ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะซื้อ ALPHARD ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 7748 ครั้ง)

ออฟไลน์ mx788

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อ ALPHARD ช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 09:55:10 »
พอดีครอบครัวมีแผนจะออก ALPHARD คิดว่าคงซื้อเกร์เพราะตัวศูนย์แพงมากครับ
รบกวนช่วยแนะนำร้านที่ไว้ใจได้และบริการให้ด้วยครับ ถ้าได้เบอร์ด้วยจะดีมากครับ
ซื้อตอนนี้ราคาควรอยู่ประมาณเท่าไหร่และส่วนลดของแถมควรประมาณไหนครับ(เป็นรถที่ซื้อเกรย์คันแรกครับ)
ขอบคุณครับ  :D :D
Line id : mx7888 :D

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ผมกำลังจะซื้อ ALPHARD ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 09:57:24 »
มารอฟังด้วยคน  :D :D

ออฟไลน์ kez

Re: ผมกำลังจะซื้อ ALPHARD ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:16:36 »

หาเกรย์ ใกล้บ้านที่มี 0 ซ่อม เอง   และเปิดมานาน

จะได้เคลมง่ายๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:18:15 »
ผมว่าเรื่องราคาคงไม่ต่างกันมากครับ ลองเสิชเนท แล้วโทรเช็คเลย

ช่วงนี้ฝืดๆ คุยได้อยู่แล้วครับ

ส่วนเจ้าไหนไว้ใจได้มากน้อย เราดูเรื่องเอกสารจดเป็นหลักก่อน ศึกษาดูครับว่าครบๆเป็นไง จะได้ทักท้วงถามกับเกรย์ได้ทันกัน

ส่วนลดอะไรต่างๆ กล้าๆต่อเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็หาเจ้าใหม่ ส่วนใหญ่ตอนนี้ก็จะราคาใหม่ เก่า อะไรทำนองนี้

เรื่องหลังการขายผมว่าเป็นโตโยต้า ก็ไม่ได้ต้องกลัวไรมากครับ เน้นเลือกรุ่นให้ตรงการใช้งาน ผู้ใหญ่นั่งเบาะแบบไหนเหมาะไม่เหมาะ ใช้กี่คน อะไรพวกนี้สำคัญกว่าครับ

ขอให้ได้รถถูกใจครับ มาใช้เป็นเพื่อนกัน 555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:58:38 »
Alphardซื้อเกรย์ไปเลยครับ เข้า0ได้ทุกที่และรถไม่จุกจิกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 11:11:54 »

หาเกรย์ ใกล้บ้านที่มี 0 ซ่อม เอง   และเปิดมานาน

จะได้เคลมง่ายๆ

ตามนี้เลยครับ เน้นที่มีศูนย์ซ่อม ศูนย์บริการร่วมด้วยก็ดีครับ แต่เข้าศูนย์ Toyota ทั่วไปก็ได้ครับ

บ้านผม Harrier, Land Cruiser ออกเกรย์ ก็เข้า Toyota ทั้งคู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 11:32:36 »
ผมอยู่สุรินทร์ครับ ไม่รู้จักเกรย์เจ้าไหนเลยครับจึงอยากให้ช่วยแนะนำ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 12:37:40 »
สุรินทร์คงไม่มีเกรย์หรอกครับ

