ผู้เขียน หัวข้อ: ใบเสนอราคาค่าซ่อม City Zx ที่ปะเก็นฝาสูบแล่บ  (อ่าน 6626 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

พึ่งตั้งกระทู้ เรื่องวางเครื่องอะไรดีกับ City Zx ปี 07

ทางศูนย์ Honda ก็ส่งใบเสนอราคาค่าซ่อมมาให้ทาง Line รวมยอดประมาณ 20,000 บาทนิดๆ

มีรายการดังนี้ 

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

1. รายการที่ศูนย์เสนอมาครบถ้วนหรือยังครับ ??

2. ผมงงๆ ตรงรายการ ว่ามันคืออะไรบ้างครับ ??

ปะเก็นชุดฝาสูบ Honda             =      3,149 บาท (หมายถึงปะเก็นเหล็ก ?? )

ปะเก็น Honda                       =      317 บาท

ชุดปะเก็นฝาสูบ                       =      1,273 บาท

ปะเก็นเหลว (กาวทาปะเก็น)        =      785 บาท

3. แล้วซีลยางรอง & ซีลน้ำมัน มัน ยางตีนวาล์ว หรือเปล่าครับ ??

4. ไม่เห็นมีรายการตั้งวาล์ว & ตรวจสอบน้อตฝาสูบว่ายืดไหม ??

ก็เลยเอาใบเสนอราคาที่ทางศูนย์ส่งมาให้ มาสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

Re: ใบเสนอราคาค่าซ่อม City Zx ที่ปะเก็นฝาสูบแล่บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 13:08:00 »
ค่าแรงถอดฝาสูบ เอา 6000 แพงมาก

แถมมาคิดค่าเจียบ่าอีก 5000

หาอู่นอกไม่ดีกว่าหรือนี่

ฝากดูเสื้อสูบหน่อยครับ เป็นแบบน้ำวนรอบปลอกสูบมั้ย

ถ้าเป็นแบบนี้  แก้ความร้อนยากครับ

เพื่อนผมติดแกส  ร้อนแบบนี้แหละ

ซ่อมไม่จบ ขายทิ้ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Re: ใบเสนอราคาค่าซ่อม City Zx ที่ปะเก็นฝาสูบแล่บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 13:25:52 »
ค่าแรงถอดฝาสูบ เอา 6000 แพงมาก

ฝากดูเสื้อสูบหน่อยครับ เป็นแบบน้ำวนรอบปลอกสูบมั้ย

ถ้าเป็นแบบนี้  แก้ความร้อนยากครับ

เพื่อนผมติดแกส  ร้อนแบบนี้แหละ

ราคาศูนย์แพง เพราะคงรวมรับประกันงานซ่อมมั้งครับ

ราคาอู่ ค่าแรงถอดฝาสูบ & เจียร์บ่า = ประมาณกี่บาทครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 13:27:58 »

ราคาศูนย์แพง เพราะคงรวมรับประกันงานซ่อมมั้งครับ

ราคาอู่ ค่าแรงถอดฝาสูบ & เจียร์บ่า = ประมาณกี่บาทครับ ??

ที่ผมทำอยู่ ตจว. 3000 รับรถเลยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 15:02:19 »
ซ่อมศ.ก็แบบนี้ครับ

ลองคิดดูค่าแรง ~500 ยังราคาเท่านี้
เจอค่าแรง ~900 จะขนาดไหน

ค่าอะไหล่แท้ฮอนด้าถือว่าไม่แพงแล้วครับ
เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 15:02:47 »
แพงครับ ค่าแรงพอเข้าใจว่าศูนย์บริการ แต่ค่าปาดฝานี้กะสร้างตัวเลย อู่นอกคิดเฉพาะค่าปาด 700.-

space wagon เคยแก้อาการฝาโก่งแค่ 6000 เองครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 15:37:08 »
แพงครับ ค่าแรงพอเข้าใจว่าศูนย์บริการ แต่ค่าปาดฝานี้กะสร้างตัวเลย อู่นอกคิดเฉพาะค่าปาด 700.-

space wagon เคยแก้อาการฝาโก่งแค่ 6000 เองครับ

ค่าแรงแก้ไขฝาสูบ + เจียร์บ่า เจียร์วาล์ว = 5,000 บาท

ถ้าราคาอู่ เจียร์บ่า เจียร์วาล์ว =  ประมาณกี่บาทครับ ??

