ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณานี้ทำผมร้องไห้ได้  (อ่าน 11044 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
โฆษณานี้ทำผมร้องไห้ได้
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 23:19:22 »

สุดๆ :'( :'( :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: โฆษณานี้ทำผมร้องไห้ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 23:25:49 »
ซึ้งมากกกก น้ำตาไหลเลย สังคมไทยเดี๋ยวนี้ก็เหลือเกิน ชอบว่าพ่อแม่คนอื่น มันน่านัก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 23:33:22 »
idea ไม่เลว แต่ยาวไปนิดนึง แล้วดูช่วงต้นๆ มันนึกไม่ออกด้วยว่าขายประกันครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 00:04:20 »
ดราม่าตามสไตล์ไทยประกันชีวิตเลยครับ
มากี่ตัว ซึ้งตลอดเลย

อยากให้มีโฆษณาอีกตัว

ประมาณว่า มีลูกคนใช้ ที่อิจฉาอยากมีเหมือนคนอื่น
โดนล้อปมด้อยจนทำตัวไม่ดี แม้กระทั่งด่าพ่อแม่
และจบที่คนนั้นไม่มีใครใยดีเลย (พล็อตนี้คุ้นมากๆนะว่าไหม)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 00:24:57 »
ดราม่าตามสไตล์ไทยประกันชีวิตเลยครับ
มากี่ตัว ซึ้งตลอดเลย

อยากให้มีโฆษณาอีกตัว

ประมาณว่า มีลูกคนใช้ ที่อิจฉาอยากมีเหมือนคนอื่น
โดนล้อปมด้อยจนทำตัวไม่ดี แม้กระทั่งด่าพ่อแม่
และจบที่คนนั้นไม่มีใครใยดีเลย (พล็อตนี้คุ้นมากๆนะว่าไหม)

อุ๊บส์...

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 00:46:17 »
เอาอีกแล้ว เอาคนพิการมาเล่นอีกจนได้

โฆษณาทำมาซึ้งก็จริง แต่มันผิดครับ

คนดูทั่วไปอาจจะไม่รู้ แต่ผมหวังว่าคนในวงการโฆษณาคงเข้าใจผมนะ = =''

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:42:26 »
เอาอีกแล้ว เอาคนพิการมาเล่นอีกจนได้

โฆษณาทำมาซึ้งก็จริง แต่มันผิดครับ

คนดูทั่วไปอาจจะไม่รู้ แต่ผมหวังว่าคนในวงการโฆษณาคงเข้าใจผมนะ = =''
ผมว่าโฆษณานี้ก็ไม่ผิดตรงไหนนะ ผมกลับเห็นว่าโฆษณาสื่อถึงความเข้มแข็งของตัวพ่อซึ่งพิการด้วยซ้ำ และการสื่อภาษามือในโฆษณาเรื่องนี้ผมว่ามันซึ้งกว่าการบอกรักด้วยปากซะอีก

แต่โฆษณานี้ผมเกลียดที่สุดก็คงเป็นของยูเมะพลัส สร้างนิสัยให้คนเป็นหนี้
H.

civicferio

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 06:23:51 »
เอาอีกแล้วเรียกน้ำตาทุกรอบ แต่ที่เว็บโลกสวย (เจ้าของเดียวกับเว็บต้องห้าม) ต้มมาม่ากับประเด็น ใบ้ ฮ่วย เขาโฟกัสกับความรู้สึกค่ะ ไม่ใช่ไปจับผิด
แคสคนที่เป็นพ่อ กับ เพลงอินค่ะ

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:00:06 »

คนพิการแล้วยังไงครับ เค้าก็คนเหมือนเรา ทำไมถึงดูถูกหละครับ ผมไม่ชอบเลยแบบนี้อ่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:15:16 »
ผมกลับนึกถึงโฆษณาตัวเก่า นานมากแล้ว ลูกสาวท้องไม่มีพ่อแล้วโดนพ่อแม่จับได้พ่อแม่ก็คาดคั้นตีลูกใหญ่เลยร้องห่มร้องให้เสียใจมากที่ลูกสาวเป็นแบบนี้ สุดท้ายก็นึกถึงตอนที่เลี้ยงลูกมาตั้งแต่เด็กๆทำให้รู้ว่ารักลูกเพียงใดเด็กที่อยู่ในท้องก็หลานเรา แล้วจะด่าจะตีลูกอีกทำไม แล้วก็ร้องไห้กอดกันกลม