แนะนำให้ดูเกรย์ที่มีสำนักงานใหญ่ที่ กทม และ สำนักงานสาขาอยู่จังหวัดใหญ่ๆครับ
คิดว่า นครราชสีมา มีแน่นอนครับ ถึงรอบเช็คระยะขับรถจากสุรินทร์ไป โคราช ก็คงไม่ไกลมาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 12:56:27 »
หลักๆอย่าเพิ่งดูที่ราคา
จ่ายแพงกว่าหน่อยแต่เอาที่บริการหลังการขายครับ
หาซื้อเกรย์เจ้าใหญ่ๆที่น่าเชื่อถือ เวลาใช้จะได้สบายใจครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 12:58:41 »
กำลังจะซื้อด้วยเช่นกันฮะ เท่าที่ผมเชคมาตอนนี้ Toyota Motor Thailand (TMT) ตัวล่างสุดเครื่องเบนซิน 2.5 มีแต่ Vellfire เลือกได้สามสี ขาว ดำ หรือเทา รถนี่แล้วแต่ศูนย์ว่าต้องรอนานมากน้อยขนาดไหน ราคาตอนนี้อยู่ที่ 3.49 ส่วนเกรย์เท่าที่ผมถามดูสี่ห้าเจ้าตอนนี้ ส่วนใหญ่ตอนนี้อยู่ที่ 3.59-3.69 ครับ ฉะนั้นถ้าไม่จำเป็นต้องเอา alphard ผมว่าก็โอเคนะครับ

ความต่างเท่าที่นึกออกตอนนี้ก็มี เบาะที่ TMT จะเป็นหนังมาเลย ส่วนเกรย์จะเป็น เบาะผ้า ชุดแต่งรถพวก spoiler แล้วก็ประกันตามระยะทางหรือเวลา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 13:00:47 »
คิดเรื่องนี้เหมือนกันครับแต่ชอบหน้าอัลฟาดมากกว่า เวลไฟล์ที่เช็คมาได้ส่วนลดเยอะมั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 13:24:54 »
ได้ดีลมาเค้าลดให้อีก 50k ฮะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 13:39:44 »
กำลังจะซื้อด้วยเช่นกันฮะ เท่าที่ผมเชคมาตอนนี้ Toyota Motor Thailand (TMT) ตัวล่างสุดเครื่องเบนซิน 2.5 มีแต่ Vellfire เลือกได้สามสี ขาว ดำ หรือเทา รถนี่แล้วแต่ศูนย์ว่าต้องรอนานมากน้อยขนาดไหน ราคาตอนนี้อยู่ที่ 3.49 ส่วนเกรย์เท่าที่ผมถามดูสี่ห้าเจ้าตอนนี้ ส่วนใหญ่ตอนนี้อยู่ที่ 3.59-3.69 ครับ ฉะนั้นถ้าไม่จำเป็นต้องเอา alphard ผมว่าก็โอเคนะครับ

ความต่างเท่าที่นึกออกตอนนี้ก็มี เบาะที่ TMT จะเป็นหนังมาเลย ส่วนเกรย์จะเป็น เบาะผ้า ชุดแต่งรถพวก spoiler แล้วก็ประกันตามระยะทางหรือเวลา
ดูคุ้มขึ้นมาเยอะเลยครับรถศูนย์ถ้าชอบหน้าเวลไฟล์อยู่แล้วนะแค่เบาะหนังตัว Alphard SC หรือ Vellfire ZG (ตัวเทียบเท่าเวลไฟล์ของศูนย์)แค่เบาะถ้าตัวเครื่อง 2.5 สั่งเพิ่มเป็นเบาะหนังออปชั่นนี้ก็
ประมาณ 1 แสนกว่าแล้วครับไม่แน่ใจว่าเบาะหนังมาทำในไทยรึเปล่านะครับเพราะถ้าเบาะของนำเข้าจริงๆจะต้องพ่วงกับตัวปรับพัดลมเบาะร้อนครับแต่นี้โตโยต้าไทยสั่งเองน่าจะบอกทางญี่ปุ่นให้ตัดออกได้ไม่เหมือนเกรย์

เห็นว่าล็อตใหม่สั่งติดดิจิตอลทีวีกับบริษัทในไทยให้เลยก็ถือคุ้มขึ้นครับที่นี้มันจะเหลือข้อแตกต่างกับศูนย์ตรงที่ในราคารุ่นเทียบเท่ากันจะเป็นตัว Alphard SC หรือ Vellfire ZG จากเกรย์ภายนอกที่ชัดๆเลยคือไฟหน้าหลังลมดำ
ชุดกันชนสปอร์ตเบาะหนังสลับผ้าหลายๆคนก็ชอบลายสวยดีด้วยของศูนย์จะเป็นชุดกันชนปกติแต่เพิ่มเสกิร์ตแต่งถ้าชอบ Alphard ก็สั่งจากเกรย์ครับเอาที่ชอบตอนแรกหลายเสียงส่วนใหญ่ชอบเวลไฟล์มากกว่าแต่พอมานึกดูคนรอบข้างที่ให้ความเห็นวัยรุ่นหมดเลยพอถามตัวเองคนที่บ้าน

