ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมรอบคัน ทำอย่างไรไม่ให้โดนค่าexcess  (อ่าน 33970 ครั้ง)

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ใช้รถมา6 ปี ประวัติดีตลอดการใช้งาน ไม่เคยไปชนใคร แต่ที่จะเคลมเนื่องจากมีรอยหินกระเทาะ โดนอะไรของแหลมขูดบริเวณชายล่าง ประตูโดนคนเปิดกระแทกสีหลุด หินกระเด็นโดนหลัง มีลักยิ้ม ประกอบกับจะเปลี่ยนรถพอดีเลยอยากนำไปเคลมรอบคัน จึงอยากสอบถามว่าทำอย่างไรที่จะไม่ต้องจ่ายค่า excessครับ 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: เคลมรอบคัน ทำอย่างไรไม่ให้โดนค่าexcess
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:33:14 »
ถ้าเงื่อนไขตอนทำประกันตกลงกันว่า ต้องจ่าย ค่า EXCESS กรณีเคลมไม่มีคู่กรณี หรือ กรณีมีคู่กรณีแต่ผู้ทำประกันเป็นฝ่ายผิด ก็ต้องจ่ายครับ

ดูเงื่อนไขเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: เคลมรอบคัน ทำอย่างไรไม่ให้โดนค่าexcess
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:43:27 »
คำแนะนำจากตัวแทนที่วิ่งมาเครมรถผมที่บ้านนะครับ

อย่าเครมรอยสะเก็ดหินครับ ถือว่าเกิดจากการใช้งาน (ยกเว้นรอยสะเก็ดหินที่กระจก) เสียค่า exess ครับ
ให้เครมเป็นอุบัติเหตุที่คู่กรณีเป็นสิ่งไม่มีชีวิตคือ เสาไฟ รั้วบ้าน ประตูบ้าน  กระถางต้นไม้ ฟุตบาท
หารอยที่เหมาะสม กำหนดคู่กรณี ช่วงเวลาที่เกิดเหตุ ลำดับเหตุการณ์โดยสังเขป ของแต่ละรอยหรือแต่ละชิ้นที่จะเครม

ผมพึ่งจะเครมรอยครูดสเกิ๊ตและแผลฉีกที่กันชน คู่กรณีเป็นฟุตบาท และผมให้เขามาเครมที่บ้าน ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
เป็นประกันชั้น 1 ซ่อมห้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2014, 12:46:46 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 13:28:28 »
ในรถประกอบไปด้วยชิ้นส่วนมากมาย
ฉะนั้นแล้ว ถ้าจะหลีกเลี่ยงไม่ให้โดน
ต้องเคลมไปทีละจุด  เช่น
วันที่ 1 เคลมกันชนหลัง บอกว่าถอยเบียด,ชนเสาบ้าน
วันที่ 5 เคลมกันชนหน้า บอกว่าชนรั้ว
วันที่ 10 เคลมหลังคา บอกว่าขับๆมา แล้วมีอะไรมาโดน
อะไรประมาณนี้ครับ เคลมจนกว่าจะครบรายการ

แต่เป็นผม ยอมเสียครับ ค่าเสียหายส่วนใหญ่ 4,000 บาท (เพราะได้ส่วนลดมา 3 ปีแล้ว คุ้มสุดๆแล้ว)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 13:51:26 »
ต้องบอกว่าเราเป็นคนทำเองครับ ตาม คห. ข้างบน ถ้าบอกว่าใครมาทำไม่รู้ โดนเฉี่ยวตอนจอดไว้ อันนี้เจอ excess แน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 15:15:46 »
ประกันมีจำนวนครั้งที่ให้เครมด้วยในหนึ่งปี

เครมทั้งคัน สีไม่เพี้ยนดีที่สุดครับ จ่ายนิดเดียวคุ้มครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 20:51:32 »
1000 เดียวเองนะ วิริยะ ครับของผม ทำไปเลย คุ้ม

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 21:01:28 »
1000 เดียวเองนะ วิริยะ ครับของผม ทำไปเลย คุ้ม

ผมยังโดน2000 (จากราคาเต็ม6000) ต้องขอบคุณแผนกบัญชีที่ไปต่อรองราคาได้ ทำสีเสร็จเดี๋ยวต้องซื้อของไปเซ่นแผนกบัญชีเสียหน่อย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 00:17:11 »
AXA 1000 บาท

แต่หากเคลมว่าชนสิ่งไม่มีชีวิต เสา รั้ว  ไม่เสีย ผมก็งง เราก็เคลมเป็นมอไซค์ชน ลืมไป โดนไปเลย 1000 แล้วเขาก็มาบอกทีหลังว่า หากเป็นเสา ไม่เสีย อ้าว แต่เข้าระบบไปแล้ว เซ็ง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 21:07:08 »
ถ้าเป็นรอยเข้าเนื้อชัดเจน ก็ไม่โดนครับ
แต่พวกรอยขนแมว รอยเฉี่ยวจางๆ รอยลักยิ้ม ส่วนใหญ่โดนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 21:10:41 »
ขึ้นกับวิธีพูดด้วยครับ