ดูแล้วก็นึกถึงตัวเองล่ะครับ แต่ก่อนผมก็เคยเกเรมาก่อนกว่าจะกลับตัวได้ก็นานพอสมควร ทุกคนในครอบครัว ญาติพี่น้องไม่เคยมีใครว่าผมเลย พร้อมที่จะให้โอกาสผมเสมอ ตอนนี้รักพ่อรักแม่รักครอบครัวมาก และกำลังจะมีครอบครัวที่สมบูรณ์เป็นของตัวเองแล้ว นึกถึงโฆษณาตัวนี้ทีไรกินใจทุกที จะระลึกไว้เสมอว่าจะรักลูกในมุมมองของลูกไม่ใช่มุมมองของตัวเอง

ต่อซักหน่อยดีกว่า เพื่อนผมเลยมีแฟนแล้วมีอะไรกับแฟนแล้ว พ่อแม่รู้จะให้เพื่อนผมมาขอขมาแล้วจับแต่งอย่างเดียวเลย แต่เพื่อนผมไม่ยอมไม่คิดว่าจะผิดอะไรอย่างนั้น ก็คนเป็นแฟนกันคบกันผิดตรงไหน ทางฝ่ายหญิงตัดพ่อตัดลูกกันเลยห้ามโทรมาห้ามกลับมาเหยียบบ้าน บอกว่ารักมากก็เลยเจ็บมากเลยต้องทำอย่างนี้ พี่สาวเค้าเคยหนีตามผู้ชายแล้วกลับมาขอขมาก็เลยตั้งความหวังกับลูกสาวคนนี้มากอยากให้แต่งกับคนนึงในหมู่บ้านที่มีฐานะลูกจะได้สบาย น่าสงสารน้องเค้ามาก ก็ได้แต่ปลอบว่าตอนนี้เค้ายังแรง พอเค้าเย็นลงค่อยเข้าไปคุย ตอนนี้เค้ารักเราในมุมมองของเค้าไม่ได้มองในมุมมองของเรา น้องเค้าไม่ได้โชคดีเหมือนผม พ่อแม่แฟนผมบอกว่าแล้วแต่ทั้งคู่แล้วกัน รักกันชอบกันพ่อแม่ไม่ว่าอะไร ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ก็มาคุย

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:34:56 »

ทำได้ดีครับ
แต่ยาวจังเลย...

พวกที่ชอบว่าพ่อแม่คนอื่นน่ะ ผมเจอมาซะเยอะ
มันเล่นบางทีแรงกว่าในโฆษณาอีกนะ.........

เหมือนว่าผมเจออะไรที่มันเลวร้ายแบบนี้เยอะ จึงไม่ร้องไห้ครับ(แต่เศร้า+ซึ้งนะ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:44:05 »
ผมเนี่ยโดนประจำ เกือบชกไปหลายทีแล้ว มันด่าแม่ผม hooker= กระหรี่ โคตรแรง แม่ง ผมด่ากลับแม่งเงียบเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:50:33 »
คุณเข้าใจผมผิดแล้วครับ ผมไม่ได้ดูถูกคนพิการ ลองอ่านดีๆก่อนครับ

ลองคิดในหลักการตลาด การโฆษณานิดนึงน่้าจะเข้าใจผมหน่อย

ผมถึงบอกว่าคนทั่วไปดู โอเค ซึ้ง ผมยอมรับครับ แต่การทำโฆษณาโดยการเอาคนพิการมาเป็นจุดขายมันผิดหลักการครับ ถึงมันจะไม่ได้ผิดกฏหมายก็เถอะ