มองผ่านๆตอนแรกที่บ้านบอก Vellfire สวยไปดูคันจริงสักพักก่อนตัดสินใจจริงถึงชอบ Alphard ครับ กระจังหน้าสวยดีจริงๆก็ไม่แปลกหน้าตาเอาใจคนละกลุ่มวัยครับหน้าตาคันนึงออกหรูๆหน่อยคันนึงสปอร์ตเลือกเอาที่ชอบเลยครับสวยทั้งคู่
ส่วนจะซื้อกับเจ้าไหนดีราคาจริงๆไม่หนีกันมากครับช่วงนี้มีแต่อยากขายครับรถเริ่มจะล้นตลาดแล้วสั่งเข้ามากันเยอะมากอำนาจต่อรองยังมีใจเย็นๆเสียเวลาคุยเอาหน่อยครับแนะนำว่าเอาออปชั่น radar ไปด้วยเลยคุ้มการลงทุน (รถศูนย์ไม่มีรถเกรย์เป็นออปชั่นเพิ่มเงิน)

ส่วน idling stop อันนี้ถ้ารถติดบ่อยๆถ้ามีก็โอเคครับไม่มีไม่ซีเรียส (รถศูนย์มีให้รถเกรย์เป็นออปชั่นเพิ่มเงิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2016, 13:42:35 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 14:02:44 »
Vellfireรถศูนย์ลองดูดีๆนะครับ เซลล์เคยเอามาให้ผมลองแล้ว เสกิร์ตยาวๆมากๆขนาดที่ว่าครูดกับทางลาดหน้าสำนักงานผมทั้งๆที่รถเก๋งยังไม่คันไหนครูดเลยครับ สมาชิกที่ใช้อยู่ในนี้ก็ยังยืนยันเหมือนกันว่าไม่Workจริงๆครับ ส่วนราคาสำหรับรถเกรย์ต้องเปรียบเทียบออปชั่นดูด้วยนะครับเพราะบางคันมีบางคันไม่มีเรดาห์ ลองไปอ่านดูรีวิวของคุณNikle_pkในนี้ที่ละเอียดมากๆก่อนครับ ส่วนตัวผมซื้อรุ่นGที่ถูกกว่าSCเกินแสนเพราะชอบเบาะที่แยกออกจากกันได้และถ้าไม่เอาเรดาห์ราคาน่าจะไม่เกิน3.2รวมเบาะหนังแท้นะครับ ผมซื้อที่เดียวกันกับคุณJojowตรง0ซูบารุ ถนนพระราม3ครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 14:13:37 »
ขอบคุณมากนะครับ ตอนแรกที่ออกมาใหม่ๆ นี่ใจไปทาง Vellfire หมดเหมือนกันครับ แต่เมื่อปีที่แล้วได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ญี่ปุ่นแล้วได้เช่า Alphard มา เลยเริ่มรู้สึกว่ามันสวยใช้ได้ละ

ส่วนเรื่องรถศูนย์ได้ยินว่า Skirt Vellfire นี่ปัญหาหนักจริงๆ ฉะนั้นสุดท้ายแล้วคงต้องไปพึ่งเกรย์หล่ะครับ ว่าแต่เบาะหนังสลับผ้านี่ จริงๆ แล้วมันเหมือน Alcantara หรือเปล่าฮะ?

