ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ BMW X5 (F15) 40e m sport (มือหนึ่ง) กับ 30d (มือสอง)?  (อ่าน 11845 ครั้ง)

ออฟไลน์ worachit S

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ พอดีทางพ่อผมมีแผนออกรถใหม่ในช่วงปลายปีนี้-ต้นปีหน้าซึ่งกะว่าจะใช้ยาวๆไปอีกประมาณ 10 ปี อยากได้รถยุโรปที่ไม่ค่อยจุกจิกมาก
เลยได้ไปลองตัว 40e m sport มาซึ่งโดยรวมแล้วประทับมาก
โดยราคาเบ็ดเสร็จที่ทาง Sale จะลดได้เลยราคาจะอยู่ที่ประมาณ 3.9 m พร้อม option ออกรถใหม่ตามปกติ(BSI 1แสนหรือ 10ปี)
แต่ก็กลัวเรื่องภาคไฟฟ้าของระบบ Hybird ว่าจะจุกจิกและต้องเสียค่าซ่อมและเสียเวลาเข้าอู่มากในอนาคตเพราะต้องใช้ยาวๆ
ผมเลยมามองเป็นตัว 30d มี Spec ที่เหมือนกันน่าจะทุกอย่างเลยแต่ต่างกันที่เครื่องเป็นดีเซลล้วน
ซึ่งมือหนึ่งก็ไม่มีจำหน่ายแล้ว เลยไปดูราคามือสองจะเว็บต่างๆก็พบว่าราคาจะอยู่ประมาณ 2.8-3.3 สำหรับรถวิ่งไปประมาณ 3-8หมึ่นโล
โดยส่วนต่างที่เหลือก็กะว่าจะเอาไว้เป็นเงินค่าซ่อมบำรุงกันไป
จึงอยากสอบถามความคิดเห็นพี่ๆด้วยครับว่าแบบไหนน่าจะคุ้มค่ากว่ากัน
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ถ้ารถใช้น้อย bsi 10 ปี น่าสนใจครับ

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว รถยุโรป 10 ปี ถ้าใช้เยอะ มันต้องซ่อมแน่นอน ถ้าเคยใช้อยู่ก่อนแล้ว ชินหรือรับได้ก้อจัดที่ชอบครับ จะดีเซลหรือ ไฮบริดก้อเลือกที่ชอบ

รถไฮบริดผมว่าจะยี่ห้อไหน มีโอกาสเจ็บคอนซ่อมได้หมดถ้าใช้ยาว วิ่งเยอะครับ เชียร์ดีเซลครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
เชียร์ 30d ที่วิ่งน้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ chaithawat

แบตอยู่ใน cover warante หรือ bsi กี่ปีได้ถามไหมครับ ถ้าสิบปีก็น่าสนครับ
ราคาที่ต่อได้ถือว่าดีมากเลยนะครับ สามเดือนก่อนผมต่อ 25d ล๊อตสุดท้ายยังสุดได้แค่ 3.69m
ปล.ส่วนตัวขอเลือก 30d ถ้าไมล์น้อยๆ ดีกว่าเพราะน่าจะอุ่นใจกว่าไฮบริดที่ไม่รู้ว่าจะกวนใจเมื่อไร ระบบไฟเป็นอะไรที่น่ากลัว บางทีตายกลางทางโดยไม่มีอาการล่วงหน้าไม่เหมือนแมคคานิคที่ยังตรวจเช็คตาดูหูฟังวิเคราะห์หรือเปลี่ยนตามระยะก่อนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2018, 10:29:46 โดย chaithawat »