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 16:41:26 »
มีไอเดียว่า ลองเปรียบเทียบ กะ อู่ที่รับ Honda ที่ดังๆ ก็ได้ครับ
บางราคาที่อ่านมา เป็นราคาที่ ยกไปโรงกลึงเองครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 18:54:20 »
มีไอเดียว่า ลองเปรียบเทียบ กะ อู่ที่รับ Honda ที่ดังๆ ก็ได้ครับ
บางราคาที่อ่านมา เป็นราคาที่ ยกไปโรงกลึงเองครับ

ราคาที่ยกไปโรงกลึงเอง = หมายถึงรายการแก้ไขฝาสูบ (ไสล้างหน้า) เจียร์บ่า เจียร์วาล์ว ใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:34:54 »

ราคาที่ยกไปโรงกลึงเอง = หมายถึงรายการแก้ไขฝาสูบ (ไสล้างหน้า) เจียร์บ่า เจียร์วาล์ว ใช่ไหมครับ ??
ครับ ค่าทำที่โรงกลึงคิด ไม่กี่ร้อย แต่ ค่าวิชา ค่าวินิจฉัย ค่าตรวจ ค่ารื้อ ค่าขนไป และ ค่าความรับผิดชอบ มันมีราคาของมันอยู่

เรื่องแบบนี้ เข้าศูนย์ ก็สบายใจดี ว่าจ่ายแล้วจะจบ
หรือ หาอู่นอก ที่ ทำ Honda ประจำ ดังๆ ใน Google เยอะแยะครับ
จ่ายแพงว่า ถ้าจบ จะสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 21:47:41 »
อันนี้เขาคงเสนอราคามาก่อนมั้งครับ เผื่อ Worst case ไว้ก่อน (มองในแง่ดี) อาจจะไม่ได้เปลี่ยนมันทุกรายการในนี้หรอก
เท่าที่ผมดูมันหนักเรื่องค่าแรง ซึ่งก็ตามสไตล์ศูนย์ + ค่าแรงยุคนี้แหละครับ ไปนอกศูนย์ผมว่าอาจจะถูกกว่านี้แต่ยุคนี้คงไม่ขนาดครึ่งต่อครึ่งหรอกครับ (6 พันกว่าอาจจะเหลือสัก 4 พัน)

ต้องชั่งใจตัวเองครับ เข้าศูนย์ก็สบายใจเรื่องอะไหล่ที่เขาจะเอามาใช้ (เบิกข้างนอกผมว่าอาจจะไม่ง่ายเท่าพี่โตนะ เท่าที่เคยเอา GD ไปซ่อม)
ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ศูนย์ คอนเฟิร์มว่ามันประมาณนี้แหละครับฮอนด้า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:21:46 »

ครับ ค่าทำที่โรงกลึงคิด ไม่กี่ร้อย แต่ ค่าวิชา ค่าวินิจฉัย ค่าตรวจ ค่ารื้อ ค่าขนไป และ ค่าความรับผิดชอบ มันมีราคาของมันอยู่

เรื่องแบบนี้ เข้าศูนย์ ก็สบายใจดี ว่าจ่ายแล้วจะจบ
หรือ หาอู่นอก ที่ ทำ Honda ประจำ ดังๆ ใน Google เยอะแยะครับ
จ่ายแพงว่า ถ้าจบ จะสบายใจกว่าครับ

ก็ขอให้เป็นราคาที่ศูนย์หรืออู่อยู่ได้ และผมจ่ายไหวครับ

และคำว่าทำจบ = หลังทำแล้ว น้ำต้องไม่หายจากหม้อพักน้ำสำรอง & ความร้อนเครื่องต้องปกติใช่ไหมครับ 82 - 86 องศาตอนเปิดแอร์, ไม่เกิน 96 องศา ถ้าปิดแอร์ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 22:28:41 โดย lonely »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:25:46 »
อันนี้เขาคงเสนอราคามาก่อนมั้งครับ เผื่อ Worst case ไว้ก่อน (มองในแง่ดี) อาจจะไม่ได้เปลี่ยนมันทุกรายการในนี้หรอก
เท่าที่ผมดูมันหนักเรื่องค่าแรง ซึ่งก็ตามสไตล์ศูนย์ + ค่าแรงยุคนี้แหละครับ ไปนอกศูนย์ผมว่าอาจจะถูกกว่านี้แต่ยุคนี้คงไม่ขนาดครึ่งต่อครึ่งหรอกครับ (6 พันกว่าอาจจะเหลือสัก 4 พัน)

