ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณ Jimmy+Commander Cheng ระหว่าง new swift Vs Tiida มือสองติดแก็ส  (อ่าน 7209 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunnyheal

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนหนึ่งที่จอง swift ไปตั้งแต่ต้นเดือน เมษาคับ จากตอนแรกบอกได้ทันสิ้นปีแน่นอน ช้าสุดไม่น่าเกิน ตุลา-พฤศจิกา ล่าสุดโทรไปถามศูนย์บอก ต้นปีหน้า ประมาณ กุมภา-มีนาฯ *0*,  >.<

****สาเหตุที่เลือกคันนี้เพราะ
1. เป็นคนตัวเล็ก ชอบขับรถคันเล็กๆ ที่คล่องแคล่ว กระฉับกระเฉง ไม่เทอะทะ โดยเฉพาะตอนถอยเข้า-ออก ถอยจอด
2. นโยบายรถคันแรก คืนภาษี ทำให้ได้เงินกลับมาทำไรอย่างอื่นได้อีก
3. ตอบโจทย์เรื่องงบประมาณ (กะดาวน์ กระมาณ 75000 ที่เหลือเป็นค่าใช้จ่ายในการออกรถใหม่) รวมไม่เกิน 100000 ผ่อน 6 ปี เฉลี่ยเดือนละ ประมาณ 7 พัน
4. ใช้ขับไปทำงาน ไป-กลับ ประมาณวันละไม่เกิน 20 กม. หยุด4 ครั้งในหนึ่งเดือน  ชอบท่องเที่ยวตามสถานที่ธรรมชาติ ชานเมือง ตจว. ใกล้ๆ เป็นคนชอบขับรถกินลมเล่นๆ คับ (****อันนี้สำคัญมาก เพราะชอบขับเล่นแต่ไม่อยากเติมน้ำมันแพงๆ) แหะๆ
5. เดินทางตจว. ไกลๆ ปีละ 2 ครั้ง และไม่รวม อาจมีการโยกย้ายที่ทำงาน ต้องขนข้าวของเครื่องใช้ อาจจะทุกๆ 3-8 เดือน จึงคิดว่ารถ 5 ประตูน่าจะเหมาะ ^.^

****ข้อเสีย ไม่รู้ต้องรออีกนานแค่ไหน

จากที่ร่ายมาทั้งหมดนี้คงไม่เกิดปัญหาไร หากดีลเลอร์สามารถส่งมอบรถให้ผมได้ตามกำหนด แต่ตั้งแต่วันจองมาจนถึงวันนี้ จากความไม่แน่นอนและการรอคอยที่ไม่รู้จะสิ้นสุดเมื่อไหร่ "ทำให้ผมไม่อยากรอต่อไปแล้วคับ" :(

จึงเกิดความคิดสับสนขึ้นมาก ว่าอยากได้ tiida มือสอง 5 ประตู เกียร์ ออโต้ ประมาณสักปี 2008-2009 สักคันมาติดแก็ส (งบกะไม่เกิน 4 หมื่น) ค่าจดทะเบียน ค่าประกัน และค่าใช้จ่ายในการออกรถ จากเต็นท์ส่วนใหญ่ จะฟรี คือไม่ต้องจ่าย เฉลี่ยผ่อน 6 ปี ประมาณ  7-8 พันต่อเดือน  ข้อดีคือ

1. ไม่ต้องรอนานเท่าสวิฟท์ ได้รถขนาดใหญ่กว่า ถึงแม้จะไม่ค่อยชอบ ที่มันใหญ่เทอะทะ แต่เวลาขนของก็มีที่เยอะกว่า
2. ค่าเชื้อเพลิงถูกกว่า เวลาขับไกลๆ
3. ผมคิดเอาเอง ว่าสมรรถนะ ของมันน่าจะดีกว่า (เพราะคนละเซ้กเมนต์กัน)

****ข้อเสีย
1. เป็นรถมือสอง ใช้ไม่เท่าไหร่ก็เข้าสู่ช่วงที่ต้องเริ่มซ่อมแซม และเป็นรถติดแก็ส ผมเป็นคนขับรถเป็นอย่างเดียว ทำอะไรอย่างอื่นเกี่ยวกับรถไม่เป็นเลย

ช่วงนี้ผมสับสนมากคับ อยากถามความเห็นหลายๆ ท่านว่า

1. ถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหน เพราะอะไรดีคับ
2. ตามเหตุและผลของความต้องการใช้รถของผมเอง ท่านมีความเห็นว่าควรเลือกแบบไหน ?

