ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม honda ออกแบบยางขอบกระจกประตูแปลกๆ ในรุ่น jazz gk กับ city gm6 ครับ  (อ่าน 3630 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
2 รุ่นนี้เจอปัญหาหลายคันมากเรื่องน้ำเข้าทางประตูรถ เกิดจากแผ่นพลาสติกในแผงประตูกันน้ำไม่อยู่ ด้วยความที่น้ำเข้าเยอะและกาวหลุด

สาเหตุที่น้ำเข้าเยอะเพราะยางขอบกระจกมันไม่แนบกับกระจกทำให้น้ำเข้าได้เต็มๆทุกจุด รถรุ่นอื่นๆมันจะแนบทำให้น้ำเข้าได้ตรงมุมเท่านั้น

อยากรู้ว่าทำไมถึงมีการออกแบบแปลกๆแล้วเกิดปัญหาครับ

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวที่มองว่ายางขอบกระจกของรถ 2 รุ่นนี้แปลกๆ ดูเก็บงานไม่เรียบร้อยด้วย อ้อ ยางขอบประตูด้วยครับ ทั้ง City GM6 Jazz GK และ HR-V ตัวที่แล้ว งานตัดแปะมากกกกกกกกก มาไม่รอบบานประตู ส่วนนึงอยู่ที่หลังคาตัวถัง อีกส่วนอยู่ที่ขอบประตู งงใจวิศวกรที่ออกแบบตรงจุดนี้เหมือนกันว่าเค้าคิดอะไร  :-\

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
รุ่นน้องเคยถามเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเวลาน้ำไหลจะผ่านประตูลงท่อน้ำทิ้งด้านล่าง
มันแปลกประหลาดยังไงก็ไม่รู้นะ

ออฟไลน์ tsubasa

ลด cost
ลดคุณภาพครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวที่มองว่ายางขอบกระจกของรถ 2 รุ่นนี้แปลกๆ ดูเก็บงานไม่เรียบร้อยด้วย อ้อ ยางขอบประตูด้วยครับ ทั้ง City GM6 Jazz GK และ HR-V ตัวที่แล้ว งานตัดแปะมากกกกกกกกก มาไม่รอบบานประตู ส่วนนึงอยู่ที่หลังคาตัวถัง อีกส่วนอยู่ที่ขอบประตู งงใจวิศวกรที่ออกแบบตรงจุดนี้เหมือนกันว่าเค้าคิดอะไร  :-\

อันนี้อีกเรื่องที่ทำผมเอ๊ะเหมือนกัน เอายางขอบประตูมาตัดครึ่ง ส่วนนึงติดตัวรถอีกส่วนนึงติดประตู

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
เคยเจอเหมือนกันครับ นอกจากน้ำจะเข้าแล้ว เวลาลดกระจกลงแล้วขับ กระจกจะมีอาการคลอนๆสั่นๆหลวมๆเหมือนรถเก่าๆไม่แน่นๆเหมือนที่ควรจะเป็น เวลารถสะเทือนทีเสียงกระจกสั่นพับๆ ได้แต่ปลงครับ เพราะมันก็ดังทั้งคัน ทั้งคอนโซลหน้า แผงประตู กระจก 555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันเป็นมาตั้งแต่ Jazz GE '09 แล้วอะ รถผมเคยเป็น ช่างทำการปรับตั้งประตูใหม่ให้แน่นขึ้นก็โอเคละ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Jazz GK ยังไม่เคยเจอน้ำเข้าครับ แต่ก็….. ยางขอบประตูไม่เรียบร้อยเลย แล้ว ติดดูดีมาเเค่ส่วนคนขับ ประตูอื่นๆติดมานิดเดียว (เหมือนโดนหลอก T..T) แถมติดแปลกๆ ไม่เรียบร้อย เหมือนกันเลยครับ

ผมว่า Honda genenration นี้ ลด cost ค่อนข้างเยอะเลย, งานประกอบไม่แน่น ภายใน ก๊อกๆแก๊กๆ หลวม +  เสียงดัง, สิ่งที่เสียก่อนถึงเวลาอันควรผม มี ไดสตาร์ต, ปีกนก แต่ยังไม่เคยเจอสนิมครับ
(Honda Gen ปัจจุบันไม่รุ้ว่ายังเป็นอยุ่มั้ย, แต่ City Turbo ผมแค่ไปลอง test drive, ผมก็เจอ console หลวมๆ ประกอบไม่แน่น เหมือนกัน แต่งานส่วนอื่นๆดูดีนะ ประตูคนขับเเน่นดี)

Honda City 2012 อีกคัน ยังไม่หลวมเท่านี้ ไม่มีอะไรพังก่อนเวลาที่ควรพัง