ต พันทิป โน่น .... แล้วบอกว่า ใช้รถนอกเวลาราชการ ....ก็ได้ด้วยหรอ????   แล้วตอนมึงเห็นเขาเดินกัน ทำไมไม่เข้าถามเขาเลย ว่าเขาไปไหนกัน  สรุป รายนั้นเขาพาเด็กในชุมชนสลัมคลองเตย (สมัยก่อนก็ไปเลิกยา.........แหละ) ไปทัศนศึกษา ไปดูถ้ำกระบอก มา........ อันนี้ นานมากแล้ว แต่ผมจำได้ เพราะรุ่นพี่อุดมศึกษา ผมโดนสอบวินัยเพราะแบบนี้แหละ .....

นี่ไงครับ .................. เหตุที่ว่า หน่วยงานราชการ หลายๆยุคหลังๆ บอกว่าเลิกเหอะ ซื้อรถมาพ่นตรากระทรวง ทำอะไรก็ไม่สะดวก ..... โดนแต่คำว่า รถหลวงๆๆ รถราชการ  ...........

ทีสุ่ดแล้ว ใช้เช่า "เช่าแบบราคาแพงกว่าซื้อ3-5เท่า"  (ไม่ต้องพ่นตรา อะไรเพื่อประกาศหน่วยงานก็มีเยอะนะ ไม่มีใครรู้แล้วว่า รถหลวงรถราษฏร์) แล้วก็ต้องคืนรถไป เมื่อครบ3ปี บางคัน รถผู้บริหาร เขาแทบไม่ได้ใช้ เพราะมีรถส่วนตัวแล้ว สบายกว่า ค่าน้ำม้นเบิกเอา ..จบกว่า ไม่อยากรับผิดชอบปัญหา

หลายๆ อย่าง เกิดขึ้น เพราะ "คิดด้านเดียว" .............. โปรดคิดใหม่ครับ ไอ้คนที่ทำผิด ใช้รถหลวงไปรับเมีย ส่งลูกไปโรงเรียน นั่นว่าไป แต่อย่าเหมา โพ้ส แบบนี้ กำลังเหมาว่า ข้าราชการ ทำให้ไม่มีที่จอดรถ ........... ท่านทราบได้อย่างไรว่า มันเป็นรถข้าราชการทั้งหมดอ่ะครับ

อีกอย่าง นะ มันก็มีหน่วยงานที่พอจะแตกต่างกับหน่วยงานอื่นๆ ก็มีนะครับ   เช่น คนในหรือข้าราชการ พนักงานฯ เสียค่าที่จอดรายวัน ส่วนคนนอก จอดฟรี !!!

เขายอมเสียค่าที่จอดมีนะครับ ลองๆดู แต่ผมว่า หน่วยงานในศูนย์ราชการต่างจังหวัด(ใหญ่ๆ) เขาก็จัดการเพียงพอนะ ... มหาวิทยาลัย วนๆ แล้วจอดได ้

ผมเคยไป ศูนย์แพทย์กาญจนา แถวสายสี่ ของ ม.มหิดล จะไปทำฟัน ผมต้องวนไปหาที่จอดไกลกว่า ก็ร้อน ก็ด่า ก็บ่น เพราะปวดฟัน แต่พอเดินไป เดินมาแล้ว ........ ส่วนมาก คนที่ได้จอดถัดจากนอกๆ เข้ามาคือ "ที่จอดรถแพทย์..."(ติดป้ายไว้เลย) ผมว่า มันจำเป็นนะครับ สำหรับบางหน่วยงาน ที่จะต้องจัดระบบการจอดไว้ให้ พนักงานในหน่วยงาน .............. คนพวกนี้ ถ้าจอดไกล เดินตากฝน ตากแดดมาทำงาน บ่อยๆ แล้วป่วยคนนึง ...งานชะงักไปกี่วัน คุณทราบไหมครับ แล้วก็บ่นว่า ข้าราชการทำงานช้าอีกแหละ

อย่างที่ผม โพ้สไปน่ะครับ  ตรงที่ว่า ตอนนี้ "รถหลวง" ส่วนมาก ใช้ระบบการ "เช่า" แล้วเขาไม่ต้องติดตรามาให้คนเพ่งเล็ง ....

ข้อต่อมาคือ เจ้าของโพ้ส จะทราบได้ไงครับว่า รถคันนั้น ไม่ใช่รถ "หน่วยงาน" หรือ "รถหลวง" หรือ "รถหน่วยงานรัฐที่มาติดต่องาน" ....

แล้วกำลังเข้าใจไปได้เองว่า ............... เป็นรถของ "ข้าราชการหรือเจ้าหน้าที่" ที่เอามาจอดจนไม่มีที่จอดสำหรับคนที่มาติดต่องาน มันอาจจะเป็น "รถหน่วยงาน" อย่างที่ผมโพ้สแหละนะ บอกได้เลย  หลายที่ ทำแบบนี้แหละ ไม่ใช่รถส่วนตัวหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 18:12:02 โดย tongtom »

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 06:42:48 »
แก้ทีาระบบให้ประชาชนไม่ต้องไปสถานที่ราชการไม่ดีกว่าหรือครับ
เช่นแจ้งความ online แล้วเอารหัสไปทำบัตรประชาชนใหม่อีกweb(uploadรูปจากมือถือ)แล้วค่ิอยส่งมาที่บ้าน (ต่อให้เข้า2webยังสะดวกกว่าเลยครับ)