ต้องชั่งใจตัวเองครับ เข้าศูนย์ก็สบายใจเรื่องอะไหล่ที่เขาจะเอามาใช้ (เบิกข้างนอกผมว่าอาจจะไม่ง่ายเท่าพี่โตนะ เท่าที่เคยเอา GD ไปซ่อม)
ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ศูนย์ คอนเฟิร์มว่ามันประมาณนี้แหละครับฮอนด้า

ถ้าเทียบราคากับที่ถามอู่ ก็ต่างกันประมาณ 5 พัน (สมมติว่า อู่เปลี่ยนอะไหล่ตามรายการนี้)

แต่ที่ศูนย์เสนอมา ศูนย์ก็น่าจะเปลี่ยนหมดนะครับ มีหัวเทียนที่ไม่เสนอมา (ผมบอกว่าพึ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาได้ไม่นาน)

แล้วยังมี 2 - 3 รายการ ที่ศูนย์ไม่ได้เสนอมาหรือเปล่าครับ ??

1. ซีลยางรอง & ซีลน้ำมัน = ยางตีนวาล์ว หรือเปล่าครับ ??

2. ไม่เห็นมีรายการตั้งวาล์ว & ตรวจสอบน้อตฝาสูบว่ายืดไหม ??

3. ปะเก็นท่อร่วมไอเสีย = ควรเปลี่ยนไปพร้อมกันเลยไหมครับ ??

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 23:05:47 »
ใจเย็นๆครับ  อู่นอกน่าจะดีกว่า

ศูนย์บางทีก็ส่งอู่นอกแล้วมาประกอบในศูนย์  แถมถ้าไปเจอเด็กใหม่ประกอบเครื่องรุ่นเก่าๆแล้วใช่ว่าจะเรียบร้อยถึงจะมีประกันแต่ต้องมารื้อบ่อยๆคงไม่สนุกแน่

คิดถึงมูลค่ารถ ค่าวางเครื่องใหม่ หรือซ่อมอู่นอกด้วยครับ  ว่าคุ้มค่ากับอันไหน

ถ้าเป็นผมคงสอบถามอู่นอกหลายๆอู่ว่าอาการนี้มันต้องทำอะไรบ้าง เท่าไหร่  แต่ถ้าอาการยังไม่รุนแรงคงไม่ทำรอเป็นเยอะๆแล้วเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ ทั้งชุดไปเลยดีกว่า (แต่เท่าที่บอกมา น้ำหายไม่เยอะ  ยังไม่ฮีต ไม่ได้น่าเป็นห่วงอะไรมากครับอย่างมากก็เช็คน้ำเดือนละครั้งใช้ได้อีกสักพัก)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 07:02:58 »
ใจเย็นๆครับ  อู่นอกน่าจะดีกว่า

ศูนย์บางทีก็ส่งอู่นอกแล้วมาประกอบในศูนย์  แถมถ้าไปเจอเด็กใหม่ประกอบเครื่องรุ่นเก่าๆ แล้วใช่ว่าจะเรียบร้อยถึงจะมีประกันแต่ต้องมารื้อบ่อยๆคงไม่สนุกแน่

คิดถึงมูลค่ารถ ค่าวางเครื่องใหม่ หรือซ่อมอู่นอกด้วยครับ  ว่าคุ้มค่ากับอันไหน

ถ้าเป็นผมคงสอบถามอู่นอกหลายๆ อู่ว่าอาการนี้มันต้องทำอะไรบ้าง เท่าไหร่ 
แต่ถ้าอาการยังไม่รุนแรงคงไม่ทำรอเป็นเยอะๆ แล้วเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ ทั้งชุดไปเลยดีกว่า
(แต่เท่าที่บอกมา น้ำหายไม่เยอะ  ยังไม่ฮีต ไม่ได้น่าเป็นห่วงอะไรมากครับอย่างมากก็เช็คน้ำเดือนละครั้งใช้ได้อีกสักพัก)

