ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยควรมีกฏหมายให้รถทุกคันติดกล้องมองหลังได้รึยังครับ  (อ่าน 4204 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
วันนี้ดูข่าวรถตู้รับเด็กนักเรียนถอยรถเยียบเด็กเสียชิวิตแล้ว รู้สึกเศร้าใจครับ และขอแสดงความเสียใจกับคุณพ่อคุณแม่ของน้องด้วยนะครับ เลยกลับมาคิดว่า ประเทศเราควรออกกฏหมายให้รถใหม่ทุกคันติดกล้องมองหลังได้แล้วนะครับ :'(

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ตอนเด็กๆผมก็เคยโดนบิ๊กอัพถอยชนเหมือนกันดีนะมีคนเห็นเค้าตะโกนคนขับเบรคก่อนเลยแค่ล้ม

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
แค่ออกกฏหมายให้มีถุงลมคู่หน้ากับ ABS มาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานยังยากเลยครับ

จะถอยรถควรดู ให้รอบครอบกว่านี้จะดีกว่านะครับ หวังแต่พึ่งเทคโนโลยีอย่างเดียว อยู่ที่คนขับด้วยว่าใส่ใจในรายละเอียดมากแค่ไหน

ออฟไลน์ kiwiwi

มีก็ดีครับ
แต่ผมว่าถ้าวอรี่จริงๆ
น่าจะใช้ระบบเบรกแบบป้องกันการชนจะดีกว่านะครับ

ผมเคยเห็นรถที่มีทั้งเซ็นเซอร์และกล้องถอยชนเสาบ่อยเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
แค่ออกกฏหมายให้มีถุงลมคู่หน้ากับ ABS มาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานยังยากเลยครับ

จะถอยรถควรดู ให้รอบครอบกว่านี้จะดีกว่านะครับ หวังแต่พึ่งเทคโนโลยีอย่างเดียว อยู่ที่คนขับด้วยว่าใส่ใจในรายละเอียดมากแค่ไหน

ถึงดูให้รอบคอบยังไง เด็กก็เดินเข้ามาเสี้ยววิได้ครับ

ควรติดกล้องมองหลัง และ เซ็นเซอร์ 2 อย่างพร้อมกันดีกว่า ชัวมากๆครับ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

จริงๆถ้าคนขับรถระวัง ตรวจดูให้ถี่ถ้วนทุกครั้งก่อนที่จะขับรถให้เปนนิสัย เรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นยากคับ เทคโนโลยีมีไว้อำนวยความสะดวกก็จริง แต่ความระมัดระวังของคนขับเองดีและปลอดภัยที่สุดคับ
HeLLo!!

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ตามนั้นครับ
แสดงความเสียใจกับครอบครัวน้อง และแสดงความเสียใจกับรถตู้ด้วยหากไม่ได้มีเจตนา
เคยขับรถตู้บ้างครับ เข้าใจว่าเวลาถอยหลังมันดูยากกว่ารถเตี้ยๆทั่วไปจริงๆ ถ้ามีกล้องมองหลังนี่ง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ AkE

ควรจะมีนานแล้วคับกฎหมายด้านความปลอดภัย เรื่องรถมีระบบ ABS หรือพวก Traction control แล้วที่ต้องทำอีกอย่างคือมาตรฐานการสอบใบขับขี่คับ

ต้องยากกว่านี้อีกเยอะคับ ไม่ใช่ว่าใครอยากขับซื้อรถมาได้ขับทุกคน ผมไม่เชื่อว่าการถอยเข้าๆออกๆช่องจอดและริมฟุตบาทจะแสดงให้เห็นว่าคนๆนั้นมีทักษะที่จะ

ขับรถจิงๆ

ออฟไลน์ 1212312121

ต้องบอกให้ค่ายรถติดเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ถึงจะดี

ออฟไลน์ XL_SiZe

เซ็นเซอร์จะง่ายกว่าครับ
กล้อง ก็ต้องมีจออีกบางคันทำราคา ก็อาจจะบากไปหน่อย

ออฟไลน์ john

มีกล้องบางคนก็ไม่มองครับ เซ็นเซอร์ที่มีเสียงน่าจะดีกว่า

แต่ผมว่าติดกล้องหน้าไว้บันทึกอุบัติเหตุ กับการขับผิดกฏจราจรนี่ควรบังคับติดก่อนเลย

ออฟไลน์ numtik2005

กล้องบันทึกเหตุการณ์ ด้านหน้าด้วย น่าจะให้มีทุกคัน ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Dubee

เอาจากประสบการณ์ตรงนะครับ เคยเกือบทับหมาข้างๆบ้านตาย เห็นเพราะมันวิ้งมาท้ายรถตอนรถผมกำลังจะถอย รถผมมีทั้งกล้อง+เซ็นเซอร์ 4 จุด เอาไม่อยู่กับเหตุการณืเพียงเสี้ยววินาทีครับ แล้วถึงมีกล้อง ส่วนตัวผมไม่ได้แทบมองเลยครับ ฟังเสียงถอยติีดๆเอาอย่างเดียวก้ว่าได้ครับ ส่วนกล้องที่ต่อออกทางหน้าจอ 2 din เหลือบๆมองบ้าง แต่น้อยครั้งมากที่จะมองกล้องเพียวๆแล้วถอย เพราะส่วนใหญ่ผมไม่อยู่นิ่งครับตอนถอยรถ หันรีหันขวาง ซ้ายขวาๆ เพราะแฉนั้นส่วนตัวผมว่ากล้องไม่จำเป็นสำหรับผม เซ็นเซอร์ซะอีกทีผมจะใช้งานมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เซ็นเซอร์เวิร์คกว่าครับ
บางทีมีกล้อง
แต่เวลาถอยจริงก็ไม่ได้มองตลอดครับ
ไหนจะต้องระวังมุมหน้า มุมหลัง มุมข้าง เสี้ยววินาทีมันดูได้ไม่หมดครับ

ต้องมีเสียงเซ็นเซอร์มาช่วยเตื่อนด้วยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ยืนยันเซนเซอครับ ขอแบบละเอียดๆเป็นมิลลิวินาทีเลย แล้วก็เสียงดังๆ รถใหญ่ๆไม่ว่าใหม่หรือเก่าควรติดทุกคัน

ออฟไลน์ FireBird

• **
มันขึ้นอยู่กับความถนัดแต่ละคน ผมขับรถที่มีกล้องหลังมาตั้งแต่ต้น ผมถนัดกล้องหลังมากกว่าเซนเซอร์ ถ้ามีทั้งกล้องทั้งเซนเซอร์ ผมจะดูกล้อง ไม่ฟังเซนเซอร์ แต่อาผมไม่ถนัดกล้องเลย มีกล้องแต่ไม่มองกล้อง สุดท้ายต้องไปติดเซนเซอร์เพิ่ม

ออฟไลน์ YoungJet

• **
รถผมติดกล้องหลัง ผมยังเคยถอยไปชนมอเตอร์ไซค์ที่จอดอยู่เลย
เพราะความประมาทครับ มีกล้องหลัง แต่ไม่ได้มองที่จอภาพ
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)