ผมถึงได้เขียนไว้ในข้างต้นแล้วว่า คนในวงการโฆษณาน่าจะเข้าใจผม มากกว่าคนดูทั่วๆไป

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:40:37 »
ลองคิดในหลักการดูครับ ถ้าคุณคิดว่า เขาเป็นคนเหมือนกัน คนพิการก็เป็นคนเหมือนกัน ใช่เลยครับ ถูกประเด็นแล้ว
แต่ความรู้สึกที่คนไทยเรารู้สึกกับคนปกติเทียบกับคนพิการมันต่างกันครับ ข้อนี้กล้าปฏิเสธมั้ยครับ

เราเห็นคนพิการ เราเกิดอารมณ์ "ต่าง" กับคนทั่วไปแน่นอน เราสงสาร เราสนใจ เราให้ความสำคัญมากกว่า
แล้วนักโฆษณาก็เอาจุดนี้ของคนพิการมาเป็นจุดขาย เพราะมันทำให้เด่นได้ง่าย

นักโฆษณา เขามองส่วนนี้กันออกหมดแหละครับ บางคนถึง anti โฆษณาแนวนี้ เพราะว่าเอาคนพิการมาเล่นกับอารมณ์คนดู

และนี่คือคำที่ผมโพสเกี่ยวกับ คนพิการ >>> "เอาอีกแล้ว เอาคนพิการมาเล่นอีกจนได้"
ช่วยตอบทีเถอะ ผมด่าคนพิการตรงไหน ดูถูกคนพิการตรงไหน ที่ผมพูด ผมตินักโฆษณาที่เอาคนพิการมาเป็นจุดขาย ผมว่าผมเขียนชัดเจนด้วย

แล้วถ้าออกตัวแรงขนาดนี้ ผมจะแรงกลับเหมือนกันนะครับ
ฟังไม่ได้ศัพท์ จับไปกระเดียด แล้วมาแรงใส่นี่่ ช่วยมีมรรยาทนิดนึงครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 13:58:43 »
เฮ้อ ผมขอโทษแล้วกันครับ :(

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 15:57:13 »
ผมฉุนที่ตีความผิด แล้วมาแรงใส่ ทั้งที่ Rep ต่อมาผมก็อธิบายเพิ่มไว้แล้ว

ในส่วนที่ผมตอบแรงไป Rep บน ผมก็ขออภัยในเรื่องนี้ด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 16:59:29 »
โฆษณานี้ แม้ว่าจะซึ่งแค่ไหน

แต่...

การเอาคนพิการมาใช้ในการสร้างการรับรู้
มันไม่ต่างจากการที่ คนในห้องล้อเลียนเด็กผู้หญิงในเรื่องเลยครับ

ลึกๆแล้ว ก็แอบแฝงคติคิดว่า คนไทย ก็ยังคงมองคนที่ต่างจากตนเอง เป็นตัวประหลาดอย่ดี
และไม่คิดจะให้คนที่แตกต่างจากตน มาอยู่ร่วมโลกกับตนอยู่ดี

แบบนี้ แย่ครับ

พล็อตนี้ อาจจะเหมือนแรง แต่จริงๆแล้ว ผมว่า น้ำหนักไม่เยอะพอที่จะทำให้ผมเสียน้ำตา

หรือเพราะผมรู้ล่วงหน้า จากน้องรอบข้าง ว่า หน้ังเรื่องนี้ จะถูกยิงออนแอร์ครั้งแรก เมื่อคืนนี้ ทาง ทีวี
แต่มีการปล่อยลงอินเตอร์เน็ตกันก่อน?

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:16:04 »

แต่...

การเอาคนพิการมาใช้ในการสร้างการรับรู้
มันไม่ต่างจากการที่ คนในห้องล้อเลียนเด็กผู้หญิงในเรื่องเลยครับ

ลึกๆแล้ว ก็แอบแฝงคติคิดว่า คนไทย ก็ยังคงมองคนที่ต่างจากตนเอง เป็นตัวประหลาดอย่ดี
และไม่คิดจะให้คนที่แตกต่างจากตน มาอยู่ร่วมโลกกับตนอยู่ดี

พล็อตนี้ อาจจะเหมือนแรง แต่จริงๆแล้ว ผมว่า น้ำหนักไม่เยอะพอที่จะทำให้ผมเสียน้ำตา

หรือเพราะผมรู้ล่วงหน้า จากน้องรอบข้าง ว่า หน้ังเรื่องนี้ จะถูกยิงออนแอร์ครั้งแรก เมื่อคืนนี้ ทาง ทีวี
แต่มีการปล่อยลงอินเตอร์เน็ตกันก่อน?

