ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการกินน้ำมัน ระหว่าง Accord กับ Vios หน่อยครับ  (อ่าน 13174 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

สอบถามการกินน้ำมัน ระหว่าง Accord G8 กับ Vios 2011 หน่อยครับ
คือถ้าขับไป ตจว. เหยียบประมาณ​ 120กม./ชั่วโมง ตลอดทาง
ความประหยัดจะพอๆกันปะครับ หรือ Accord กินมากกว่า
แล้วถ้าขับใน กทม.ด้วย จะพอๆกัน หรือ Accord กินมากกว่า
รถเดิมๆนะครับ ไม่ได้แต่งอะไรแม้แต่นิดเดียว

เพราะลองเข้าไปดูอัตราการกินน้ำมันที่พี่ J!IMMY ทดสอบ
Accord 2.4 G8 ปี 2008 (14.43กิโลเมตร/ลิตร)
Vios 1.5 ปี 2011 (14.52กิโลเมตร/ลิตร)

คือทุกวันนี้เวลาไป ตจว. เอารถแฟน Vios ออกตลอดเลย เพราะคิดว่าประหยัดน้ำมันกว่า
แต่ Accord เป็นรถแม่ ไม่ค่อยอยากยืมเท่าไหร่ ที่สำคัญคือคิดความผม กลัวเรื่องค่าน้ำมันแพงด้วย
เลยอยากมาสอบถามเพื่อนๆว่า อัตราการกินน้ำมันพอๆกันไหม
เพราะถ้าพอๆกัน กะว่าหลังจากนี้จะเอา Accord ออก ตจว. แทน เพราะปลอดภัยกว่ากันเยอะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 12:42:22 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามการกินน้ำมัน ระหว่าง Accord กับ Vios หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:40:28 »
Accord ตัวไหนครับ ถ้าวิ่งทางหลวง ตจว. ก็ลองแล้ววัดเติมน้ำมันกลับก็ได้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Re: สอบถามการกินน้ำมัน ระหว่าง Accord กับ Vios หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 13:15:27 »
G8 ผม ขับทางไกล 120 up ตลอด  ได้ไม่เคยถึง12 ครับ  อยู่ที่11  กว่าๆ  ตั้งแต่ออกใหม่ๆ 
ตอนหลังรถมีปัญหาน้ำมันเครื่องแห้งบ่อยนี่  กิน8-9 โล ลิตรเลยครับ ทางใกล้ ไกล พอกัน 
แต่ขับทางไกลสบายกว่ารถเล็กน่ะครับ  G8 มันนิ่ง  และอัตราเร่งค่อนข้างดีครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 13:52:31 »
ถ้านอกเมืองน่าจะกินพอๆกันล่ะคับ ขับ Accord safe กว่าคับแต่ิย่าได้เข้าเมืองนะคับ G8 2.4 ในเมืองนี่ถังน้ำมันแตกนะคับ 5555

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 14:13:10 »
รถต่าง segment กัน ไง accord ก็กินน้ำมันมากกว่าอยู่แล้ว แต่ปลอดภัยกว่า Vios มาก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 14:21:33 »
หลายครั้งที่คุณ จิมมี่ ทดสอบ ได้อัตราสิ้นเปลืองดีกว่าที่เราขับจริง การสิ้นเปลืองต่างกัน ประมาณ 2 กม. ต่อลิตร

ซึ่งเราขับเปลืองกว่า เพราะหลายสาเหตุ เช่น ฝีเท้า รถติด-ไม่ติด ระยะทาง ภูมิทัศน์ ภูมิภาค ไฟแดง-ไฟเขียว ปัจจัยพวกนี้ควบคุมไม่ได้

จากที่ขับจริง
1. รถใหญ่เปลืองค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา มากกว่ารถเล็ก
2. รถใหญ่ได้ความสบาย ภาพลักษณ์ มากกว่ารถเล็ก
3. รถใหญ่ราคาตกคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ มากกว่ารถเล็ก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 14:36:48 »
ผมออกต่างจังหวัดทุกสัปดาห์ ใช้ D segment ตลอด ค่าน้ำมันเบ็ดเสร็จเเตกต่างกันน้อยครับ แต่ได้ความมั่นใจชีวิตปลอดภัย