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 15:31:07 »
ขอบคุณมากนะครับ ตอนแรกที่ออกมาใหม่ๆ นี่ใจไปทาง Vellfire หมดเหมือนกันครับ แต่เมื่อปีที่แล้วได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ญี่ปุ่นแล้วได้เช่า Alphard มา เลยเริ่มรู้สึกว่ามันสวยใช้ได้ละ

ส่วนเรื่องรถศูนย์ได้ยินว่า Skirt Vellfire นี่ปัญหาหนักจริงๆ ฉะนั้นสุดท้ายแล้วคงต้องไปพึ่งเกรย์หล่ะครับ ว่าแต่เบาะหนังสลับผ้านี่ จริงๆ แล้วมันเหมือน Alcantara หรือเปล่าฮะ?
ด้วยความยินดีครับ เบาะหนังสลับผ้าติดรถผมก็ว่าสวยใช้ได้เลยนะครับ เพื่อนผมคนนึงเค้าก็ไม่เปลี่ยนเป็นหนังทั้งตัวครับเพราะดูแล้วก็ชอบใจ จากที่สังเกตผ้าก็คล้ายๆAlcantaraอยู่ครับ ลูกพี่ลูกน้องผมเคยซื้อAlphardจากศูนย์Toyota พอเจออุบัติเหตุกระจกบานท้ายแตกทางToyotaบอกไม่มีสต็อค ต้องรอของเป็นเดือน น้องสาวไปถามเกรย์ ปรากฎว่ามีสต็อค สรุปรถศูนย์แต่ไปเอาอะไหล่เกรย์แทน ฮาไหมล่ะครับ?

ออฟไลน์ tam_snc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 16:05:40 »
พึ่งถอย Vellfire ZG สีขาวจากเกรย์วันนี้ หลังจากถามทุกท่านในนี้แล้วระหว่างรถ TMT กับเกรย์ สรุปซื้อเกรย์เพราะเลือกสั่งOptionบางอย่างได้และชอบหน้าตัวVelllfireที่เกรย์นำเข้ากว่าของ TMT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2016, 21:40:00 โดย tam_snc »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 17:54:44 »

ด้วยความยินดีครับ เบาะหนังสลับผ้าติดรถผมก็ว่าสวยใช้ได้เลยนะครับ เพื่อนผมคนนึงเค้าก็ไม่เปลี่ยนเป็นหนังทั้งตัวครับเพราะดูแล้วก็ชอบใจ จากที่สังเกตผ้าก็คล้ายๆAlcantaraอยู่ครับ ลูกพี่ลูกน้องผมเคยซื้อAlphardจากศูนย์Toyota พอเจออุบัติเหตุกระจกบานท้ายแตกทางToyotaบอกไม่มีสต็อค ต้องรอของเป็นเดือน น้องสาวไปถามเกรย์ ปรากฎว่ามีสต็อค สรุปรถศูนย์แต่ไปเอาอะไหล่เกรย์แทน ฮาไหมล่ะครับ?

วันนี้ไปพาคุณแม่ไปดูก่อนตัดสินใจเรื่องสี พอเจอเบาะคุยกัน คุณแม่กลัวเรื่องเก็บฝุ่นหน่ะฮะ เลยอาจจะต้องหุ้มหนังแทน ว่าแต่สีขาว กับสีเทาเข้มนี่สีไหนจะดูแลง่ายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 19:22:17 »

วันนี้ไปพาคุณแม่ไปดูก่อนตัดสินใจเรื่องสี พอเจอเบาะคุยกัน คุณแม่กลัวเรื่องเก็บฝุ่นหน่ะฮะ เลยอาจจะต้องหุ้มหนังแทน ว่าแต่สีขาว กับสีเทาเข้มนี่สีไหนจะดูแลง่ายกว่ากันครับ