กว่าจะมีคนเข้าใจผม = ='' เกือบท้อซะแล้ว

Ad ไม่ใช่แค่ทำออกมาซึ้ง ดี โดนใจ แล้วจบ
แต่ใน Ad ตัวนึงจะมีหลายๆอย่างซ่อนอยู่ในตัว ที่ถูกวิเคราะห์หรือวิจัยมาแล้ว(นี่หมายถึง Ad ที่ีดีนะครับ)
โดยนักโฆษณาอาจจะใส่มาหลายๆอย่าง ซึ่งเป็นสิ่งเล็กๆที่สามารถสร้างการเปลี่ยนแปลงได้ ในแบบที่คุณคิดไม่ถึงเลยเชียว  :D

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:20:14 »
ผมฉุนที่ตีความผิด แล้วมาแรงใส่ ทั้งที่ Rep ต่อมาผมก็อธิบายเพิ่มไว้แล้ว

ในส่วนที่ผมตอบแรงไป Rep บน ผมก็ขออภัยในเรื่องนี้ด้วยเช่นกันครับ
ผมขอโทษด้วยเช่นกันครับ ผมผิเอง ที่ไม่อ่าน rep 2 ให้ดีก่อน ผมเข้าใจที่พี่จิมพูดแล้วล่ะครับ  ส่วนขออภัยไม่ต้องหรอกครับ ผมผิดเต็มๆผมรับผิดทั้งหมดเองครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:45:05 »
คนที่แสดงเป็นพ่อ สื่ออารมณ์ได้ดีมากเลยนะผมว่า

ดูแล้วคิดถึงคุณพ่อ   :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 21:22:05 »

แต่...

มันอาจจะเห็นภาพง่ายกว่า การเล่นพลอตทั่วไป
แบบประมาณว่า "ทำไมพ่อซื้อ BB ให้หนูไม่ได้ หนูอยากได้พ่อที่มีเงินซื้อ BB ให้หนูได้เหมือนคนอื่น" มากกว่าละมั้ง  :D
H.

Blue 229

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:45:45 »
ตอนดูโฆษณาทีแรก
อารมณ์แรกที่ผมรู้สึกคือเสียใจครับ ไม่ใช่เสียใจตามเนื้อเรื่องหรือการบิ้วอารมณ์ของโฆษณาหรอกครับ
แต่เสียใจ ที่เอาความพิการมาล้อเล่นกันอีกแล้ว

ผมอาจจะผิดปกติก็ได้มั้งครับ  :)
แต่ผมไม่เคยรับได้เลยกับ การเอาพิการมาล้อเล่นเช่น ตลกที่เป็นคนแคระ หรือตลกอย่าง อ่างเทิดเถิงหรือสายัณ
ที่ผมรู้สึกแคร์เป็นพิเศษกับเรื่องแบบนี้ อาจเป็นช่วงชีวิตหนึ่งสั้นๆของผม
ผมเคยได้เข้าไปรับรู้กับชีวิตของคนพิการเหล่านี้มั้งครับ

ผมมองว่า คนทุกคนอยากมีเกียรติและศักดิศรีเหมือนกันทุกคนครับ
หากคุณลองไปถามคนพิการ คุณจะพบว่าเค้าไม่อยากได้ความสงสารนะครับ
เค้าอยู่ในสังคมได้เท่ากับเรานั่นแหละครับ แต่เค้าขอแค่ความเข้าใจและอย่ามองเค้าต่างจากคุณเท่าั้นั้นเองครับ

