ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes-Benz Multibeam LED headlights กับ The new adaptive BMW LED headlights  (อ่าน 5694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
Mercedes-Benz Multibeam LED headlights กับ The new adaptive BMW LED headlights
« เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 20:15:51 »
อยากทราบว่าไฟรุ่นใหม่ของเบนซ์ Multibeam led นั้นถ้าเปรียบเทียบกับไฟ adaptive led ของ bmw แล้ว
อันไหนมีประสิทธิภาพการทำงานการให้แสงที่ดีกว่าครับพอดีผมเปิดดูใน youtube ผมว่าไฟของ benz น่าจะดีกว่า
ผมห่วงว่าถ้าใช้ไปนานๆอาจจะพังได้เพราะถนนบ้านเรารถสวนไปสวนมาเยอะมากยิ่งถนนเลนส์เดียวด้วยแล้วไฟอาจจะปรับไปปรับมา
สมองกลอาจทำงานหนักและอาจจะพังได้เพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ bookish1

• **
Re: Mercedes-Benz Multibeam LED headlights กับ The new adaptive BMW LED headlights
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 20:43:36 »

สองอย่างนั้นไม่รู้ แต่ของวอลโว่เท่ดีครับ  ;D

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: Mercedes-Benz Multibeam LED headlights กับ The new adaptive BMW LED headlights
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 21:50:22 »
ของบีเอ็มดูเหมือนจะใช้การขยับโคมเหมือนพวกไฟ AFS แต่ก้าวหน้าขึ้นไปอีกขั้น ส่วนเบนซ์ใช้การเปิดปิดหลอดเป็นจุดๆ คล้ายๆ Matrix LED ของ Audi
ผมว่าของเบนซ์น่าจะควบคุมการส่องได้ดีกว่า แต่อย่างไรก็ตามไม่เคยลองของทั้งคู่นะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 22:05:06 »
เจ๋งทั้งคู่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 23:05:47 »

มาสด้าก็มีนะ อาจจะ ไม่สวยเท่า ไม่ดีเท่า แต่ราคาพอเอื้อมไหว อิอิ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: Mercedes-Benz Multibeam LED headlights กับ The new adaptive BMW
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:05:54 »

มาสด้าก็มีนะ อาจจะ ไม่สวยเท่า ไม่ดีเท่า แต่ราคาพอเอื้อมไหว อิอิ
รถยุโรปกำลังจะขยับไปใช้ Laser กันแล้ว ตอนนั้น LED ก็คงเป็น Mass

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 16:25:35 »
ช่วงปีใหม่ลองมาแล้วครับไฟหน้า CLS Facelift
เปิดไฟสูงค้างไว้ พอมีรถสวนมา ไฟมันจะหลบเป็นช่องเลยครับ หรือถ้าวิ่งตามรถคันหน้าก็เช่นเดียวกัน
แต่บางครั้งรถบรรทุกที่ไฟท้ายไม่สว่างมากนักเหมือนเซนเซอร์จะไม่เห็นครับ ไม่ได้ลดไฟสูงให้ ผมก้เลยปรับเองบ้าง(แต่น้อยครั้งครับ)
พอเข้าช่วงในเมืองหรือสี่แยกที่มีไฟเยอะๆ ก็จะตัดมาเป็นไฟต่ำให้ครับ
โดยรวมแล้วชอบครับ มันล้ำดี ยิ่งตอนเปิดไฟสูงขึ้นมาถ้ามีต้นไม้เยอะๆ จะเห็นเลยครับว่าไฟจะขยับขวาซ้ายสนุกดีครับ ^^