เอาสีที่ชอบเลยครับดูแลไม่ยากผมใช้สีขาวเหมือนกันเทาเข้มก็สวยได้ทั้งคู่
เรื่องเบาะนี่ลองดูในเว็ปโตโยต้าญี่ปุ่นได้ครับมันผ่านมาตราฐาน pentagon star 5 เกี่ยวกับการเก็บฝุ่นและสารก่อภูมิแพ้สบายใจได้ผมลองเอากูลเกิ้ลแปลดูครับถ้าต้องเพิ่มเงินเพื่อหุ้มเบาะใช้ไปสัก 3 ปี แล้วค่อยทำก็ได้ครับเพราะเบาะพวกนี้ลองเดินหาตามห้าง
หรือหาในเว็ปก็ได้ครับมีน้ำยากันฝุ่นกันน้ำที่ฉีดพวกเบาะผ้าก็จะสบายใจกว่าเดิมเบาะรุ่นนี้ดูดฝุ่นปกติครับไม่มีปัญหาถ้าห่วงเรื่องฝุ่นจริงๆเปลี่ยนกรองแอร์ทุกๆ 2 หมื่นโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 01:08:08 โดย TorTy »

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 21:21:59 »
ขอบคุณคุณ TorTy มากครับ เรื่องเบาะนี่ ผมตกลงกับ Sale ไว้ว่าเค้าจะเปลี่ยนหุ้มเบาะหนังให้ฟรีครับ แต่พอได้ยินว่าได้มาตรฐานเรื่องการเก็บฝุ่นกับสารภูมิแพ้นี่ เดี๋ยวผมขอไปศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 00:14:08 »
มายืนยันว่าสเกิตศูนย์โคตรครูด
ขนาดรถสปอตผม ยัฃไม่ครูดในทางนั้นๆอันนี้ครูดจริงๆครับ
แต่ก็ครูดจนชินละ มันไม่แตกนะทนพอควรเคยครูดแรงนึกว่าแตกละ แต่ลงมาดูไม่แตก

ส่วนเรื่องเบาะผ้า รถน้องสาวผมออกมาต่างกันเดือนนึง ใช้มาจะครบปีละใช้งานพอๆกัน
เทียบกันสองคันคันนึงเบาะหนังศูนย์โตต้ากับเบาะผ้ากำมะหยี่ลายจากญี่ปุ่น

สภาพก็ไม่เยินนะมีรอยฝุ่นให้เห็น เลี้ยงเด็กในรถก็มีรอยขนมมีรอยอ่วกรอยรองเท้า
แต่ลองเอามือลูบๆผ้าเช็ดๆก็ออกนะไม่ได้ติดลึก
ดูเทียบกันผมชอบลายผ้ากำมะหยี่ซิกแซกมากกว่าหนังนะดูมีมิติดี

ถ้าตอนนั้นผมซื้อเกรย์ก็คงไม่เอาเบาะหนังใช้อันนี้แหละ สวยดีดูดีเลย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 08:12:57 »
มายืนยันว่าสเกิตศูนย์โคตรครูด
ขนาดรถสปอตผม ยัฃไม่ครูดในทางนั้นๆอันนี้ครูดจริงๆครับ
แต่ก็ครูดจนชินละ มันไม่แตกนะทนพอควรเคยครูดแรงนึกว่าแตกละ แต่ลงมาดูไม่แตก

ส่วนเรื่องเบาะผ้า รถน้องสาวผมออกมาต่างกันเดือนนึง ใช้มาจะครบปีละใช้งานพอๆกัน
เทียบกันสองคันคันนึงเบาะหนังศูนย์โตต้ากับเบาะผ้ากำมะหยี่ลายจากญี่ปุ่น

สภาพก็ไม่เยินนะมีรอยฝุ่นให้เห็น เลี้ยงเด็กในรถก็มีรอยขนมมีรอยอ่วกรอยรองเท้า
แต่ลองเอามือลูบๆผ้าเช็ดๆก็ออกนะไม่ได้ติดลึก
ดูเทียบกันผมชอบลายผ้ากำมะหยี่ซิกแซกมากกว่าหนังนะดูมีมิติดี

ถ้าตอนนั้นผมซื้อเกรย์ก็คงไม่เอาเบาะหนังใช้อันนี้แหละ สวยดีดูดีเลย
+1 ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:12:45 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