ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม 2 เรื่องครับ  (อ่าน 2646 ครั้ง)

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
สอบถาม 2 เรื่องครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 20:16:45 »
1.ตอนนี้ผมใช้รถ VOLKSWAGEN PASSAT 2.0 AT ปี 1997 อยากทราบว่ามีอะไรที่ควรระวังหรือ ในอนาคตอาจมีการซ้อมบำรุงบ้างครับ ซื้อเพราะถูก แต่หาที่ซ้อมในจังหวัดผมไม่มีครับ แต่ตอนนี้รถใช้ได้ดีปกติทุกอย่างครับ

2.อีก 8 ปี รถมือสองในตลาดตอนนี้ จะมีตัวไหนราคาลดลงมาอยู่ที่ 2-3แสนบ้างครับ เป็นราคาที่จะซื้อในอีก 8 ปีข้างหน้า ผมต้องการเอาตัวเลือกไปให้แฟนช่วยดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: สอบถาม 2 เรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 21:00:42 »
ข้อ 2

ถ้ารถ B Segment จะเป็นรถปี 2007-2008 (อายุ 10-12 ปี) จะราคาเหลือ 3 แสนครับ
วีออส/ซิตี้ ปี 2007-2008 หรือมาร์ชปี 2010 มีสิทธิ์ราคาลงไปเหลือ 3 แสนในอีก 8 ปีข้างหน้า

ถ้า C Segment อาจจะต้องเป็นรุ่นเก่าๆลงไป
อย่างซีวิค FD โฉมปี 2008-2009 ถ้าปี 2020 อาจจะเหลือ 3 แสนปลายๆหรือ 4 แสนต้นๆ

แนะนำว่าอีก 8 ปีข้างหน้าค่อยดูทิศทางดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 21:46:05 »
8 ปี ผมมองว่าไกลเกินกว่าจะทำนายได้นะครับ เพราะมีเรื่องเศรษฐกิจหลายๆประเทศ ต้องจับตาเยอะมาก รอเปิดประชาคมอาเซียนไปซัก2-3ปี น่าจะชัดเจนขึ้นครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:59:28 »
ไม่เคยมีประสบการณ์ใช้ vw passat โดยตรงนะครับ
แต่คนรู้จักที่เคยใช้รุ่นนี้ มักจะเจอปัญหาระบบไฟ และคอมเพรสเซอร์แอร์ครับ
ส่วนมากเค้าก็หาจะร้านซ่อมแอร์แล้วอาจจะเกย์หาอะหลั่นญี่ปุ่นมาใส่แทน เพราะของ vw. ค่อนข้างแพงครับ
ปัญหาอย่างอื่นไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ เครื่องยนต์ดี ช่วงล่างดีครับ
แนะนำเพิ่มเติมว่าลองเข้าไปหาเวปของชมรมคนรัก passat ดู น่าจะมีนะครับ

ส่วนในข้อ 2 ระยะเวลา 8 ปี มันมองหาข้อมูลเพื่อจะตัดสินใจยากครับ ตอนนั้นคุณเองอาจจะมองหารถ มือ 1 มากกว่ามือสองแล้วก็ได้ ผมว่านะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:28:21 »
มองการณ์ไกลจริงๆเลย เรื่องซ่อมผมมั่นใจช่างไทยครับว่าจะดัดแปลงให้ใช้งานต่อได้อย่างไรต่อให้เครื่องพังก็ตามยังไงก็จัดให้ได้ขอแค่หาอู่ที่ไว้ใจได้ก็พอ เหมือนเปอโยต์ที่ผมเคยซื้อมาเจ้าของเก่าร้อนเงินสุดๆเลยขายแค่ 2 หมื่นแต่เอาไปซ่อมต่อเองเค้าซ่อมมาเยอะหมดไปหลายหมื่นแล้วจนเบื่อไม่หายซักทีเลยขายทิ้ง ผมเอามาซ่อมที่อู่หน้าบ้านปรากฎว่าสายแบตขาดในเปลียนอะไหล่แค่ชิ้นเดียวหายคิดค่าซ่อมและตรวจสภาพแค่เหล้าชุดเดียว ผมแถมกับแกล้มให้ด้วยหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 18:52:46 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ข้อ 1 เป็นไปตามที่บอกเลยครับเรื่องแอร์ วันนี้แอร์มีปัญหาครับ เลยไปเช็คดูผลคือเค้าบอกว่า เทอร์โมเสียครับ เปลี่ยน 500 กลับมาเย็นสะใจเหมือนเดิม

ข้อ 2 ที่บ้านจะซื้อรถที่ไม่มีหนี้นะครับ เหมือนรถคันที่ใช้อยู่นี้แหละครับ หักค่าใช้จ่าย ภาระค่างวดหนี้สินต่างๆ ราวๆ 8 ปี ก็จะหมด ในส่วนนี้ครับ (อสังหาริมทรัพย์) ที่จริงก็หมดใน ปีที่ 7 ครับ แต่เก็บเงินอีก 1 ปี คงจะได้ราวๆ 2-3 แสนครับ เลยต้องมองถึงเรื่องการเปลี่ยนรถแล้ว เลยจะนำเงินก้อนนี้ มาออกรถแทนตัวเก่านะครับ

ต้องขอบคุณทุกคนมากครับ แฟนชอบพวก 5 Dr เลยมองไว้ ประมาณนี้นะครับ
1.FORD FOCUS 1.8 5Dr AT ตัวแรก
2.HONDA JAZZ VTEC 1.5 AT ปี 2008
3.TOYOTA YARIS 1.5 AT ปี 2008

ก็มองไว้ราวๆนี้แหละครับ ราคา ไม่เกินตัว อีก 8 ปี คงพอไหวในการซื้อ
ใครอยากจะแนะนำอะไรเพิ่มเติมก็เพิ่มได้เลยนะครับ อ๋อ ผมจะเลือกตัวที่ยังไม่ติด LPG กะไว้ว่าจะเอาไปติดถังโดนัทเองครับ คงจะติดของเวอร์ซูสแหละครับ << อ้างอิงไม่รู้ผิดกฏไหม เห็นเค้ารับผิดชอบในกรณี โพกัสดีมาก แต่อีก 8 ปี ไม่รู้ว่า LPG จะราคาเท่าไหร่ หรือ CNG จะมีปั้มทั่วประเทศ เพราะ 3 ห่วง กำลังจะลงมาเล่นแบบเต็มตัว ^^ไว้ค่อยคิดครับ แต่คงมองไว้เท่านี้แหละครับ