ผู้เขียน หัวข้อ: Ducati Streetfighter 848 vs. Triumph Speed Triple  (อ่าน 11436 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAI16868945

• Jr. Member
  • **
Ducati Streetfighter 848 vs. Triumph Speed Triple
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:14:26 »
S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
Re: Ducati Streetfighter 848 vs. Triumph Speed Triple
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:34:26 »
พี่ๆ ว่าคันไหนดีกว่ากันฮะ
Ducati Streetfighter 848

http://img2.findthebest.com/sites/default/files/778/media/images/2012_Ducati_Streetfighter_848.jpg

Triumph Speed Triple
http://img3.findthebest.com/sites/default/files/778/media/images/2013_Triumph_Speed_Triple_426507.jpg

ducati  เห็นผ่านตามากกว่า  ส่วนตัวชอบ design มากกว่า  มีกลุ่มผู้ใช้ และของเล่นเยอะกว่า 

ขอเสนออีกหนึ่งตัวเลือก  ที่หลายคนมองข้าม

S1000  ไม่ก็สุดๆก็  Sp4 ไปเลย

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ top3245

Re: Ducati Streetfighter 848 vs. Triumph Speed Triple
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 23:14:56 »
2 รุ่น นั้นนำเข้าจากยุโรปตกคันละ 8 แสนกว่า ผมไม่ไหวละครับ

รถ Naked เหมือนกัน แล้่วแต่ชอบครับ 2 สูบ L  กับ 3 สูบ เรียง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 00:03:42 »
SP4 แจ่มจิงครับคอนเฟริม  ;D

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:11:26 »
ผมว่า 2 คันนี้ ต้องไปลองเทสการขับขี่เหมือนรถยนต์นี่แหละครับ ถึงจะได้คำตอบ

สำหรับตัวเรา ไม่รับ Diavel ด้วยเหรอครับ ค่ายยุ่นมี Z1000 นะครับ

ส่วนตัวผมรอ Z800 ค่อยว่ากันตอนนี้ ยังไม่รีบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:13:59 โดย kitakita »

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:41:39 »
สองคันนี้เป็นผมเลือก Ducati ครับ ชอบมานานละ

แต่ถ้าเอาสมรรถนะ รถญี่ปุ่นดีๆก้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:59:50 »
ถ้าคิดจะขี่ยาวๆ มองรถที่ผลิตในบ้านเราก็ดีนะ
หายห่วงเรื่องอะไหล่ ทะเบียนแท้ ขายต่อราคาไม่หล่นมาก  ;D

แต่ถ้าขี่สนุกเดียวเบื่อก็ขายก็จับรถกระแสไว้ แนะนำ ดูคาติ ครับ ;D

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:14:36 »
ตอนเด็กๆเกลียด naked bike มากๆ
พอโตมาโครตชอบเลย เท่ห์มากๆ
เลือก Ducati

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:21:14 »
ในวงการนักบิด หลายคน พูดกันเยอะว่า Ducati เป็นรถหรู แพง ดูดี แต่ขี่ไม่ได้เรื่อง แรงสู้ชาวบ้านไม่ได้

ซึ่งก็สอดคล้องกับที่ วาเลนติโน่ รอสซี่ ออกมาประกาศย้ายทีมจาก DUCATI กลับมาอยู่ YAMAHA เนื่องจาก  DUCATI ทำรถสู้รถจากค่ายญี่ปุ่นไม่ได้

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:29:37 »
ถ้าไม่รีบก็รออีกซักพักครับ

ได้ข่าวว่า street fighter กับ multi strada เตรียมประกอบในบ้านเราแล้ว

โดยใช้โรงงานเดียวกับที่ประกอบ monster 795 กับ diavel

ราคาน่าจะลงมาได้นิดหน่อย

จริงๆ triumph บางรุ่นก็ผลิตในบ้านเรานะครับ แต่ตั้งราคาโหดร้ายไปหน่อย

เท่าที่เคยได้ยินคนใช้งานมา ถ้าชอบเรื่อง"แบรนด์" ก็เอียงไปทาง ดูคาติ หาของแต่งง่าย มีคนขับเยอะ อู่นอกมากมาย อะไหล่เชียงกงพอมี