ปล. แต่เรื่องแบบนี้ เข้าใจครับ ว่าต่างคน ต่างมุมมอง
โฆษณานี้ก็ถ่ายทอดอารมณ์ได้ดีเหมือนเดิมครับ
แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาความโชคร้ายของใครมาสร้างเป็นโฆษณาหาเงินเข้าบริษัทตัวเองแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:37:09 »
ลองคิดในหลักการดูครับ ถ้าคุณคิดว่า เขาเป็นคนเหมือนกัน คนพิการก็เป็นคนเหมือนกัน ใช่เลยครับ ถูกประเด็นแล้ว
แต่ความรู้สึกที่คนไทยเรารู้สึกกับคนปกติเทียบกับคนพิการมันต่างกันครับ ข้อนี้กล้าปฏิเสธมั้ยครับ

เราเห็นคนพิการ เราเกิดอารมณ์ "ต่าง" กับคนทั่วไปแน่นอน เราสงสาร เราสนใจ เราให้ความสำคัญมากกว่า
แล้วนักโฆษณาก็เอาจุดนี้ของคนพิการมาเป็นจุดขาย เพราะมันทำให้เด่นได้ง่าย

นักโฆษณา เขามองส่วนนี้กันออกหมดแหละครับ บางคนถึง anti โฆษณาแนวนี้ เพราะว่าเอาคนพิการมาเล่นกับอารมณ์คนดู

และนี่คือคำที่ผมโพสเกี่ยวกับ คนพิการ >>> "เอาอีกแล้ว เอาคนพิการมาเล่นอีกจนได้"
ช่วยตอบทีเถอะ ผมด่าคนพิการตรงไหน ดูถูกคนพิการตรงไหน ที่ผมพูด ผมตินักโฆษณาที่เอาคนพิการมาเป็นจุดขาย ผมว่าผมเขียนชัดเจนด้วย

แล้วถ้าออกตัวแรงขนาดนี้ ผมจะแรงกลับเหมือนกันนะครับ
ฟังไม่ได้ศัพท์ จับไปกระเดียด แล้วมาแรงใส่นี่่ ช่วยมีมรรยาทนิดนึงครับ

ที่เค้าพูดก็จริงนะคับ  เอาคนพิการมาแสดงมันผิด
แต่ผมก็เข้าใจความรู้สึกของเขานะคับ
ที่โดนคนอื่นรังแก  มันโกรธสุดๆๆ
อยากให้สังคมนี้อยู่กันอย่างพึ่งพาอาศัยกัน
ไม่รังแกต่อคนที่อ่อนแอกว่า เหอๆๆ :-[ :-[

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:08:01 »
จริงๆผมว่ามันอยู่ที่คนดูนะ ทำไมไม่เอาสาระจากโฆษณามาล่ะครับ จะไปจ้องจับผิดโฆษณา หรือคนทำโฆษณากันทำไมให้อารมณ์หม่นหมองเปล่าๆครับ

ผมว่าอย่างน้อย โฆษณานี้ ถ้าคนที่มีพ่อแม่พิการได้ดู ก็อาจจะรักพ่อแม่ตัวเองมากขึ้นก็ได้ อีกอย่างผมดูโฆษณานี้ ผมก็ไม่เห็นรู้สึกอยากทำประกันกับไทยประกันชีวิตเลยครับ 55+

อย่างเรื่องเอาคนพิการมาเล่นตลก ผมก็คิดว่า ถ้าผมเป็นคนพิการ ยอมเล่นตลก ถึงจะมีคนดูถูก แต่ชีวิตก็มีค่าขึ้นนะครับ ผมจึงไม่แปลกใจที่สายันรักเด๋อซะขนาดนั้น และผมก็ค่อนข้างสงสัยว่าทำไม คนพิการไม่มีสิทธิ์แสดง ตอนThailand Got Talent ก็มีคนบอกว่า เอาคนพิการมาเรียกคะแนน  แล้วสรุป คนพิการจะทำอะไรได้บ้างล่ะครับนี่ -.-

