ผู้เขียน หัวข้อ: กรองอากาศในรถ เปิดมาไม่สกปรก แปลกไหมครับ  (อ่าน 2514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
สอบถามท่านสมาชิกที่ใช้เครื่องกรองอากาศในรถ เวลาเปิดดู filter  มีฝุ่นไหมครับ

ผมใช้เครื่องกรองของ mi สีดำ(รุ่นไม่มีจอบอก PM)  ใส่ไว้ในรถ 190e  ซึ่งไม่มีระบบกรองแอร์ใดๆในรถ  อากาศไหลตรงจากแผงจิ้งหรีดเข้าตู้แอร์  ใช้มาตั้งนานเปิดฝากรอง mi  ออกมาดูไม่มีฝุ่นเลยครับ  เลยสงสัยว่ากรองมันไม่ สามารถใช้งานได้จริงหรือว่าในรถไม่มีฝุ่น  ถ้าเป็นเครื่องกรองอากาศในบ้านเปิดฝามาจะเห็นฝุ่นเป็นก้อนเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: กรองอากาศในรถ เปิดมาไม่สกปรก แปลกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 10:51:59 »
พัดลมโบล์เล่อร์มันดูดแรงกว่า

ดังนั้น ฝุ่นส่วนใหญ่จึงไปอยู่ที่ตู้แอร์มั๊งครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: กรองอากาศในรถ เปิดมาไม่สกปรก แปลกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 11:22:21 »
ถ้าเปิดแอร์รถยนต์ ก็ไม่แปลกที่ เครื่องกรอง mi ที่เป็นแค่กรองเสริม
ยิ่งเอาไปไว้หลังเบาะ แบบในโฆษณา หรือทิศทางที่ลมไม่ผ่าน กรองใสกิ๊ก

ขนาด กำลังดูด แอร์รถยนต์ ดูด ฝุ่น ไปหมดแล้ว
ผมใช้แผ่นกรองอากาศของ 3M ซื้อเป็นม้วน ตัดไปวางบนกรองแอร์รถยนต์
ใช้กรองฝุ่นขนาดเล็กได้เหมือนกัน แถมถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 12:09:12 »
ลมตู้แอร์แรงกว่าของกรองหลายสิบเท่า

อาจจะต้องรอนานหน่อย กว่าจะเจอฝุ่นในกรองนอก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 14:36:29 »
ผมใช้ Mi Car Air Purifier ครึ่งปี app ก็แจ้งให้เปลี่ยนกรองแล้ว แต่ผมลากใช้1ปี ฝุ่นขาวเยอะเหมือนกัน
ขนาดกรองแอร์รถผมก็ใช้ HEPA ด้วยนะครับเปลี่ยนที่1ปีเหมือนกัน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2022, 11:48:44 »
ถ้าเป็นเบนซ์รุ่นใหม่ๆ ใช้ ไม่ถึง สามเดือน กรองข้างนอก ดำปี๋เลย 
ส่วนรถคุณ ตำแหน่งที่วาง มันไม่ได้ เพราะมันมีรูจากด้านอื่นให้อากาศไหลเข้า เลยไม่แปลกใจทำไม มันถึงไม่ดูดซับฝุ่นเลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 19:09:48 »
ถ้าเป็นเบนซ์รุ่นใหม่ๆ ใช้ ไม่ถึง สามเดือน กรองข้างนอก ดำปี๋เลย 
ส่วนรถคุณ ตำแหน่งที่วาง มันไม่ได้ เพราะมันมีรูจากด้านอื่นให้อากาศไหลเข้า เลยไม่แปลกใจทำไม มันถึงไม่ดูดซับฝุ่นเลย

ที่สงสัยคือ ในรถมันก็น่าจะมีฝุ่นหลุดรอดเข้ามาแน่ๆ  แต่พอมันเข้ามาแล้วไม่โดนเครื่องกรองดูดเข้าไปบ้างเลยเหรอครับ