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามคุณ Jimmy+Commander Cheng ระหว่าง new swift Vs Tiida มือสองติดแก็ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:34:30 »
 แนะนำให้รอ Swift เถอะครับ

1. คืนภาษีรถคันแรก ขยายเวลาให้แล้ว

2. ดอกเบี้ยรถใหม่จะถูกกว่ารถมือสอง ในกรณีต้องซื้อผ่อน

3.สมรรถนะโดยรวมน่าจะไม่ต่างกันมาก รถใหม่ขับสบายใจกว่าครับ ถ้าไปเจอรถเก่าสภาพไม่ดีจะเซ็งปล่าวๆ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอถามคุณ Jimmy+Commander Cheng ระหว่าง new swift Vs Tiida มือสองติดแก็ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 07:08:04 »
แนะนำให้รอ Swift เถอะครับ

1. คืนภาษีรถคันแรก ขยายเวลาให้แล้ว

2. ดอกเบี้ยรถใหม่จะถูกกว่ารถมือสอง ในกรณีต้องซื้อผ่อน

3.สมรรถนะโดยรวมน่าจะไม่ต่างกันมาก รถใหม่ขับสบายใจกว่าครับ ถ้าไปเจอรถเก่าสภาพไม่ดีจะเซ็งปล่าวๆ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด การขยายเวลารถคันแรกต้องได้รถสิ้นปีนี้ครับ
และให้เวลารอเอกสาร เพื่อส่งยื่นขอภาษีอีก 90 วันครับ
แต่ตอนนี้ SWIFT คิวยาวไป มิ.ย. ปีหน้าแล้วครับท่าน :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 07:12:46 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 07:55:13 »
 รอต่อไปดีกว่าครับไม่ก็รอดู slyphy 1.6 ไปเลยครับ ;)

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:01:21 »
ในกรณีไม่ติดแก๊สนะครับซื้อรถใหม่สบายใจระยะประกัน 3 ปี แสนโลแน่ๆ ถ้าไม่รู้เรื่องรถแนะนำรถใหม่ดีกว่าครับ รถมือสองสมัยนี้ดูยากนะ
ส่วนเรื่องรอรถ ถ้ารอไหวก็รอไป ถ้ารอไม่ไหวลองดูตัวเลือกอื่นที่รอไม่นานน่าจะมีหลุดๆบ้างครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:10:48 »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด การขยายเวลารถคันแรกต้องได้รถสิ้นปีนี้ครับ
และให้เวลารอเอกสาร เพื่อส่งยื่นขอภาษีอีก 90 วันครับ
แต่ตอนนี้ SWIFT คิวยาวไป มิ.ย. ปีหน้าแล้วครับท่าน :P

รับรถเมื่อไหร่ก็ได้ครับ แต่ต้อง"จอง"รถ ภายในปีนี้ครับ
ส่วนเอกสาร ต้องยื่นภายใน90วัน "หลังจากรับรถ" ครับ

;D ;D

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:21:17 »

รับรถเมื่อไหร่ก็ได้ครับ แต่ต้อง"จอง"รถ ภายในปีนี้ครับ
ส่วนเอกสาร ต้องยื่นภายใน90วัน "หลังจากรับรถ" ครับ

;D ;D

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:32:10 »

;D ;D

ผมเข้าใจผิดเหรอเนี้ย ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อเลย  +555 :D

ออฟไลน์ ccr4334

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:10:04 »
 ::) เท่าที่อ่านกระทู้หลายๆที่ก็ยังเข้าใจกันว่าต้องรับรถปลายปีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 13:52:04 »
บอกไว้ก่อนว่า เครื่องทีด้า บล๊อค HR วาลว์ไม่ทนแก๊สนะครับ
เพื่อนผมขับทีด้าลาติโอ้ ติดแก๊ส ขนาดว่าจูนหนาๆ ไม่เน้นประหยัด เน้นเหนียว
มันบอกว่าค่าบำรุงรักษาไม่คุ้มค่าถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆครับเลยครับ

ออฟไลน์ pikabom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 15:37:09 »
บอกไว้ก่อนว่า เครื่องทีด้า บล๊อค HR วาลว์ไม่ทนแก๊สนะครับ
เพื่อนผมขับทีด้าลาติโอ้ ติดแก๊ส ขนาดว่าจูนหนาๆ ไม่เน้นประหยัด เน้นเหนียว
มันบอกว่าค่าบำรุงรักษาไม่คุ้มค่าถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆครับเลยครับ

ขึ้นอยู่กับ ลักษณะการขับของแต่ละคนด้วยครับ Tiida เนี่ย  เทียบกับราคาส่วนต่างแกสกับน้ำมัน เอาไปตีบ่าวาวใหม่ราคาไม่เท่าไรก็น่าจะคุ้มอยู่นะ ข้างในก็กว้างกว่าขาวบ้านเขาด้วย ทำอะไรในรถได้เยอะแยะ ^^ เป็น สวิฟ ก็คงไม่ถนัด :P

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 16:12:46 »
อ้าวไหงงั้น เห็น Taxi Tiida กันเยอะแยะนึกว่าเหนียว
H.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 16:34:12 »
อ้าวไหงงั้น เห็น Taxi Tiida กันเยอะแยะนึกว่าเหนียว

ข้างใน 4A-FE ทั้งนั้นครับ

พี่แท๊กซี่ จูนบางๆ เอาประหยัดเข้าว่า บ่าวาลว์ บล๊อค HR ทนได้ไม่เกินครึ่งแสนโลหรอกครับ
พอชนกับเกียรธรรมดา รอบยิ่งสูง

ออฟไลน์ bunnyheal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 19:32:41 »
ขอบคุณทุกคำตอบคับ คุณ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 21:41:03 »
จั่วหัวถามเฉพาะบุคคลแบบนี้ คนอื่นจะเข้ามาตอบได้ไหมเนี่ยจ๊ะพี่

รักประหยัด ตังส์ไม่เยอะ
เล่น Toyota ไปก่อนซิครับ (เดี๋ยวการงานมั่นคง มีเงินเยอะ ค่อยเล่นรถที่ตอนเองชอบ)

ยี่ห้อนี้ เขาทำโลหะที่ใช้ผลิตเครื่องยนต์ มีความแข็งแกร่ง ทนทานมาก ผ่านการพิสูจน์มาเนิ่นนาน หลายชั่วอายุคนขับแท๊กซี่แล้ว
ทราบว่า Vios ติดแก๊ส หัวฉีด วิ่งกิโลละ ไม่ถึงบาท
เปลี่ยนช็อคฯหนืดๆ สปริงนิ่มๆ หน่อย ขับไปเที่ยวสบายกระเป่าเลยล่ะ

ชอบรถแนว 5 ประตู คันเล็กๆ ไม่รู้ว่า Yaris พอเข้าตาหรือเปล่า

ก็เพียงเสนอความเห็นเท่านั้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 23:14:58 »
mirage ไม่ต้องติดแก๊ส  ความเร็วที่ 110 ก็ได้ 17 กว่าๆ แล้วครับ ตามที่คุณ jimmy ได้ทดสอบผมแอบไปดูมาแล้วครับ วิ่ง 140 ยังได้สบายๆ เลยครับ ปกติผมว่าน้อยคนที่จะวิ่งแช่ 140 ครับ สัก 90-110 ผมว่าเป็นช่วงความเร็วที่พอดีและปลอดภัยแล้วครับ ถ้ากว่านี้ผมว่าอันตรายครับ
 :)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 18:27:30 »
ถ้าอยากติดแก๊สกับ tiida ผมว่าควรจะต้องมีการปรับปรุงวัสดุบางชิ้น จูนอัพเครื่องให้เหมาะสมกับเชื้อเพลิง ครับ

;) ;) ;)