ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องรถประเภท Ute  (อ่าน 5568 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าด้วยเรื่องรถประเภท Ute
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 16:50:00 »
ผมได้เห็นพวกรถยนต์ตามในคอมพิวเตอร์ สังเกตว่ามีพวก Sedan SUV Crossover (ไม่นับ Pickup ทั่วไป) จับไปทำเป็นรถกระบะที่เรียกว่า Ute  ในบ้านเรายังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไรซึ่งจริงๆแล้วมันเป็นรถดัดแปลงชนิดที่ไม่มีขายในไทย แต่เป็นตัวส่งออกไปต่างประเทศ มันก็น่าใช้กว่ารถกระบะมาตรฐานที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้ ผมมีข้อสงสัยดังนี้

-Ute อ่านว่าอะไร มันคือรถอะไร ความหมาย ที่มาเป็นอย่างไร ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไร
-Ute มีไว้ทำไม เป็นรถขับเคลื่อนแบบใด ใช้งานอย่างไร
-ความนิยมของรถยนต์แบบ Ute เป็นอย่างไร ขอรายชื่อรถยนต์ประเภทนี้ด้วย

ถามอีกอย่าง ว่าทำไมไม่เอาพวก Ute เข้ามาขายในไทย เพราะเหตุใด ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องรถประเภท Ute
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 17:52:54 »
toyota vigo, nissan navara, mitsu triton, .... หรือคุณจะใช้กะบะพื้นฐานเก๋งอย่าง Holden UTE หรือ Ford Flacon UTE  

http://www.holden.com.au/vehicles/ute

http://www.ford.com.au/commercial/falcon-ute

ก็เรียกว่า UTE อ่านว่า ยูท ครับ

เป็นคำที่ใช้เรียกรถกะบะในออสเตรเลีย (ประเทศอื่นใช้รึเปล่าผมไม่ทราบนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 18:02:20 โดย gorilla »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:53:00 »
บ้านเราก็มีนะ mazda familiaกับnissan nvไงครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:11:21 »
Ute ในความหมายปัจจุบันก็คือ รถกระุบะ ที่มีพื้นฐานมาจากรถเก๋งครับ

ดังนั้นเรื่องความทนทาน คงสู้กระบะแท้ๆ ไม่ได้ครับ

(คิดง่ายๆ เทียบระหว่าง NV กับ Frontier ละครับ)

แต่ข้อดีคือรถเบากว่า ขับง่ายกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 23:54:35 »
จาก Nissan NV เป็นต้นมา เราก้ไม่ได้เห็นกระบะ Ute กันบนถนนประเทศไทยกันอีกซักเท่าไหร่เลยนะครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:42:55 »
ute มาจากคำว่า utility อะไรเนี่ยแหละครับ ถ้าออสแท้ๆจะเอาพื้นฐานเก๋งมาทำกระบาในครึ่งคันหลัง แต่พวก d-max ที่ออสเค้าก็เรียกว่า ute เลยสรุปว่ายูทใช้เรียกรถที่มีกระบะท้ายเอาไว้ใช้อเนกประสงค์ครับ  :)
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai