ผู้เขียน หัวข้อ: จิ้งจกเข้าไปในรถ จะทำยังงัยดีครับ  (อ่าน 23523 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
คือมันเกาะกับถุงกอล์ฟผมเข้าไป ตอนที่เห็นพยายามจะไล่มันออกมา มันก็กระโดนมุดหายเข้าไปในช่องไฟท้าย ในกระโปรงหลัง ( โฟกัส 5ประตู) ผมไม่อยากให้มันตายในรถ เพราะกลิ่มมันจะเหม็นและติดรถไปนานเป็นเดือนๆกว่ามันจะหาย ต้องทำอย่างไรดีครับ  :'(

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: จิ้งจกเข้าไปในรถ จะทำยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 16:52:49 »

อ้างถึง
จิ้งจกเข้าไปในรถ จะทำยังงัยดีครับ

ทำใจครับ

มันเคยเข้าไปรถผม ผ่านไป 3 ปี เจอมันอยู่ในสภาพโครงกระดูก
แต่ที่เลวร้ายสุดคือ กลิ่นไม่หายไปจากรถนี่แหล่ะ  :'(

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: จิ้งจกเข้าไปในรถ จะทำยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 17:07:45 »
ลองหาขนมมาล่อดูครับ (พูดจริงๆนะ ไม่ได้อำ) เอาขนมมีกลิ่นหอมๆหน่อย แล้วบดละเอียด เอาไปตั้งไว้ท้องรถก็ได้ มันจะได้ออกมากินแล้วก็ไปๆซะ

ปล. ที่แนะนำแบบนี้เพราะผมเห็นจิ้งจกมันลงไปหาอะไรกินในกล่องขนมเหลือๆที่ผมตั้งทิ้งไว้บ่อยๆ  ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 20:27:10 »

อ้างถึง
จิ้งจกเข้าไปในรถ จะทำยังงัยดีครับ

ทำใจครับ

มันเคยเข้าไปรถผม ผ่านไป 3 ปี เจอมันอยู่ในสภาพโครงกระดูก
แต่ที่เลวร้ายสุดคือ กลิ่นไม่หายไปจากรถนี่แหล่ะ  :'(

ผมกลัวและเกลียดจิ้งจกมากๆด้วย ผมรู้ดีครับเอาแค่บายพับหนีบมันตาย กลิ่นในบ้านแบบเปิดโล่งแทบไม่ต้องบรรยาย
แงๆๆๆ ภาพสุดท้ายที่เห็นครับถ่ายรูปไว้

เอาขนมมาล่อเหนอครับ จะลองดูนะครับ แต่พอเห็นมันแล้วไม่กล้าจับนะซิไม่รู้จะทำยังงัย กลัวอย่างเดี่ยวเวลาขับรถถ้ามันโดนมาเกาะขา ผมนี้ลงข้างทางแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 22:20:18 »
ถ้าผมตั้งกระทู้คงไม่อยู่ในห้องนี้แน่ๆครับ สำหรับผมเองเรื่องนี้ปัญหาระดับชาติเลย เพราะมันก็เข้าไปในฟรีดของย่าได้แล้วเหมือนกัน

วางแผนว่าจะซื้อบ้าน(กับดัก)แมลงสาบดูครับ มันอาจจะเข้าไปกินเหมือนกัน ต้องประหารแล้ว เพราะเคยไล่ไปมันก็มาใหม่เรื่อยๆ  >:( >:(

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 22:37:55 »
ก็คงเหมือนข้างบนแหละครับ "ทำใจ"

รถพ่อผม(Fortuner)ยังมีแมงมุมไปติดอยู่ไฟท้ายฝั่งขวาเลย ยังไม่ได้ถอดโครมออกเลย

มาตั้งแต่ตอนซื้อมา —_—+

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 23:17:03 »
รมควันมันจะออกป่าวหว่า ไม่ก็ทำให้แถวๆนั้นมันร้อนจนมันอยากออกมาน่ะครับ ผมมั่วนะ *-*