1. ผมเช็คน้ำในถังพักน้ำสำรอง หลังจากไปทดสอบฝาสูบโก่งด้วยน้ำยาคาร์บอนมา

ก็ตกใจเหมือนกันครับ = น้ำในถังพักน้ำสำรอง ลดหายไป อยู่แถวๆ ระดับ Min (ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการทดสอบหรือเปล่า)

2. เรื่องการประกอบเครื่อง จะซ่อมศูนย์หรืออู่ ก็กังวลเหมือนกันครับ โดยเฉพาะการขัน Torque ให้ได้ค่าตามที่กำหนด
จากรูป น้อตตัวที่ 11 ต้องลดแรงขัน จาก 11 ปอนด์ เหลือ 7.2 ปอนด์

3. มูลค่ารถในปัจจุบัน = ความจริงอันโหดร้ายเหมือนกันครับ

เพราะราคามือ 2 = 100,000 บาทหน่อยๆ

แต่ทุนประกันของรถผม (ประกันชั้น 1) ในกรณีรถหาย หรือไฟไหม้ = 240,000 บาท (ต่างกันเกือบเท่าตัวครับ)  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 08:45:45 »

ศูนย์บางทีก็ส่งอู่นอกแล้วมาประกอบในศูนย์  แถมถ้าไปเจอเด็กใหม่ประกอบเครื่องรุ่นเก่าๆ แล้วใช่ว่าจะเรียบร้อยถึงจะมีประกันแต่ต้องมารื้อบ่อยๆคงไม่สนุกแน่

ถ้าเป็นผมคงสอบถามอู่นอกหลายๆ อู่ว่าอาการนี้มันต้องทำอะไรบ้าง เท่าไหร่ 
แต่ถ้าอาการยังไม่รุนแรงคงไม่ทำรอเป็นเยอะๆ แล้วเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ ทั้งชุดไปเลยดีกว่า
(แต่เท่าที่บอกมา น้ำหายไม่เยอะ  ยังไม่ฮีต ไม่ได้น่าเป็นห่วงอะไรมากครับอย่างมากก็เช็คน้ำเดือนละครั้งใช้ได้อีกสักพัก)

1. ผมเช็คน้ำในถังพักน้ำสำรอง หลังจากไปทดสอบฝาสูบโก่งด้วยน้ำยาคาร์บอนมา

ก็ตกใจเหมือนกันครับ = น้ำในถังพักน้ำสำรอง ลดหายไป อยู่แถวๆ ระดับ Min (ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการทดสอบหรือเปล่า)

2. เรื่องการประกอบเครื่อง จะซ่อมศูนย์หรืออู่ ก็กังวลเหมือนกันครับ โดยเฉพาะการขัน Torque ให้ได้ค่าตามที่กำหนด
จากรูป น้อตตัวที่ 11 ต้องลดแรงขัน จาก 11 ปอนด์ เหลือ 7.2 ปอนด์

3. มูลค่ารถในปัจจุบัน = ความจริงอันโหดร้ายเหมือนกันครับ

เพราะราคามือ 2 = 100,000 บาทหน่อยๆ

แต่ทุนประกันของรถผม (ประกันชั้น 1) ในกรณีรถหาย หรือไฟไหม้ = 240,000 บาท (ต่างกันเกือบเท่าตัวครับ)  :'( :'( :'(

งั้น เผาเลยครับ

ล้อเล่นนะฮะ

ราคา ZX มัไม่ดีจริงๆ
ผมดู EK ผมขายไปเมื่อ 10 กว่าปี ก่อน 2 แสน กลาง ตอนนี้ เห็นมีเอากลับมาเล่นกัน วาง B16 แล้วด้วย
แสนต้นๆ น่าซื้อมาใช้จริงๆ เป็นรถดี ซื้อมา ปี 97 ไปทำ Type R วางเครื่อง ปี 2005 ใช้มา อีก 4 ปี นิ่งมาก ไม่เคยเสีย แบบไรสาระเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 09:04:38 »
บอกตรง ๆ  หัวแบะจริงๆ  ค่าซ้ำ-ซ้อน ฯลฯ  แม้ค่าถอดประกอบ   ส่วนใหญ่  ประมาณ พันห้าถึงสามพัน  แล้วแต่งานยาก-ง่าย 

