ผู้เขียน หัวข้อ: เกจวัด water temp แบบที่ใช้ sensor มียี่ห้อไหนที่ ร้องเตือน ได้มั่งครับ : D  (อ่าน 3908 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
รถ merc W124 300E ของคุณป้าข้างบ้าน
ขับๆไปแล้ว ความร้อนขึ้นจนเครื่องดับ เอาเข้าอู่ช่างบอกว่าพัดลมหม้อน้ำเสีย ความร้อนเลยขึ้น ( ก็ว่ากันไป )

ทีนี้ ถ้าจะติด เกจวัด water temp แบบที่ใช้ sensor เนี่ย
มันมีของยี่ห้อไหน ที่คุณภาพไว้ใจได้ แล้วก็มีเสียงเตือนดังตี๊ด ๆๆ เวลาที่ความร้อนถึงค่าที่เราตั้งไว้มั้ยครับ
ราคาประมาณ 5 -6 พันก็พอกัดฟันสู้ไหวครับ
( รู้สึกว่ารถเก่า ๆ อย่าง merc 300E ไม่น่าจะมี port OBD ครับ ก็เลยต้องใช้เกจแบบ sensor ครับ )

เท่าที่ผมลอง google หาดู ก็พบว่า เกจแบบ sensor ที่มีเสียงร้องเตือน เนี่ย มันมีแต่รุ่นที่ต้องใช้กับ กล่องพ่วง ทั้งนั้นเลยครับ
ซึ่งมันจะบานปลายเกินงบไปหน่อย สำหรับเราที่ต้องการ water temp เพียงตัวเดียว

ปล ตอนแรกเห็นของ defi รุ่น racer gauge ราคาเบ็ดเสร็จประมาณ 6 พันกว่าบาท ก็นึกดีใจครับ
แต่ดูไปดูมา เจ้ารุ่นนี้มันทำได้แค่อ่านค่าอย่างเดียว ไม่มีเตือน ไม่มีเสียงร้อง อะไรทั้งสิ้น
เราต้องขับไปชำเลืองมองเกจไป  :'( :'( :'(

ขอบพระคุณพี่ ๆ มากคร้าบบบ    :D :D :D

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  หาอยู่เหมือนกันครับว่าจะติดรถส่งของที่ร้านอยู่ ติดให้ทุกคันเลย ความร้อนขึ้นทีไรถ้าเสียเงินนี่เป็นหมื่นแน่ ๆ (ไม่ได้ช่วย จขกท. เล้ย)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Defi มือสองพอได้ครับ ประมาณ 5500 บวกค่าติดตั้ง

เมื่อก่อนมีของไทยชื่อ cube alarm แต่หาข้อมูลปัจจุบันไม่ได้เลยครับ ไม่แน่ใจว่ายังอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
Defi จีนก็น่าจะมี ตั้งเตือนได้นะครับ ราคาไม่น่าเกิน พันกว่าๆ

ออฟไลน์ Pat.C

defi ปลอมก็เตือนครับ ถ้าอุณหภูมิเกินค่าที่ตั้ง ไม่ต้องใช้กล่องคุมครับ ผมใช้มาสองปีก็ยังปกติดีอยู่

ออฟไลน์ ks75

• **
แบบนี้ก็ใช้ได้แล้วครับ ถูกกว่ากันเยอะ
http://www.gasthai.com/boardsale/Question.asp?ID=18400

หรือแบบนี้สั่งให้พัดลมไฟฟ้าทำงานได้ด้วย
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=33988
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 09:54:00 โดย ks75 »

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
Defi แท้!!!!! มือสองก็ได้ครับผม ราคาประมาณ 4-6000 บาท
แท้จบครับผม เที่ยงตรง แม่นยำ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ aunj

• **
Defi แท้ๆ จบเลย ใช้ยาวครับ ผมก็ใช้แค่ตัวเดียว ทนมากกกกกกกกก