ผู้เขียน หัวข้อ: All new Alphard 2015จะประกอบที่อินโด ทันAEC ไทยจะนำเข้ามา. ราคาจะไม่เกิน2.5ล้าน  (อ่าน 16480 ครั้ง)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
มีข่าวมาว่าAlphardใหม่จะประกอบที่อินโดฯ2015 ซึ่ง.ในตอนนี้ก้อประกอบขายในอินโดอยู่แล้วตัว2.4Gราคาไม่เกิน2.3ล้าน แต่ถ้ามาไทยราคาประมาณนี้ ตลาดในไทยจะตอบรับกับที่มากับราคามากน้อยเพียงใด ออฟชั่นที่ด้อยกว่า หน้าตาที่หล่อด้อยกว่าจะบ้านเกิด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคงขายดีนะครับ

Odessey มีกลัวละ :D

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ถ้าเปนจริงจะดีมากครับ

น่าจะได้เครื่องhybridตัวแคมรี่ใช้ร่วมกับEs/NXด้วย ราคาสัก2.5ล้านกำลังสวย

แล้วทำไมประกอบอินโดแล้วออฟชั่นต้องน้อยลงด้วยล่ะครับ
อัดออฟชั่นมาก็ไม่น่าจะต่างอะไร อาจจะมีนำเข้าแบบโครงมาใส่เบาะในไทย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ขายดีกว่าเดิมแน่นอนแต่อยากให้มีเครื่องดีเซลบ้าง  ;)

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัว ผมคิดว่ารถตู้ premium แบบนี้ อยากให้ประกอบไทยแล้วส่งออกไปขายมากกว่านะ

ถ้าเปิดราคามา 2.3M แล้วบอกว่าประกอบอินโด ผมว่าแฟนๆ ที่เคยใช้คงชะงักบ้างละ

คิดว่าลูกค้าที่ซื้อรถราคาระดับนี้ ยังไงซะก็เป็นฐานลูกค้าเก่าๆ ที่มีกำลังซื้อสูง และ ถ้าจังหวะนั้น เงินเยน อ่อนค่า ราคารถเกรย์ที่มาพร้อมกับ option เต็ม ก็อาจจะเปิดที่ 2.6-2.7 M

ถ้าได้ของมากกว่า ส่วนต่างระดับนี้ผมว่าหลายคนยอมจ่าย

ออฟไลน์ aood!e

ออฟไลน์ reyeshenry

อินโด งานประกอบ ไม่โอเค สู้บ้านเรานะครับ
ราคาถูกมาก็จริง แต่ ว่า เออ  จะดีเหรอ

ออฟไลน์ TerngST

อยากได้คับ รถน่าใช้ สัก2.3 ลบ ได้มะคับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Definitely horrible quality, should rather getting jap-made V6 ones.

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าประกอบอินโนนะ 2.3 แพงไปครับ
นำเข้าจากญี่ปุ่นช่วงที่ค่าเงินอ่อน
ผมซื้อตัว Full option ประตูไฟฟ้า 3 บาน เบาะมิกกี้เมาส์
ไฟฟ้า 4 ตัว กล้องรอบคัน ระบบช่วยจอด ได้แค่ 2.8 ล้านนะครับ
ผิดกันแค่ 5 แสน คนน่าจะเลือกนำเข้าจากญี่ปุ่นอยู่ดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Auto

ประกอบอินโดราคานำเข้าไทย 2.3 ล้านบาท  ถ้าเป็นจริง    ราคา  Alphard  Velfire มือ 2  ทุกวันนี้ได้ร่วงกระจายกว่านี้อีกแน่นอน

ออฟไลน์ delete

สังเกตเลยนะว่า ช่วงหลังๆ รถใหม่ ประกอบในภูมิภาค(เพื่อได้สิทธิภาษีอาเซียน)
ไปอินโด มาเลย์ กันหมด ไทย มีแต่รุ่นเดิมๆ
แสดงให้เห็นอย่างนึงว่า ตลาดบ้านเรา ถึงจุดอิ่มตัวแล้ว
ทีนี้จะเลือกไม่ได้ละว่าประกอบจากอินโด ไม่ดีเท่าบ้านเรา
ก็บ้านเราไม่มีรถแบบนี้น่ะสิ

ออฟไลน์ Auto

ที่บริษัทญี่ปุ่นเขาตัดสินใจย้ายไปลงที่อินโด มาเลย์มันมีเหตุผลประกอบกันหลาย ๆ ข้อรวม ๆ กัน

1. ค่าแรงไทยปรับขึ้นมา
  2. ช่วงการเมืองของไทยตั้งแต่ก่อนหน้านี้มันไม่นิ่ง มาหลายปี ทุกฝ่ายเขาก็รู้ ทำให้การตัดสินใจลงทุนไปอยู่ที่อื่นแทน
  3. เรื่องน้ำท่วมของไทย  บริษัทรถยนต์จึงกระจายความเสี่ยงไปอยู่ที่อื่นบ้าง
  4. เรื่องรถปิคอัพกับ อิโคคาร์เป็นโปรดักส์ที่รัฐบาลส่งเสริมการลงทุนและภาษีเลยกลายเป็นภาระข้อใหญ่     การปรับไลน์ต้องสอดคล้องกัน   ในขณะที่รถ  MPV  SUV  บ้านราไม่ได้ส่งเสริม ไปประเทศอื่นดีกว่า       

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
รอช้อนมือสอง ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าประกอบอินโนนะ 2.3 แพงไปครับ
นำเข้าจากญี่ปุ่นช่วงที่ค่าเงินอ่อน
ผมซื้อตัว Full option ประตูไฟฟ้า 3 บาน เบาะมิกกี้เมาส์
ไฟฟ้า 4 ตัว กล้องรอบคัน ระบบช่วยจอด ได้แค่ 2.8 ล้านนะครับ
ผิดกันแค่ 5 แสน คนน่าจะเลือกนำเข้าจากญี่ปุ่นอยู่ดี

เห็นด้วยครับ ราคาห่างกันประมาณนี้ถ้าจะขายได้ option ต่างๆ ต้องเท่ากันเลย ถึงจะน่าสนใจจริงๆ

แต่ถ้ามาเเล้วตัด option ออกเยอะ แล้วมาอาศัยตรงที่ว่า TMT ขายเอง มี warranty ตรงจากผู้ผลิต ก็คงทำให้ผู้ที่คิดจะซื้อมีลังเลได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Alphard ปกติ ก็เคยมีประกอบอยู่ในเมืองไทย อยู่แล้ว
แต่เป็นรูปแบบ SKD

ต้องถามคนปล่อยข่าวว่า นี่เขาเคาะแล้วเหรอ?
ผมไม่ค่อยเชื่อข่าวน่ี้

รุ่นต่อไปของ Alphard จะเปิดตัวในญี่ปุ่น ปีหน้า

และหน้าตา จะมาในแบบ Pink Crown ตัวปัจจุบันครับ