ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai H1 เครื่องร้อนจัดเวลาขึ้นเขา  (อ่าน 18323 ครั้ง)

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
Hyundai H1 เครื่องร้อนจัดเวลาขึ้นเขา
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 23:14:53 »
พอดีที่บ้านใช้อยู่ครับ ตอนนี้ สองแสนโลกับเวลาสามปี
วันนี้ขับขึ้นอินทนนทฺมาครับ ขับไปพ้นสำนักงานอุทยานสักพัก พอพ่อลากเกียร์สองช่วงขึ้นเขาเพราะรถไม่มีแรง เครื่องก็เริ่มร้อน เกจเริ่มขยับ
แต่พอผ่อนเกียร์ เกจก็ลงมาอยู่ตรงกลางเหมือนเดิมโดยใช้เวลาไม่นาน เลยจอดรถเช็ค ก็ปกติทุกอย่างครับ ทั้งหม้อน้ำ หม้อพักน้ำ ไม่มีรอยรั่ว ไม่มีน้ำพร่อง
สายพานอะไรปกติหมด พัดลมทำงาน เลยสงสัยว่าจะมาจากอะไรได้บ้างครับ
ปล.เคยขับขึ้นเมื่อปีก่อนได้ครับ ยันยอดดอยรวดเดียว
แต่มีประวัติเมื่อสามเดือน ไปขึ้นภูทับเบิก แล้ว พัดลมไม่ทำงาน(สาเหตุจากรีเลย์พัดลมไหม้ ทราบทีหลังจากศูนย์) เลยทำให้เครื่องน็อก
ตอนนั้นรู้สึกน้ำจะเดือดออกมาด้วย ต้องรอให้เย็นจึงขับลงเขามาได้ ก่อนหน้านั้นก็เคยขึ้นตามปกติครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: Hyundai H1 เครื่องร้อนจัดเวลาขึ้นเขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 23:46:53 »
ระบบระบายความร้อนถ้ามีปัญหาก็วาล์วน้ำ,หม้อน้ำ,พัดลม,ท่อยางหม้อน้ำ วนอยู่แค่นี้แหละครับ กรณีนี้ผมแนะนำให้ดูที่หม้อน้ำผมเข้าใจว่า จขกท.ไม่เคยล้างทำความสะอาดรังผึ้งหม้อน้ำแน่ๆ ใช้มานานๆมันมักจะมีพวกซากแมลงและวัสดุต่างๆเข้าไปติดในรังผึ้งทำให้การระบายความร้อนมีปัญหาครับ ต้องใช้ลมเป่าหรือถอดหม้อน้ำออกมาล้างครับ ไม่งั้นก็เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: Hyundai H1 เครื่องร้อนจัดเวลาขึ้นเขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 00:28:53 »
สัญนิษฐานว่า  หม้อน้ำอาจจะมีการตัน ลองถอดออกส่องไปล้างดูครับ น่าจะช่วยได้

รอท่านอื่นเสริมต่อนะครับ  :D

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 01:17:22 »
เป็นผลพวงมาจากความร้อนที่เคยขึ้นเมื่อสามเดือนที่แล้วครับ
พอเครื่องทำงานหนักมากและมีโหลดเยอะๆ จึงทำให้เข็มความร้อนขยับได้ครับ
คาดว่าฝาสูบน่าจะเริ่มโก่งนิดๆแล้วละครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 01:57:30 »
ถ้าผมจำไม่ผิด H1 สีเทา รึสีดำ
ผมเห็นที่ยอดดอยอินทนน เวลา 8-9โมงเช้า วันที่31ธ.ค. ใช้ไหมครับ