ป.ล.อย่าเข้าใจประเด็นผมผิดนะครับ ประเด็นของผมคือ ดูที่ตัวโฆษณา ไม่ได้ดูเจตนาของเจ้าของโฆษณาครับ หลายท่านที่ไม่ชอบ เพราะมองเจตนาของคนทำ เพราะงั้นมันเป็นการมองต่างมุม ไม่ต้อง Quote ข้อความผมหรอกครับ เพราะผมแค่สื่อความคิดในอีกมุมมอง ผมไม่ได้จะไปแย้งความเห็นอะไรของใครนา *-* (มันคนละ Basis กัน ต้องบอกให้ชัดๆ เพราะตรรกะคนเราเดี๋ยวนี้แปลกๆ สื่อสารกันไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 00:10:28 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:51:33 »
จริงๆผมว่ามันอยู่ที่คนดูนะ ทำไมไม่เอาสาระจากโฆษณามาล่ะครับ จะไปจ้องจับผิดโฆษณา หรือคนทำโฆษณากันทำไมให้อารมณ์หม่นหมองเปล่าๆครับ

ผมว่าอย่างน้อย โฆษณานี้ ถ้าคนที่มีพ่อแม่พิการได้ดู ก็อาจจะรักพ่อแม่ตัวเองมากขึ้นก็ได้ อีกอย่างผมดูโฆษณานี้ ผมก็ไม่เห็นรู้สึกอยากทำประกันกับไทยประกันชีวิตเลยครับ 55+

อย่างเรื่องเอาคนพิการมาเล่นตลก ผมก็คิดว่า ถ้าผมเป็นคนพิการ ยอมเล่นตลก ถึงจะมีคนดูถูก แต่ชีวิตก็มีค่าขึ้นนะครับ ผมจึงไม่แปลกใจที่สายันรักเด๋อซะขนาดนั้น และผมก็ค่อนข้างสงสัยว่าทำไม คนพิการไม่มีสิทธิ์แสดง ตอนThailand Got Talent ก็มีคนบอกว่า เอาคนพิการมาเรียกคะแนน  แล้วสรุป คนพิการจะทำอะไรได้บ้างล่ะครับนี่ -.-

ป.ล.อย่าเข้าใจประเด็นผมผิดนะครับ ประเด็นของผมคือ ดูที่ตัวโฆษณา ไม่ได้ดูเจตนาของเจ้าของโฆษณาครับ หลายท่านที่ไม่ชอบ เพราะมองเจตนาของคนทำ เพราะงั้นมันเป็นการมองต่างมุม ไม่ต้อง Quote ข้อความผมหรอกครับ เพราะผมแค่สื่อความคิดในอีกมุมมอง ผมไม่ได้จะไปแย้งความเห็นอะไรของใครนา *-* (มันคนละ Basis กัน ต้องบอกให้ชัดๆ เพราะตรรกะคนเราเดี๋ยวนี้แปลกๆ สื่อสารกันไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ)
ชอบความคิดเห็นมากๆและเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

Blue 229

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:42:01 »
ไม่เจตนาจุดประเด็น และไม่ได้อยากแย้งใครนะครับ ออกตัวก่อนเลย  :)

ไทยแลนด์ ก็อต ทาเล้นท์ ผมเคยดูที่เป็นนักกีต้าร์มาร้องเพลง
แล้วเค้ามีีความพิการที่แขนของเค้า
อันนั้นผมก็ชื่นชมครับ และเห็นคนก็พูดถึงเค้ากันมาก ในแง่ที่ชื่นชมในความพยายามเหมือนกัน
อันนั้นเป็นเรื่องดีมากๆครับ เป็นสัญลักษณ์ของสังคมที่เจริญแล้ว และเปิดกว้าง

ส่วนตลกอย่าง อ่างหรือสายัณ อยากให้ลองหาคลิป
ที่พวกเค้าไปตระเวนเล่นตามคาเฟ่หรืองานต่างๆที่ไม่ใช่หน้าจอทีวีมาดูครับ
แล้วจะเข้าใจครับว่า มันต่างกันมาก และเป็นสัญลักษณ์ของสังคมที่มันเสื่อมครับ
การเอาคนเป็นโปลิโอมาเดิน แล้วตีหัวเค้าให้เดินดีๆ คนข้างล่างเวทีก็หัวเราะชอบใจ
มันไม่ใช่เรื่องน่ายินดีแต่อย่างใดเลยครับ หนทางเลี้ยงชีพยังมีอีกมากครับ
ประเทศไทยยังมีรากฐานเรื่อง การอำนวยความสะดวกหรือการดูแลคนพิการหรือเด็กพิเศษค่อนข้างดีครับ
ไม่จำเป็นต้องให้เค้าไปอยู่ในสภาวะอย่างนั้นก็ได้ครับ