ผมถึงบอกว่า อู่ที่ผมทำ  ว่าแพงแล้ว  -อะไหล่แพงกว่ารถคุณ  ยังซ่อมได้ถูกกว่ารถคุณ

เลือกหาอู่นอกเถอะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 09:23:57 »
ประเก็นอะไรจะเยอะขนาดนั้น ... งง

ราคาอะไหล่บางตัวแพงมากนะ ตัวเล็กๆน้อยๆอย่างแหวนรอง หรือโอริงเนี่ย ....

ค่าปาดฝาก็บวกโหด ค่าแรงชั่วโมงละ 515บาท แต่ล่อไปเกือบ 12 ช.ม. ..

สาวกฮอนด้า ใครว่าฮอนด้าอะไหล่ถูกค่าแรงถูก มาให้ความเห็นกันหน่อยครับ ...ยังไงกัน .... ???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 10:10:49 »
บอกตรง ๆ  หัวแบะจริงๆ  ค่าซ้ำ-ซ้อน ฯลฯ  แม้ค่าถอดประกอบ   ส่วนใหญ่  ประมาณ พันห้าถึงสามพัน  แล้วแต่งานยาก-ง่าย 

ผมถึงบอกว่า อู่ที่ผมทำ  ว่าแพงแล้ว  -อะไหล่แพงกว่ารถคุณ  ยังซ่อมได้ถูกกว่ารถคุณ

เลือกหาอู่นอกเถอะครับ

ค่าแรงซ้ำซ้อน = ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

ค่าแรงถอดประกอบฝาสูบ 6,000 บาท ก็ราคาศูนย์ คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง * จำนวนชั่วโมงที่ใช้ = ก็ราคาสูงหน่อย

ค่าแรงแก้ไขฝาสูบ & เจียร์บ่าวาล์ว ต้องส่งไปทำโรงกลึง คิดมาที่ 5,000 บาท = ผมว่าแพงไปหน่อย ใจผมคิดว่าไม่น่าเกิน 3,000 บาท

ส่วน Saab ของคุณ Sukhontha มีอู่ประจำอยู่แล้ว (น่าจะอู่สมภพ) = ราคาคงย่อมเยา ไม่โหดร้ายเหมือนศูนย์ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 10:16:50 »
ประเก็นอะไรจะเยอะขนาดนั้น ... งง

ศูนย์คงเปลี่ยนปะเก็นที่เกี่ยวข้องทั้งหมดมั้งครับ ??

ราคาอะไหล่บางตัวแพงมากนะ ตัวเล็กๆ น้อยๆ อย่างแหวนรอง หรือโอริงเนี่ย ....

จากที่ผมซ่อมรถมาหลายๆ ปี โดยการไปซื้ออะไหล่จากศูนย์

อะไหล่ Honda บางตัวที่คิดว่าจะแพงดันถูก เช่น น้อตยึดจานเบรค = ตัวละ 5 หรือ 10 บาทนี่ละครับ

แต่อะไหล่บางอย่าง ที่คิดว่าน่าจะถูกกลับแพง เช่น พวกพุกพลาสติกต่างๆ หรือ โอริงต่างๆ

ค่าปาดฝาก็บวกโหด ค่าแรงชั่วโมงละ 515บาท แต่ล่อไปเกือบ 12 ช.ม. ..

ค่าแรงปาดฝา เจียร์วาล์ว = ศูนย์ต้องส่งไปทำที่โรงกลึงอยู่แล้ว ผมว่าซัก 3,000 บาทกำลังสวย

ส่วนค่าแรงถอดประกอบฝาสูบ คิดมา 12 ชม. ไม่แน่ใจว่าถ้าอู่ทำ ใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ ??

จะได้คำนวณถูกว่า ศูนย์คิดค่าแรงมากไปไหมครับ ??

สาวกฮอนด้า ใครว่าฮอนด้าอะไหล่ถูกค่าแรงถูก มาให้ความเห็นกันหน่อยครับ ...ยังไงกัน .... ???

