ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องmannol  (อ่าน 3819 ครั้ง)

ออฟไลน์ captain

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องmannol
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 10:58:25 »
มีใครเคยใช้ไหมครับ เห็นพึ่งเข้ามาทำตลาดได้ไม่นาน ราคาแพงกว่าshell helix hx8 นิดนึง แต่เห็นเคลมว่าเป็นของนำเข้า เลยอยากรู้ว่าน่าลองไหมครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่องmannol
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 11:13:02 »
เข้าใจว่ามีชื่อในระดับนึงนะครับ เคยดูตาม youtube ช่องรถต่างชาติใช้กันเยอะเหมือนกัน
มาจากเยอรมัน แนวๆเดียวกับพวก liqui moly กับ voltronic น่ะครับ แล้วกล้าตั้งราคาแบบนี้คิดว่าก็ต้องมีดีพอตัวครับ แต่ไม่ลองไม่รู้ครับ เป็นผมผมจะลอง

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 11:50:46 »
เข้าใจว่ามีชื่อในระดับนึงนะครับ เคยดูตาม youtube ช่องรถต่างชาติใช้กันเยอะเหมือนกัน
มาจากเยอรมัน แนวๆเดียวกับพวก liqui moly กับ voltronic น่ะครับ แล้วกล้าตั้งราคาแบบนี้คิดว่าก็ต้องมีดีพอตัวครับ แต่ไม่ลองไม่รู้ครับ เป็นผมผมจะลอง

น้ำมันเครื่องเยอรมันน่าลองหลายแบรนด์เลยครับ ผมอยากลอง ROWE ด้วยอีกแบรนด์

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 15:35:34 »
มีคนลองตัว Top มา เห็นว่า แจ่ม นะครับ

ไว้ปีหน้า (ถ่ายน้ำมันรอบหน้า) รถ pulsar เดี๋ยวจะลองสักหน่อย

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 22:31:40 »
MANNOL หรือ Manol
ชื่อมาจากแรงบันดาลใจมาจาก Molybdenum ที่ บ.น้ำมันเครื่องใน เยอรมันชอบใส่ลงไป
ผู้ผลิต SCT GmbH จดทะเบียนว่าเป็นของ German
ไม่ได้ส่งตรวจขอ Licensees Approved จาก API แบบ เดียว กับ Voltronic
ส่วน LIQUI MOLY ,ROWE ได้รับการรับรอง จาก API
เป็น แบรนด์ท้องถิ่น เหมือน Voltronic
ถ้าราคาไม่แรง อยากลองใช้ ทดลองใช้ได้ ครับ
อย่า เคลิ้ม กับ น้ำมันเครื่องเยอรมัน และ บอกว่า นำเข้า ครับ
เจ้าของ อาจเป็น บ.สิงคโปร์ แต่ ชอบไปจดทะเบียนที่ เยอรมัน แนวนี้ เขาทำกันเยอะครับ ชูรส ด้วย คำว่า เยอรมันและนำเข้าครับ : :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2022, 05:50:15 โดย Nismo »
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 11:01:09 »
เคยใช้ 1 ครั้ง ครับ ตัวรอง พันกว่าบาท

ครั้งเดียวพอ ไป ปตท เหมือนเดิม

ออฟไลน์ captain

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 13:33:04 »
เคยใช้ 1 ครั้ง ครับ ตัวรอง พันกว่าบาท

ครั้งเดียวพอ ไป ปตท เหมือนเดิม
ใช่ตัว7511รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 13:49:42 »
ยี่ห้อนี้แพงมากและหาข้อมูลได้น้อยครับ อย่างบริษัทูผลิตก็หาไม่เจอในวิกิพีเดีย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2022, 14:43:49 โดย deertesla »