• Newbie
  • *
ขอบคุณความคิดเห็นจากพี่ๆทุกๆท่านครับ ในส่วนของการรับประกันภาคไฟฟ้าเค้าบอกจะมีให้ 5 ปีครับ แต่สงสัยต้องมองหา30d ไว้เป็นตัวเลือกแรก พอมีท่านใดทราบตัวแทนอย่างป็นทางการที่จำหน่ายรถมือ2แนะนำให้ได้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
ถ้าปกติขับคนเดียว ไม่มีครอบครัวนั่งไปด้วย ผมว่า X3 20d ก็น่าสนใจนะครับ พอดี ๆ ขนาดไม่ใหญ่เทอะทะมาก
เครื่อง 20d ก็อยู่ยงคงกระพันมาได้จนโลกจะแตกแล้ว  defect ต่าง ๆ คงไม่มีแล้วล่ะ

แต่ จขกท มอง X5 ไว้แต่แรก แสดงว่าคงมีครอบครัว มีลูกนั่งไปด้วย
ถ้ามีรถสำรองในบ้าน ตัว X5 40e ก็น่าสน
แต่ถ้ามีรถคันเดียวเป็นคันหลัก ไม่น่าเสี่ยงอย่างแรงกับรถ plug-in ครับ
กรณีนี้ไป 30d หรือ All new X5 30d ที่พึ่งเปิดตัวไปดีกว่า

ออฟไลน์ TorTy

จากใจคนเพิ่งปล่อย X5 30d m sport ไปนะครับถ้าจะเล่นมือ 2
แนะนำหา 30d เลยครับยิ่งบอกว่าใช้ยาวตอนนี้ถ้าส่วนตัวบ้านเราผมยังไม่เห็นรถไฮบริดยี่ห้ออื่นไว้ใจได้เท่า
โตโยต้ากับเล็กซัสยังไงก็ไม่พ้นต้องเจอปัญหาครับหนักเบาว่ากันไปส่วนเรื่องออปชั่นถ้าจำไม่ผิดมีต่างที่ 40eได้เครื่องเสียง harman kardon กับกล้องรอบคันนอกนั้นแทบไม่ต่างครับ

ขายไปตอน 80,xxx กว่าๆ ที่เจอว่าต้องเคลมมีแค่เรื่องเดียวช่วงล่างหลังถุงลมคู่หลังกับปั๊มลม
จริงๆอยากจะขอติว่ามันพังง่ายไปเป็นมาตลอดเลยบีเอ็มที่มีช่วงล่างถุงลมตัวปั๊มถ้าเจอว่ารั่วก่อนจะไม่พังครับนี่เหมือนช่วยปั๊มลมตลอดเวลาเลยพังไปด้วยซิ่งไม่มีระบบเตือนใดๆสต๊าทรถแล้วท้ายจมเหมือนไม่มีโช๊คซับแรงที่ที่มั่นใจว่าเป็นปัญหาหลักเพราะเคยเห็นจอดข้างทางด้วยอาการนี้ 1ครั้ง อีก 2 ครั้งบนรถสไลด์ท้ายแบนติดซุ้มแต่ใช้เวลาแค่ 3-4 วันครับเคลมรวมเปลี่ยน

แล้วที่บ้านขับรถระวังมากอยู่แล้วหลุมบ่อไม่เคยรูดเป็น suv ช่วงล่างควรจะทนกว่านี้อย่างน้อยพ้นแสนโลรับได้
ขอให้เจอรถถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ซีเรียสรถมือสอง 30dครับ ออฟชั่่นคนละเรื่อง ไม่ต้องกังวลไฮบริดด้วย ปล่อยต่ออีกทีก็ราคาดีเพราะรถน้อย

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยตอบความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ สงสัยผมต้องไปโน้มน้าวให้พ่อดูเป็น 30d มือสองแทน เพราะตอนนี้ถูกทางเซลล์เชียร์ให้จัดตัว 40e อย่างแรงว่าเรื่องระบบ hybird ของ BMW นั้นทนทานและDefect น้อยซึ่งผมไม่เคยเชื่ออย่างนั้นเลยไม่ว่ากับยี่ห้อไหนเหมือนกับพี่ๆหลายๆท่าน
ขอบคุณครับ