อะไหล่ Honda = ผมว่ามีถูก มีแพง คละกันไป

ส่วนค่าแรงในการถอดประกอบฝาสูบ + ส่งฝาสูบ & วาล์วไปทำที่โรงกลึง = ผมว่าบวกเพิ่มเยอะไปหน่อย (ศูนย์คงบวกเผื่อไปกับการรับประกันงานซ่อม 6 เดือน ?? )

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 02:22:50 »

ราคาอะไหล่บางตัวแพงมากนะ ตัวเล็กๆน้อยๆอย่างแหวนรอง หรือโอริงเนี่ย ....

แต่ค่าแรง ค่าซ่อมศูนย์ส่วนใหญ่มันแพงกว่าอู่นอกอยู่แล้วครับ ไม่ว่าค่ายไหน   แต่ คนอวยก็อวยให้ดีกว่าคนอื่นอยู่แล้วครับตามธรรมชาติความลำเอียงของคนรักคนชัง ขนาดสนิมลามจนผุบางคนยังปกป้องสุดฤทธิ์ฺทั้งที่รถอายุปีสองปี มันไม่ควรจะมีขนาดนี้ครับ

ส่วนเจ้าของโพสต์เห็นใจเรื่องราคาค่าซ่อมครับ ผมมองว่าแพงมาก ลงเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับถ้าจะมาเจียร์ฝาสูบมักไม่จบหรอกครับ  ปัญหาน้ำหายก็ยังวนกลับมาเหมือนเดิมพร้อมทั้งปัญหาฮีต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2021, 02:28:46 โดย deertesla »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 12:01:57 »
ค่าแรงซ่อมศูนย์ตามที่หลายๆท่านว่ามาครับ แพงแน่ แต่งานรับประกันก็เบาใจกว่าอู่นอก เพราะบางทีมีปัญหาฟ้องร้องกันมันย่อมยาก/ง่าย ต่างกัน

ส่วนอะไหล่ ถ้าสงสัยว่ามันคือตัวไหน เอา part number ไปลองตรวจสอบดูก็ได้ครับ (ผมเปิดจ้ากร้านอะไหล่ยุ่น jp-carparts) เปิดดูว่าชิ้นไหนครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 19:22:31 »
ค่าแรงซ่อมศูนย์ตามที่หลายๆ ท่านว่ามาครับ แพงแน่ แต่งานรับประกันก็เบาใจกว่าอู่นอก เพราะบางทีมีปัญหาฟ้องร้องกันมันย่อมยาก/ง่าย ต่างกัน

ส่วนอะไหล่ ถ้าสงสัยว่ามันคือตัวไหน เอา part number ไปลองตรวจสอบดูก็ได้ครับ (ผมเปิดจากร้านอะไหล่ยุ่น jp-carparts) เปิดดูว่าชิ้นไหนครับ

ค่าแรงซ่อมของศูนย์แพงหน่อย =  ก็ยังพอรับได้ครับ สำคัญคือ ถ้าซ่อมแล้วต้องจบ (สำคัญที่สุด)
คือ หลังซ่อมแล้ว น้ำต้องไม่หายจากหม้อพักน้ำสำรอง ความร้อนต้องไม่เกิน 86 องศา (ตอนเปิดแอร์)

ถ้าไม่จบเกิดปัญหาขึ้นมา = ควรต้องรับผิดชอบในระยะประกันงานซ่อม 6 เดือนโดยไม่อิดออด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 10:53:55 »

ค่าแรงซ่อมของศูนย์แพงหน่อย =  ก็ยังพอรับได้ครับ สำคัญคือ ถ้าซ่อมแล้วต้องจบ (สำคัญที่สุด)
คือ หลังซ่อมแล้ว น้ำต้องไม่หายจากหม้อพักน้ำสำรอง ความร้อนต้องไม่เกิน 86 องศา (ตอนเปิดแอร์)

ถ้าไม่จบเกิดปัญหาขึ้นมา = ควรต้องรับผิดชอบในระยะประกันงานซ่อม 6 เดือนโดยไม่อิดออด

ใช่ตรับ อิดออดก็ฟ้องร้องกันไป ถ้าเป็นอู่นอกอาจจะลำบากกว่าหน่อย เพราะเอกสารมันไม่ชัดเจนเท่าบริษัท