ปล. ไม่ซีเรียสนะครับ มองต่างคิดต่างเรื่องปกติครับ  :D
คิดซะว่า มาแชร์ให้กันฟังดีกว่าครับ :)

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:46:38 »
ให้ผมพูดก็คือโดนปลูกฝังแบบไม่รู้ตัวแล้วครับ

ผมขอยืนยันไว้ตรงนี้เลย ว่าโฆษณาที่คุณคิดว่าซึ้งๆ ดีๆ แบบนี้นี่แหละ ที่ทำให้คนพิการ ยิ่งต่างกับพวกเรา

ลองคิดในแง่ของการทำ Ad ดูนะ
ประเด็นใน Ad สื่อเรื่องความรักของพ่อ อันนี้ใช่ครับ ดูกันออกทั้งนั้น แต่คำถามก็คือ เลือกคนเป็นพ่อมาสักคนนึง ทำไมต้องเป็นคนพิการ?
จะสื่อความรักของพ่อ จำเป็นต้องเป็นคนพิการมั้ย? ไม่ครับ ไม่จำเป็นเลย
แล้วพอกลับมาหาเหตุผลว่าทำไมเขาใช้คนพิการ ก็กลับไปดูข้อความเก่าของผมแล้วกัน

ลองตอบกับตัวเองดูนะครับว่า โฆษณานี้ดูแล้วเราสงสารคนพิการที่แสดงเป็นพ่อมั้ย ถ้าคำตอบคือ ใช่ (คนหมู่มากมันก็ใช่แหละครับ)
นั่นแหละครับ เรากำลังถูกปลูกฝังว่า เราเจอคนพิการ เราต้องสงสาร เราต้องสนใจ เราต้องบลาๆๆ..... (เติมเองแล้วกันครับ)
และนี่แหละครับ คือเหตุผลที่ยิ่งผลักดันให้คนพิการ เป็นตัวประหลาดในสังคมมากขึ้น

ผมชอบคำ Rep บน ที่บอกว่า "คนพิการต้องการการยอมรับในสังคมเท่าๆกับเรา มากกว่า้ต้องการความสงสาร"

ลองสมมุติภาพตัวเองเป็นโปลิโอ เดินไปไหนมาไหนไม่สะดวก แล้วเวลาคุณไปไหนมาไหน ก็มีแต่คนจ้อง คนมอง
ไม่ว่าจะเป็นแววตาสงสาร หรือหวังดีอะไรก็เถอะ ถ้าคุณเลือกได้ อยากให้เขาทำเหมือนคุณเป็นคนปกติ ถ้ามีอะไรที่คุณทำไม่ได้ค่อยช่วยเหลือ หรือว่าเป็นจุดเด่นเป็นเป้าสายตาเหมือนตัวประหลาด ที่ไม่ว่าจะไปไหนคนก็ต้องมอง ทั้งที่คุณก็แค่เดินทาง ไม่ได้เป็นอะไรเลย

ลองคิดดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 04:13:39 โดย Oslan »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 16:49:56 »
พอได้เป็นพ่อคน ของเด็ก 2 คน แล้ว เข้าใจความหวังดีของพ่อมาก ๆ เลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:35:49 »
อ่าน Reply ของคุณ Oslan ตั้งแต่คำแรกแรก ของ Reply แรก ก็เข้าใจทันที
และผมคิดว่า พวกเราก็น่าจะฟังกันไว้ครับ

ถ้าจะมองในภาพกว้างขึ้น ผมว่ามันเปรียบเหมือนกับโฆษณาชวนเชื่อทั่วไป
ที่หาจุดที่กระตุ้นอารมณ์คนได้ง่าย นำมาเล่นให้คนรู้สึกร่วมไปได้ง่ายขึ้น
เช่น โฆษณาอุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน โฆษณารถยนต์พลังน้ำ ต่างต่างนานา
แต่เป็นการอาศัยความรู้สึกของคนในสถานการณ์ปัจจุบันว่า น้ำมันแพง ต้องหาพลังงานทางเลือก
ทำให้เราหลงเชื่อง่ายขึ้น ปรากฎว่าพอเสียเงินไปติดตั้งมาแล้ว ก็ไม่ได้อย่างที่คาดหวังไว้
แบบนี้ พวกเรารู้สึกว่า การโฆษณาชิ้นนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องรึเปล่าครับ?