เเต่ถ้าวิ่งในเมือง ขับไปทำงาน ผมใช้jazz ครับ ค่าน้ำมันใช้ในเมืองรถติดๆ แตกต่างกันชัดเจนครับ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 16:49:17 »
ขับรถใหญ่ออกต่างจังหวัดเหนื่อยน้อยกว่านะครับ เค้นแรงได้ง่ายกว่า ขับไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 19:30:19 »
vios รุ่นนี้ผมใช้อยู่วิ่งแบบสบายๆ 90-100 อยู่ ประมาณ 16+- นิดหน่อย ส่วนแอคคอร์ดไม่เคยคับ แต่ camry 2.4 ปีเดียวกัน ผมวิ่งแบบเดียวกัน ทางเดียวกัน อยู่ 13 กว่าๆ อย่างเก่งปลายๆ ไม่เคยเกิน 14 เลย ผมว่าถ้าความเร็วไม่เกิน 120+ แล้วขับแบบไม่บรรทุกคน+ของเยอะ ผมว่ารถเล็กประหยัดกว่าคับ แต่ การเร่งแซง ความมั่นใจ ความสบาย รถใหญ่กินขาดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:57:42 »
ผมใช้ทั้งวีออสทั้งแคมรี่(ขอเอามาเป็นตัวแทน)สลับกัน
ทั้งกดหนักๆ ทั้งขับชิลๆ ในเมือง นอกเมือง ใช้ทำงาน+เรียนมา 7 ปีล่ะ

วีออสประหยัดกว่าชัดเจนครับ ในเมืองรถติดๆได้ราวๆ 9 โลลิตร
ถ้าเป็นแคมรี่ (2.4) ได้ 6 โลลิตรมาแล้ว
ถ้าขับนอกเมือง ผมไม่เคยขับแคมรี่ได้เกิน 11 โลลิตรเลย ขับแบบคนปกตินะ 100-120
ถ้าวีออสนอกเมือง ยืนพื้นที่ 13 โลลิตรแน่ๆ บางทีก็ได้ 15 โลลิตร

ว่ากันตามตรง ยังไง D-Segment ก็น่าขับกว่า
ลองตีมูลค่าเป็นเงิน ค่าน้ำมันแพงกว่าตกปีล่ะไม่ถึงหมื่น แต่ขับสบายกว่า ปลอดภัยกว่า
เงิน หาเมื่อไหร่ก็ได้ครับ ถ้าเลือกได้ เอา G8 ดีกว่า

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 22:14:10 »
ถามแบบนี้ รถเล็ก เครื่องเล็ก ยังไงก็ต้องประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ
แต่อะไรจะคุ้มกว่ากันก็อีกเรื่องหนึ่ง แนะนำรถใหญ่เพื่อความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 23:39:31 »
การวิ่งความเร็วเฉลี่ยคงที่ยาวๆจะแตกต่างจากกรวิ่งในเมืองใช้งานจริงมากๆครับเพราะมันจะมีการเบรกและออกตัวใหม่ซึ่งจังหวะนั้นหละจะสิ้นเปลืองมากๆครับรถยิ่งหนักยิ่งคันใหญ่ยิ่งเปลืองมากกว่าครับ เช่นของผมถ้าวิ่งความเร็วเฉลี่ยคงที่110-120ได้ถึง15-16กิโลลิตร แต่ถ้าวิ่งในเมืองติดๆวิ่งๆบางทีแย่ถึง6-7กิโลลิตรก็มีครับ รถเล็กเครื่องเล็กน้ำหนักเบาๆใช้ในเมืองจะประหยัดน้ำมันกว่ารถเครื่องใหญ่ แต่ถ้าวิ่งออกต่างจังหวัดกันยาวๆรถเครื่องใหญ่ๆหลายๆคันกลับประหยัดน้ำมันมากกว่าเพราะมันวิ่งลอยตัวไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 23:42:02 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

jomyoot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:56:17 »
เขาถึงเรียกรถซิตี้คาร์ไงคร๊าฟ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:30:23 »
Accord กินกว่าอยู่แล้วครับ แต่คงไม่ได้มากเวอร์เพราะขับเรื่อยๆ(ไม่เหมือนจอดติดๆในเมือง)

ขับทางไกลเชียร์Accord ความสบาย ช่วงล่าง เบรก อัตราเร่ง ต่างกันเยอะนะครับในยามฉุกเฉิน