ตอนที่ถอยจอดข้างทาง
ผมได้ยินเสียงเครื่องยนต์ดีเซลดังจริงๆ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 02:22:42 »
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ขึ้นอินทนนท์ก็ความร้อนขึ้นตรงบริเวณแถวๆพระธาตุเช่นกันครับ ขึ้น 2 ครั้งเป็นทั้ง 2 ครั้งครับ
ครั้งที่ 2 ลองขับแบบชิลๆไม่เร่งเครื่องมาก ก็ยังเป็นอยู่ครับ เคยหาข้อมูลก็เป็นเกือบทุกคันครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นจากระบบระบายความร้อนระบายไม่ดีพอในช่วงอากาศเบาๆแบบยอดดอยหรือเปล่า
เพราะการใช้งานปกติมันก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนเลย

ผมแค่เดานะครับ ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 08:55:37 »
ถ้าผมจำไม่ผิด H1 สีเทา รึสีดำ
ผมเห็นที่ยอดดอยอินทนน เวลา 8-9โมงเช้า วันที่31ธ.ค. ใช้ไหมครับ

ตอนที่ถอยจอดข้างทาง
ผมได้ยินเสียงเครื่องยนต์ดีเซลดังจริงๆ  ;D

ผมขึ้นรอบบ่ายครับ เมื่อวานนี้ คิดว่ารถน้อยหน่อยได้ขึ้นได้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกท่านนะครับ
กลับไปว่าจะให้ช่างตรวจหม้อน้ำตรวจระบบอีกรอบครับ
เมื่อเช้าน้ำในหม้อพัก มีการลดลงจากเมื่อวาน เมื่อวานตั้งแต่เกิดอาการน้ำก็ไม่ลด
มาลดตอนเช้าครับ หลังจากทิ้งเครื่องให้เย็นตั้งแต่เมื่อคืน

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 09:52:28 »
รถเคยโอเวอร์ฮีตมาก่อน ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว ฝาสูบอาจะไม่100%

เมื่อเจอใช้กำลังหนักๆ ก็จะเป็นอย่างนี้อีก เว้นแต่ถอดฝาสูบมาเช็คอาจโก่งเล็กน้อย

ไม่ใช่แค่เปลี่ยนประเก็นอย่างเดียว

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 12:21:10 »
น้ำหนักรถ สัมภาระ ทางชัน อากาศเบาบาง +เคยฮีท
เช็คพัดลม หม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง ขอบฝาครอบเครื่องมีน้ำมันซึมรึเปล่า
One Day.

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 12:42:00 »
ตอนที่เครื่อง knock ไปครั้งที่แล้วได้มีการไสฝาสูบหรือทำอะไรบ้างครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 13:11:53 »
ตอนที่เครื่อง knock ไปครั้งที่แล้วได้มีการไสฝาสูบหรือทำอะไรบ้างครับ

ไม่ได้ทำอะไรครับ มีแค่เปลี่ยนรีเลย์กีบเช็คเฉยๆ เลยว่าจะเอาเข้าศูนย์ใหญ่ ให้เช็คให้ละเอียด

ออฟไลน์ Redcliff

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 17:46:11 »
H1 อาการคล้ายๆกัน พี่เขยฝืนขับไปปรากฏว่าชาฟต์ละลายครับ ยกขึ้นสไลด์ไปให้ศูนย์ตีราคาซ่อมประมาณแสนกว่าๆ หน้ามืดเลยทีเดียว เอามาซ่อมข้างนอกก็โดนไปแปดหมื่นกว่า เขาบอกให้เชคเครื่องบ่อยๆมีปัญหาเรื่องชาฟต์ละลายเยอะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 18:02:13 »
ดูระบบน้ำหล่อเย็น หม้อน้ำ วาล์วน้ำ ท่อยาง น้ำยาหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำ
ตรวจเช็คพัดลมไฟฟ้า
ตรวจเช็คครีบหม้อน้ำมีล้มหรือมีพวกสิ่งสกปรกไปอุดตันบ้างไม ทำให้อากาศผ่านไม่สะดวก มีผลกับการระบายความร้อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 21:08:49 »
รถเคยโอเวอร์ฮีตมาก่อน ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว ฝาสูบอาจะไม่100%