ถ้าไม่คิดอะไรมาก ชอบรถไม่ค่อยซ้ำใคร ของแต่งแพง อู่นอกก็พอมีแต่น่าจะน้อยกว่าเจ้าแรก อะไหล่หายากกว่า ก็จัด "ไทรอัมพ์"

หรือจะลองดูตัวอื่น "KTM" ก็น่าสนใจนะครับ รถไม่ค่อยจุกจิก นำเข้าจาก ออสเตรีย ดังมาจาก แรลลี่ ปารีส-ดาร์กา

"BMW" ก็น่าสนใจ ซื้อแล้วเพิ่มเงินซื้อ BSI เหมือนรถยนต์ไปเลย สบายใจตลอดการใช้งาน

มีคนที่ขี่รถพวกนี้มาหลายสิบปีเคยเล่าให้ฟังครับ นึกว่าอ่านขำๆละกัน

ผมถามว่าทำไมต้องมีรถหลายๆคันด้วย ทั้งๆที่บางคันก็เป็นรถเซ็กเมนต์เดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ

แกตอบผมาว่า "ขับรถฝรั่งต้องอดทน เวลาใช้งานดีมาก แต่อย่าได้เลี้ยวเข้าศูนย์บริการเชียว เพราะเข้าแล้ว มันไม่ค่อยอยากออก"

ผมก็ทำหน้างงๆ

แกอธิบายต่อ "พอเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว มันชอบเจออย่างอื่นต้องซ่อมต่อด้วย แล้วก็ซ่อมไม่ค่อยจบ อะไหล่ต้องรอ บางครั้งต้องรอเจ้าหน้าที่จากส่วนกลางมาดูให้"

แกเลยตัดปัญหาซื้ออีกคันมาไว้ใช้งานซะเลย......!
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:36:05 »
เรื่องความแรง รถฝรั่งสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ อันนี้เรื่องจริงครับ
เรื่องความหรู รถฝรั่งทำให้ "เกิดภาพ" นั้นได้ดีกว่า
เรื่องค่าซ่อมบำรุง รถฝรั่ง "จุก" กว่าครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 14:32:20 »
 ดูจากที่ยกมาแสดงว่าชอบแนว Naked ซึ่งข้อดีคือ ท่านั่งไม่ก้มมาก ขับทางไกลๆไม่เมื่อย แต่ก็จะด้อยเรื่องการทำความเร็วเดินทาง เพราะจะต้านลมมาก
  ลองไล่ดู
    1. Streetfighter 848 ถ้าไม่รีบมากรอดูหน่อยก็ดี ได้ข่าวว่าจะประกอบในเหมือนกัน แต่น่าจะหลัง Multistrada ซึ่งยืนยันแล้ว รุ่นต่อมาก็เดาๆกันอยู่ว่าจะเป็น Hypermotard หรือ Street 848
    2. Speed Triple มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวชัดเจน ประมาณว่าไม่ชอบก็เกลี่ยดเลย
    3. K1300R ระบบอิเล็ดทรอนิคส์ช่วยให้การขับขี่สดวกสบายมากขึ้น แต่ถ้าใช้ไปใช้มาเกิดเสียขึ้นมาซ่อมกันเหนื่อยใจเหมือนกัน
    4. 990 Super Duke R เด่นเหมือนกัน รู้ได้ตั้งแต่เห็นแต่ไกลว่าเป็น KTM
    5. Z1000 ราคาน่าคบหา แต่ทำไมไม่ยอมให้ ABS มาด้วย
    6. FZ1 ค่ายนี้จริงๆรถดีนะครับ แต่ไม่ค่อยให้ความสำคัญตลาดบ้านเรา

เป็นผมส่วนตัวเลย จะรอดู 848 ประกอบในครับ

พอชอบแนว Dual มากกว่า Naked ช่วยอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ครับ 555