ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Jazz ติด LPG ครับ  (อ่าน 7090 ครั้ง)

ออฟไลน์ FelLoW

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Jazz ติด LPG ครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 19:00:37 »
พอดีมีพี่สาวขับ JAZZ ปี 2010 อยู่ แต่พี่เค้ารับภาระค่าน้ำมันไม่ไหว จึงอยากนำไปติดแก๊ส LPG เพราะไม่อยากต้องขายรถเพื่อเปลี่ยนเป็นรถ CNG ออกมา เค้าเสียดายราคาขายต่อที่ขาดทุน ผมจึงมาขอความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนว่า JAZZ ติด LPG จะมีปัญหาไรมั้ยครับ แล้วถ้าติดแบบถังโดนัทจะมีอันตรายอะไรหรือเปล่าวครับ เนื่องจากไม่อยากต้องเอามาไว้ในห้องสัมภาระเพราะทำให้ดูเกะกะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Jazz ติด LPG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:07:00 »
 ;D ;D ;D.........หลังติด LPG 3-4 หมื่นกิโลเมตรพบว่า O2s มักจะไหม้ทั้งตัวหน้าและหลัง ทำให้เครื่องยนต์สั่นขณะเดินเบาแทบทุกคัน จนกว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หลายสตางค์อยู่  ก็จะไปได้อีกหนึ่งรอบ  และต้องเข้าอู่ตั้งวาล์วทุกหมื่นกิโลฯ  ถ้าคุณพอรับได้กับสิ่งที่ต้องดูแลเพิ่มขึ้นมาได้  ก็ไม่มีอะไรอย่างอื่นน่ากวนใจครับ 8)
                                                                                                     yogibear

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: สอบถามเรื่อง Jazz ติด LPG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:28:42 »
ถังโดนัทตอนนี้ติดตั้งได้ถูกต้องแล้วครับ

ดูแลเหมือนรถติดแก๊สทั่วไป หมั่นใส่ใจกับน้ำและน้ำมันเครื่อง

แล้วก็หาอู่ที่ชื่อดีๆ ไว้ใจได้หน่อย  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 21:02:17 »
;D ;D ;D.........หลังติด LPG 3-4 หมื่นกิโลเมตรพบว่า O2s มักจะไหม้ทั้งตัวหน้าและหลัง ทำให้เครื่องยนต์สั่นขณะเดินเบาแทบทุกคัน จนกว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่หลายสตางค์อยู่  ก็จะไปได้อีกหนึ่งรอบ  และต้องเข้าอู่ตั้งวาล์วทุกหมื่นกิโลฯ  ถ้าคุณพอรับได้กับสิ่งที่ต้องดูแลเพิ่มขึ้นมาได้  ก็ไม่มีอะไรอย่างอื่นน่ากวนใจครับ 8)
                                                                                                     yogibear

ของผม Jazz รุ่นเดี่ยวกับ  จขกท นะครับ ผมวิ่งมา 100,000 โลแล้ว ยังไม่พบว่า O2sมันเสีย (แต่มันคืออะไรอะครับ ออกซิเจนเซ็นเซอร์หรอ)

ของผมมันไม่เคยเสียครับ และตั้งวาลไม่ใช่ทำทุกๆ 10,000โลนะครับ อันนี้บ่อยเกินครับ เพราะตั้งวาล์ที ก็ เกือบ1,000 บาทนะครับ

ผมไม่เห็นความจำเป็นต้องตั้งบ่อยอะไร แต่สัก 40,000-50,000 ก็ควรตั้งได้แล้วครับ วาล์วมียันแน่นอน แต่ไม่มากครับ แค่นิดหน่อย

แนะนำให้หาอุ๋ติดตั้งดีๆ และถังโดนัท ติดได้ไม่มีปัญหาครับตอนเห็นว่า จดทะเบียนได้แล้วด้วย แต่ทำใจนิดนะครับ ช่วงนี้ถังโดนัทเห็นว่าขาดตลาดเสียแล้ว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 21:08:09 »
ติดอยู่ครับ

ถังโดนัท only อันตรายไม่มีครับ ถ้าเจอร้านติดตั้งดี

และเราเข้าใจการใช้เชื้อเพลิง LPG

ต้องดูแลเพิ่มขึ้นจากปกติ

เพราะเนื่องจากว่าอุปกรณ์จะเสื่อมเร็วขึ้น

อาทิ หัวเทียน และจะแสดงอาการอย่างชัดเจน

เมื่อมีอุปกรณ์ใดที่กำลังจะเสื่อมสภาพหรือเสื่อมสภาพไปแล้ว

ก็ต้องเปลี่ยน

และอีกอย่างนึง การรับประกันจากศูนย์หมดทันทีครับ รับตรงนี้ได้หรือเปล่า

แทบจะหมดทุกส่วนของรถ เครื่องเกียร์ ระบบไฟ ช่วงล่าง เบรค

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 23:48:28 »
ติดไปเถอะคับ

เลือกชุดอุปกรณ์หัวฉีด แก๊สดีๆ

ร้านทำดีๆ

ดูแลให้ถึง

รับรองไม่มีปัญหา คับ

ของผมวิ่งแต่ แก็สเพียวๆใน Jazz วิ่ง 170-180 แก็ส ตลอด มาหลายหมื่นกิโล แล้วไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเร้ยยยย ปกติดี
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:06:11 »
ปัญหาของคนติดแก๊สคือ แต่ละเดือนเงินไม่ค่อยเหลือครับเที่ยวตลอด  ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:25:18 »
                                                                                                     yogibear

ผมเห็นแจ๊ซหลายคันติดแก๊ซ วิ่งมา3-4หมื่น ยังปกติ ไม่ถึงขั้นต้องตั้งวา์ล์วทุกหมื่นกิโลเลยครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:18:20 »
Jazz ผม ติดมา 7 หมื่นโลแล้วครับ

วิ่งฉิว ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ 4 หมื่น เปลี่ยนหัวเทียน ตั้งวาวล์ แค่นี้ครับที่ทำ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:54:09 »
                                                                                                     yogibear

เรื่องตั้งวาล์วทุก 10,000 โล ผมว่า ไม่น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ
รถคุณผิดปกติอะไรหรือเปล่าครับ
ผมติดรถยุโรปด้วยซ้ำ 70,000 โลแล้ว ยังไม่ได้ทำอะไรเลย

ส่วนการดูแล เหมือนการดูแลรถปกติ แต่ต้องใส่ใจเกี่ยวกับระบบแก๊ส หน่อยครับ

หาอู่ดีๆติด ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ครับ อย่ากลัวที่จะเปลี่ยน เปลี่ยนแล้วจะติดใจ(ถ้าวิ่งรถมากนะครับ)
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:31:04 »
                                                                                                     yogibear

สงสัยใช้เป็นระบบMix ป่าวครับ
ถ้าเป็นระบบหัวฉีด มันจะเข้าไปเกี่ยวข้องกับO2sensor หรือครับ (เรื่องนี้ไม่แน่ใจ ผู้รู้รบกวนด้วยนะครับ)