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:01:23 »
ช่วงที่มันยังไม่ออกจากรถ คุณ จขกท.พยายามใส่กางเกงขาเดฟรัดๆเอาไว้นะครับ

ผมเคยมีประสบการณ์ จิ้งจกไต่ขึ้นขาตอนขับรถ
เป็นอะไรที่ขนลุกไปทุกอณูของร่างกายจริงๆครับ :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:13:47 »
รมควันมันจะออกป่าวหว่า ไม่ก็ทำให้แถวๆนั้นมันร้อนจนมันอยากออกมาน่ะครับ ผมมั่วนะ *-*

ผมว่ามันแห้งตายในนั้นเลยมากกว่าครับ ถ้าทำแบบนั้น

เป็นผมก็คงได้แต่ทำใจอ่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:24:18 »
เปิดเพลง ตุ๊กแก Dance Mix เลยครับ แล้วเปิดกระจกแง้มไว้

จิ้งจกหาย ได้ตุ๊กแกแทน จ๊าก!!!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:40:17 »
ข้าวสวยครับ จิ้งจกชอบทานข้าวสวย 

ผมเพิ่งดักให้ออกจากห้องผมไปตัวนึง 
ใส่ข้าวไว้ในถุงก็อบแก็บ

จากนั้น เปิดถุงเลยครับ วางให้ถุงก็อบแก็บตั้งให้ได้ (ผมเอาพิงกับวัตถุถาวร)     

จากนั้นมันก็เข้าไปอยู่ในถุงเอง  มัดปากถุง เอาไปปล่อย   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:58:29 »
เมื้อกี้ไปส่องดู เห็นอยุ่ที่พรมรองเท้าฝั่งคนนั้งด้านหน้า เลย เกิดไอดียความโหด เพราะผมเกลียดมันมาก ไปเอาเครื่องดูฝุ่นในบ้านมา เปิดประตูดูมันสดุ้งนิดๆแต่ยังไม่ไปไหน เปิดเครื่องดูดฝุ่นก็ยังไม่ไปไหน แต่ผมไม่กล้า กลัวมัน กลัวบาปด้วย เอาไปแยงๆใกล้ๆเท่านั้น มันเลยหนีเข้าไปใต้ เก๊ะหน้ารถ คราวนี้จะซวยเอาแน่ๆ ถ้ามันเข้าไปในระบบท่อแอร์  :'(

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:03:26 »
พี่ครับ ถ้าพี่ใจกล้าพอก็หยิบมันออกมาเลยครับ แต่เป็นผมคงไม่กล้ามันแหยงมือ  ;D ;D ;D

ลองหาไม้หรืออะไรก็ได้ยาวๆแบนๆ มาถือไว้ แล้วเอาไปจ่อใกล้ๆตัวมัน มันก็จะไต่ขึ้นมาเองแล้วก็เอามันมาปล่อยเลย

ถ้ามันไม่ไต่ขึ้นมา ก็เอาไม้ไปช้อนใต้ท้องมันขึ้นแล้วอาศัยความเร็วเอามันออกมาจากรถครับ

