ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปรับบูสไฟฟ้า greddy new profec ครับ  (อ่าน 2327 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonnd

• Newbie
  • *
สอบถามปรับบูสไฟฟ้า greddy new profec ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 00:55:51 »
สอบถามครับ พอดีเอารถ city 2012 ไปใส่ ชุด turbo kit บูส 0.4 เราสามารถใช้ปรับบูสไฟฟ้า greddy new profec ปรับ lo กับ hi ได้มั้ยครับ (อยากตั้ง lo ไว้ที่ 0.2 ตั้ง hi 0.4)

พอดีร้านเซ็ตโบให้  เค้าติดให้แค่ตัวจอ lcd กับ sensor unit แค่นั้น ไม่ได้ต่อสายท่อกับ solenoid ไว้ให้ ร้านบอกว่าติดแค่ดูบูสได้เฉยๆ ถ้าอยากปรับบูส hi ต้องเปลี่ยนไส้ก่อน  เดี๋ยวเครื่องพัง

เลยสงสัยว่าเราก็ตั้ง hi ไว้ไม่เกิน 0.4  ก็ได้ไม่ใช่เหรอ 

ขอบคุณคราบ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
Re: สอบถามปรับบูสไฟฟ้า greddy new profec ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 07:34:19 »
ปรับได้สิ ร้านก็นะถ้าจะให้ดูบูสอย่างเดียวใส่แค่เกจวัดบูสก็พอแล้ว จะให้เสียเงินอีกเกือบสองหมื่นทำไม

หรือกลัวเราแอบปรับเกิน0.4มั๊ง เดี๋ยวพังแล้วจะไปโทษเขาว่าทำชุดkitบูสไหล

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
Re: สอบถามปรับบูสไฟฟ้า greddy new profec ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 14:02:22 »
ได้ครับ แต่ผมว่า0.2กับ0.4แทบไม่ต่างกันเลยนะครับ
แต่ติดนี่เสียเงินเพิ่มเยอะอยู่นะครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 14:56:20 »
ไม่เข้าใจคำถามครับ

ถ้าบอกว่า ชุด turbo kit บูส 0.4 แต่ตอนนี้ร้านที่ทำปรับบูสต์อยู่ 0.2 ถูกไหม

แต่ท่านอยากปรับ Lo vs Hi ได้ ​แล้วร้านบอกว่า ที่ไม่ให้ปรับ Hi บูตส์ หรือบูสต์ 0.4 เดี๋ยวเครื่องพัง

แสดงว่า ร้านก็แนะนำถูกแล้ว ว่า ถ้าบูสต์ 0.4 อาจจะใช้งานไม่รอด เครื่องจะพัง ใส้ในรับไม่ไหว เขาเลยปรับให้แค่ 0.2 เซฟสุดแล้ว

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 17:25:37 »
ร้านก็ทำถูกแล้วนะ ตั้งไว้ 0.2 ถ้าใช้ 0.4 เครื่องจะพัง ร้านก็คงไม่อยากให้พังเพราะจะเสียชื่อร้าน ทำไม่จบ เครื่องพัง

ถ้าทำไส้ร้านคงแนะนำให้ใส่ปรับบูสไฟฟ้าด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 21:48:45 »
ไม่เข้าใจคำถามครับ

ถ้าบอกว่า ชุด turbo kit บูส 0.4 แต่ตอนนี้ร้านที่ทำปรับบูสต์อยู่ 0.2 ถูกไหม

แต่ท่านอยากปรับ Lo vs Hi ได้ ​แล้วร้านบอกว่า ที่ไม่ให้ปรับ Hi บูตส์ หรือบูสต์ 0.4 เดี๋ยวเครื่องพัง

แสดงว่า ร้านก็แนะนำถูกแล้ว ว่า ถ้าบูสต์ 0.4 อาจจะใช้งานไม่รอด เครื่องจะพัง ใส้ในรับไม่ไหว เขาเลยปรับให้แค่ 0.2 เซฟสุดแล้ว

คือร้านเค้าใส่ให้ไม่ครบครับ ยังไม่ได้ต่อสายท่อกับ solenoid มันเลยตั้ง lo หรือ hi ไม่ได้  ดูได้แค่ค่าบูสผ่านจอเฉยๆ ครับ   ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยนไส้ก่อนค่อยมาต่อให้ครบ และเซ็ตค่าให้อีกทีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 21:57:19 »
ร้านก็ทำถูกแล้วนะ ตั้งไว้ 0.2 ถ้าใช้ 0.4 เครื่องจะพัง ร้านก็คงไม่อยากให้พังเพราะจะเสียชื่อร้าน ทำไม่จบ เครื่องพัง

ถ้าทำไส้ร้านคงแนะนำให้ใส่ปรับบูสไฟฟ้าด้วย

ร้านเค้าเดินสายแค่เซ็นเซอร์กับจอ lcd เฉยๆ ครับ  ยังไม่ได้ต่อสายท่อกับ solenoid มันเลยตั้งค่าบูสไม่ได้ lo กับ hi ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 07:14:24 »
สรุปแล้วตอนนี้ใช้อะไรคุมบูสท์ และบูทส์อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

เดาว่าใช้เวสต์เกตกระป๋องคุมอยู่ที่ 0.4 บาร์ .. ถ้าแบบนี้มันจะคุมบูสท์ให้ต่ำกว่า 0.4 ไม่ได้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดตัว profec มันคั่นอยู่ระหว่างท่ออากาศที่ไปเวสต์เกต คอยลดอากาศที่จะไปเวสต์เกต แบบนี้ยังไงก็ต่ำกว่า 0.4 ไม่ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 11:38:03 »
สรุปแล้วตอนนี้ใช้อะไรคุมบูสท์ และบูทส์อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

เดาว่าใช้เวสต์เกตกระป๋องคุมอยู่ที่ 0.4 บาร์ .. ถ้าแบบนี้มันจะคุมบูสท์ให้ต่ำกว่า 0.4 ไม่ได้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดตัว profec มันคั่นอยู่ระหว่างท่ออากาศที่ไปเวสต์เกต คอยลดอากาศที่จะไปเวสต์เกต แบบนี้ยังไงก็ต่ำกว่า 0.4 ไม่ได้

ตอนนี้ใช้เวสเกตกระป๋องคุมที่ 0.4 บาร์ครับ  แต่ตอนวิ่งจริงเกจวัดบูส greddy profec โชว์สูงสุดที่ 0.62 บาร์

งั้นก็คงอย่างที่อู่บอกรอเปลี่ยนไส้ก่อนแล้วค่อยเอามาใส่โซลินอยด์วาล์วถึงจะตั้ง lo / hi ได้ 

ขอบคุณมากครับ