เมื่อเจอใช้กำลังหนักๆ ก็จะเป็นอย่างนี้อีก เว้นแต่ถอดฝาสูบมาเช็คอาจโก่งเล็กน้อย

ไม่ใช่แค่เปลี่ยนประเก็นอย่างเดียว

+1 ครับ  อาการคงไปถึงประเกรนกับฝาสูบแล้ว

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 01:18:41 »
ถ้าเคยมีประวัติ เครื่องฮีท
และน้ำเริ่มมีหาย จากที่ไม่เคยหาย
แสดงว่า ฝาสูบ/ปะเก็น ผิดปรกติแล้วครับ
ตรวจดูได้เลย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 06:45:28 »
น่าสงสัยว่าเทอร์โบคงมีปัญหารถเลยไม่มีกำลังครับ ไมล์ขนาดนี้คงต้องตรวจเทอร์โบแล้วละครับ H1ของผมเทอร์โบเริ่มมีปัญหาที่2แสนกว่าโลครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 08:39:45 »
ทดสอบว่า ปะเก็นแตก ฝาสูบโก่งหรือเปล่า ให้ทำแบบนี้ครับ เติมน้ำให้เต็มเปิดฝาไว้ ติดเครื่องจนอุณหภูมิน้ำเริ่มร้อนใกล้เคียงกับ
ที่ใช้งานแล้วลองค่อยๆเร่งเครื่อง สังเกตน้ำทีฝาว่ามีฟองอากาศหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่าฝาสูบมีปัญหาอาจแค่ปะเก็นแตกหรือฝาสูบโก่ง แต่ส่วนใหญ่ถ้าน้ำในหม้อน้ำหายเร็วผิดปกติ ระบบฝาสูบมีปัญหาแน่  ปล.ตอนทดลองระวังน้ำพุ่งล้นใส่ร่างกายด้วยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 14:50:10 »
ขอบคุณครับ สองวันมานี้ดูอาการตลอด น้ำในหม้อพักไม่ค่อยลดเท่าไหร่ ขับบนทางเรียบ เร่งแซง หรือขึ้นเขาแบบเส้นทางข้ามจังหวัด
ใช้แต่เกียร์ D ยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ
 ส่วนเรื่องฝาสูบ เดี๋ยวจะตรวจสอบครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 10:24:22 »
ตัวปี 09 พัดลมฟรีปั๊มหน้าเครื่องไปขึ้นมาหลายที่ความร้อนไม่เคยขึ้น  ตอนนี้ใช้ตัวปี14 พัดลมเป็นไฟฟ้า ไปขึ้ันเขา

ค้อมาความร้อนขึ้นเลยคับ ต้องจอดคับ ผมว่าเป็นที่พัดลมระบายความร้อนไม่พอคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:57:03 »
ตัวปี 09 พัดลมฟรีปั๊มหน้าเครื่องไปขึ้นมาหลายที่ความร้อนไม่เคยขึ้น  ตอนนี้ใช้ตัวปี14 พัดลมเป็นไฟฟ้า ไปขึ้ันเขา

ค้อมาความร้อนขึ้นเลยคับ ต้องจอดคับ ผมว่าเป็นที่พัดลมระบายความร้อนไม่พอคับ

อันนี้ก็น่าคิดครับ เนื่องจากเป็นไฟฟ้าสองตัว ตั้งแต่รุ่นที่ผมใช้ ถ้าจะติดพัดลมเพิ่มก็น่าจะดีขึ้น
แต่เขาค้อผมขับสบายๆนะครับปี 12 เครื่องเดียวกัน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 08:07:16 »
ได้เรื่องแล้วครับ เมื่อวานจอดเปิดแอร์ตากแดด สักพัก
 แอร์ไม่เย็นแถมความร้อนขึ้นเลย ให้เครื่องเย็นแล้วเอาเข้าศูนย์
ศูนย์เจอ พัดลมไฟฟ้าเสีย กับ ฟิวส์ไหม้สองตัว แต่ไม่ได้ถามว่าฟิวส์อะไรครับ
รออะไหล่วันนี้น่าจะเสร็จครับ