ระหว่าง ผมขับไปชน
กับ
ผมมองไม่เห็นเลยชน

อันหลัง % โดนมากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 23:45:29 »
ผมใช้วิธีบอกตรงๆ ครับว่าจะเคลม ให้เค้าช่วยให้สรุป 2000 รอบคัน (รอบคันจริงๆเลยนะ ละเอียดยิบ)
พร้อมให้ ทริป พนง 500 ..... ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคนเคลมด้วยครับ ว่าจะเอาด้วยหรือไม่เอา

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 23:20:09 »
ผมซื้อประกันกับอู่

เวลาจะเคลมอะไร วิ่งเข้าไปให้อู่จัดการที่เหลือเองเลยครับ เรื่องราวอะไรยังไงก็ให้อู่ไปเมคเอาให้ แค่นั้นเลย ไม่เสียค่า Excess

ถ้าเคลมเยอะ ปีต่อมาเบี้ยจะขึ้น อู่ก็หาประกันเจ้าอื่นให้ แล้วก็ทำอีท่าไหนไม่รู้ ได้ส่วนลดประวัติดีซะงั้น

อย่างปีที่สองผมทำของสามัคคี เบี้ย 16xxx  (มาสด้า 2ครับ)
ฟาดเสาไฟฟ้า เคลมกระจุย เปลี่ยนประตูสองบานด้านขวา รวมถึงค่าเสาไฟ และเคลมค่ารถยกด้วย  ตอนจะต่อประกัน สามัคคีจะเอา 22xxx

อู่ก็เปลี่ยนมาทำกรุงเทพประกันภัยให้ ก็ไม่รู้ทำอีท่าไหน ได้ส่วนลดประวัติดี(ตรงไหน??) จ่ายเบี้ย 17860 บาท คุ้มครองไฟหน้าทรานฟอร์มเมอร์ด้วย

เนื่องจากไฟหน้าผมก็สภาพอนาถมาก มีรอยขุ่นข้างในเยอะ ก็ให้อู่เอาไปขูดขีดๆ แล้วขอประกันเคลม   ได้โคมไฟหน้าใหม่เอี่ยมครับ

ของแบบนี้ให้คนที่เขาชำนาญจัดการให้ดีกว่าครับ

ป.ล. ผมซ่อมอู่นะครับ  แต่ผมไม่ซีเรียส  เพราะปีแรกซ่อมห้าง จะเคลมแต่ละที รอแมร๊งเป็นเดือน คุณภาพก็ธรรมดา  มาทำอู่ เอารถเข้าได้เลย เคลมไม่หนัก อาทิตย์เดียวเสร็จ คุณภาพงานก็ไม่ได้ต่างอะไรกับห้าง แถมบริการดีกว่าเยอะ -.-

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 23:34:28 »
ผมซื้อประกันกับอู่

เวลาจะเคลมอะไร วิ่งเข้าไปให้อู่จัดการที่เหลือเองเลยครับ เรื่องราวอะไรยังไงก็ให้อู่ไปเมคเอาให้ แค่นั้นเลย ไม่เสียค่า Excess

ถ้าเคลมเยอะ ปีต่อมาเบี้ยจะขึ้น อู่ก็หาประกันเจ้าอื่นให้ แล้วก็ทำอีท่าไหนไม่รู้ ได้ส่วนลดประวัติดีซะงั้น

อย่างปีที่สองผมทำของสามัคคี เบี้ย 16xxx  (มาสด้า 2ครับ)
ฟาดเสาไฟฟ้า เคลมกระจุย เปลี่ยนประตูสองบานด้านขวา รวมถึงค่าเสาไฟ และเคลมค่ารถยกด้วย  ตอนจะต่อประกัน สามัคคีจะเอา 22xxx

อู่ก็เปลี่ยนมาทำกรุงเทพประกันภัยให้ ก็ไม่รู้ทำอีท่าไหน ได้ส่วนลดประวัติดี(ตรงไหน??) จ่ายเบี้ย 17860 บาท คุ้มครองไฟหน้าทรานฟอร์มเมอร์ด้วย

เนื่องจากไฟหน้าผมก็สภาพอนาถมาก มีรอยขุ่นข้างในเยอะ ก็ให้อู่เอาไปขูดขีดๆ แล้วขอประกันเคลม   ได้โคมไฟหน้าใหม่เอี่ยมครับ

ของแบบนี้ให้คนที่เขาชำนาญจัดการให้ดีกว่าครับ

ป.ล. ผมซ่อมอู่นะครับ  แต่ผมไม่ซีเรียส  เพราะปีแรกซ่อมห้าง จะเคลมแต่ละที รอแมร๊งเป็นเดือน คุณภาพก็ธรรมดา  มาทำอู่ เอารถเข้าได้เลย เคลมไม่หนัก อาทิตย์เดียวเสร็จ คุณภาพงานก็ไม่ได้ต่างอะไรกับห้าง แถมบริการดีกว่าเยอะ -.-

:D