ถ้าเราคิดยังไง ผมคิดว่าคำตอบน่าจะคล้ายกันกับโฆษณาชิ้นนี้
ต่างกันเพียงเส้นแบ่งบางบาง เพราะโฆษณาอุปกรณ์ประหย้ดน้ำมัน มันคือวัตถุ ไม่ได้มีชีวิตจิตใจ
พูดง่ายง่ายเราไม่ได้มีความรู้สึกเกี่ยวพันไปกับวัตถุ เท่ากับสิ่งมีชีิวิตโดยเฉพาะถ้าสิ่งมีชีวิตนั้นคือ
มนุษย์เหมือนกันกับพวกเรา และโฆษณาชิ้นนี้ก็นำเรื่องความรักระหว่างพ่อกับลูกมาดำเนินเรื่อง
ทำให้มันทั้งกระตุ้นอารมณ์ซึ้งได้ง่าย และก็ทำให้เส้นแบ่งความถูกต้องมันจางลงไปพร้อมพร้อมกัน

ดังนั้น ผมว่าถ้าจะตอบกันตามหลักการ หลักจรรยาบรรณ ถามว่าโฆษณาชิ้นนี้ ทำถูกต้องหรือไม่
ผมคิดว่า คำตอบน่าจะบอกว่าไม่เหมาะสมนัก เพราะในทางนัยน์ คุณกำลังสื่อให้ความแตกต่างของคนชัดเจนขึ้น
และมันมีวิธีตั้งมากมายที่จะสื่อสารความรักระหว่างพ่อและลูก หรือคนในครอบครัวได้ ชัดเจนไม่ต่างจากนี้

แต่ถ้าจะถามว่าโฆษณานี้ ทำให้คนดูติดตาติดใจ และซึ้งได้หรือไม่ ก็คงต้องตอบว่าทำได้ค่อนข้างดีทีเดียว

สิ่งที่ผมจะสื่อคือ เราให้ความคิดเห็นได้ แต่อย่าเถียงกันเลยครับ
คนหนึ่ง พูดกันตามหลักการและจรรยาบรรณ
อีกคนหนึ่ง พูดถึงความรู้สึกที่ได้จากการรับชม
สองอย่างนี้ ระเบียบวิธีการคิดต่างกัน ตั้งอยู่บนคนละพื้นฐาน
จะเอามาถกกันให้เกิดข้อยุติคงเป็นไปได้ยาก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 22:58:58 »
ในฐานนะที่ผมเห็นโลกนี้มา 29 ปีแล้ว
ผมว่าเดี๋ยวนี้คนเรา มองอะไรที่มันอยู่ภายนอกหรือผิวเผินมากเกินไป  แล้วละเลยถึงสิ่งที่สำคัญจริงๆ

เช่น โฆษณาด้านบน ลูกมอกว่าพ่อที่ดีควรเป็นพ่อที่มีฐานะเพียบพร้อม ร่างกายปรกติสมบรูณ์
       แต่จริงๆแล้วพ่อทีดีก็คือพ่อที่รักและเอาใจในตัวลูก และเป็นห่วงอนาคตของลูก เท่านี้ก็เป็นครอบครัวที่มีความสุขแล้ว

ในชีวิตจริง  ก็เหมือนกันหนุ่ม-สาวสมัยนี้ที่มองกันแต่หน้าตา+ฐานนะทางการเงิน
                 แต่จริงๆแล้วสิ่งที่จะทำให้ชีวิตคู่มีความสุข และสมบรูณ์นะมันคือความรักและความเข้าใจกันต่างหาก