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:58:34 »
ผมจอดรถหน้าบ้านทุกวันครับ มันกระโดดจากรั้วบ้านหรือพวกต้นไม้เข้ามาเกาะที่รถเป็นประจำ แล้วจะเจอมันตอนเช้าที่ด้านในของขอบประตู  ผมโค-ตรจะเกลียดเลยกลัวด้วย พอรู้อย่างนี้ทุกวันที่ผมเปิดประตูรถตอนเช้าจะออกจากบ้านมือนึงจะถือ "รองเท้าแตะ" ไว้ มือนึงเปิดประตู พอเปิดปุ๊บสังเกตอย่างรวดเร็วถ้าเจอ ผม "ตบ" ทำอย่างนี้ทุกสี่บานทุกเช้าครับ เป็นอะไรที่กล้าๆกลัวๆมาก แต่ครั้งไหนไล่ไม่ไปแถมวิ่งหนีเข้ารถผมยิ่งแคบคลั่งไม่รู้จะเอาออกยังไง เคยมีอยู่ครั้งนึงมันหนีเข้าในรถแล้วเผอิญคืนนั้นผมเอารถไปจอดใต้ไฟส่องถนนซอยบ้านหน้าบ้านผมเลย โดยแสงไฟมันจะเข้ามาบริเวณกระจกหน้าอ่ะครับรอบข้างก็จะมืดๆนิดนึง พอคืนนั้นจะขับรถออกไปข้างนอกแค่เข้าไปนั่งในรถเท่านั้นแหละมันอยูบนหน้าคอนโซล อารมณ์แบบว่าประจันหน้ากันเลยผมค่อยๆออกจากรถไม่ให้มันตกใจแล้วอาวุธหนึ่งเดียวของผมก็คือรองเท้าแตะเช่นเลย ไล่เหมือนเดิมมันก็ออกครับ  จากประสบการณ์นี้ผมว่า จขกท ลองปิดไฟบ้านให้มืดๆแล้วหาหลอดไฟนีออนมาล่อที่หน้ารถมันก็น่าที่จะมาเกาะแถวๆคอนโซลเช่นกันเหมือนเหมือนมันก็พยายามจะออกมาหาแมลงแหละ และพอหลังจากวันนั้นผมเลยพยายามจอดให้มันห่างๆกำแพงซอยบ้านไว้ไม่ให้มันกระโดดมาถึงรถได้ แต่ถ้าจอดในบ้านผมก็คงต้องทำใจเหมือนกันแหละ  ;D ;D

ป.ล. ผมคิดจะตั้งกระทู้แนวนี้อยู่เหมือนกันแบบว่าเซงมากรถพี่สาวจอดมาก็ขึ้นนะแต่นานๆทีแต่รถผมนี่ซิขึ้นแม่มอาทิตย์ละสองสามตัว
ป.ล.2 จากที่ผมสังเกตพฤติกรรมสัตว์ผมว่าสัตว์ทุกตัวเกลียดควันครับ ถ้าทำอะไรไม่ได้ก็รมควันในรถด้วยอะไรก็ได้ตามแต่สะดวกครับ แต่จะติดปัญหาที่กลิ่นมันจะติดรถ กับตามระบบท่อแอร์
ป.ล.3 ยากันยุงฉีดให้โดนตัวมันจังๆให้ยากันยุงเคลือบที่ผิวมันเงาๆมันก็จะตายครับ   แต่ละวิธีเลือกตามความสะดวกครับจากประสบการณ์ผมนะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 15:19:13 »
ขอให้มันเข้ามาได้เล้ยยยยยย สาธุ

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:36:06 »
ผมก็เจอเหมือนกันครับ ลุ้นอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอามันออกไปได้ด้วยวิธีไหน ;D  ตอนล้างรถเสร็จผมเคยใช้วิธีจอดรถตากแดดเปรี้ยงๆหวังจะให้สรรพสัตว์ทั้งหลายมันคลานออกจากรถครับ ผลคือเกือบจะเป็นที่น่าพอใจครับ :o สรรพสัตว์ส่วนใหญ่ออกไปหมดครับทั้งแมงมุมแมงสาบมด ;D แต่ยกเว้นจิ้งจก วันดีคืนดีขับๆอยู่มันก็คลานออกมารับลมอยู่บนกระจกหน้าซะงั้นดูไปดูมาก็น่ารักดี ;D แต่วันไหนฤกษ์ดีมีอารมณ์อยากจะเอามันออกหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอเซงครับ หลังๆเริ่มทำใจปล่อยมันเกาะรับลมของมันไป :P