ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Lancer E-car มือสองครับ  (อ่าน 5764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
สอบถามเรื่อง Lancer E-car มือสองครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:46:51 »
พอดีพี่สาวผมอยากหารถขับไปทำงาน กันฝนที่กำลังจะมาถึง
ตอนแรกดู มาสด้า แฟมิเลียไว้ เพราะใช้บรรรทุกของนิดหน่อย เวลาไปขายหลังเลิกงาน แต่ไม่มาก
ดูมาหลายคัน ส่วนมาก 5-7 หมื่น ผมเลยคิดว่ามันไม่ค่อยโอเค เลยลองดูเก๋ง เมื่อวานเลยเปิดดูตลาดรถ.คอม
ไปเจอแลนเซอร์ อีคาร์ 1.5 GLXI เกียร์ธรรมดา ติดแก้สระบบมิกซ์ ลงเล่มเรียบร้อย สภาพโอเค ทดลองขับแล้วใช้ได้
ไม่มีเสียงกุกๆ ช่วงล่าง เครื่องเร่งดีไม่มีควันขาว พวงมาลัยไม่สั่นคลอน ไม่กินซ้าย มีแค่เบรคลึกไปนิด แต่คิดว่าปรับตั้งได้
รถสีเทาเขียว ปี 37 คับ ลองถามคนขายเค้าบอก โอเวอร์ฮอลเครื่อง ช่วงล่าง มาหมดแล้ว เท่าที่ผมทราบรถรุ่นนี้
มีปัญหาหลังคาผุ ผมก็เลยถามว่าได้เปลี่ยนหลังคาหรือทำสนิมหรือยัง เค้าบอกทำสีมาแล้ว เท่าที่ดูมันก็โอเคในระดับราคา
แอร์ดี เครื่องเสียงไพโอเนียร์ มีแอมป์ เบาะดีไม่ทรุด กระจกไฟฟ้าก็ขึ้นลงดีครบ รอบเครื่องไม่สวิงขึ้นลง
แต่ล้อเป็นของรุ่น ท้ายเบนซ์ 1.5 แต่คิดว่าขอบ เหมือนกัน เค้าตั้งราคา 89000 บาท
พี่ๆคิดว่า ราคานี้เหมาะสมดีหรือยังครับ ควรจะต่อรองเท่าไหรดี ตอนนี้รอคำตอบว่าจะจัดไฟแนนซ์ได้หรือไำม่ และจะต่อรองเค้าอีกที แต่ดูท่าจะต่อได้ไม่มากเท่าไหรครับ  เพื่อนๆท่านใดพอจะมีวิธีเช็ครถรุ่นนี้ แบบละเอียดหรือไม่ครับ
รบกวนด้วยครับผม พี่ผมงบน้อยครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Northbridge

Re: สอบถามเรื่อง Lancer E-car มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:53:19 »
ที่บ้านมีอยู่คันนึง ซื้อมือสองมาเหมือนกันครับ คิดว่าราคานี้โอเคแล้วนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Lancer E-car มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:55:09 »
ดูเรื่องความร้อนนิดนึง  กับพวกท่อยางแรงดันสูงๆ  พวกนี้จะเสื่อมสภาพช่วงนี้แหละครับ
รถผมปี 1995 หลังคาไม่ผุ(เป็นล๊อตตัวนำเข้าพอดี)  ช่วงนี้จะเจอเรื่องสายยาง  สายไฟเสื่อมสภาพ
ช่วงล่างทำใหม่หมดแล้ว  เครื่องโอเวอร์ฮอลไป 1 ครั้ง  มอเตอร์รางกระจกซ่อมมาหลายครั้งจนนับไม่ได้
แอร์ก็ซ่อมบ่อยครับ   นอกนั้นก็ไม่มีอะไร   (เกียร์ MT อึดทนมากไม่เคยเคลม)

ราคานี้ได้ติดแก๊สด้วยก็คุ้มครับ  แต่ถ้าจะให้ดีไปตรวจเช็คระบบแก๊สหน่อยก็ดีว่าได้มาตรฐานรึเปล่า  ไม่ได้ไปติดชุ่ยๆมาอันนี้อันตราย

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:08:11 »
Toyota.  สามห่วงก็น่าสนใจ. ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:18:47 »
เรื่องระบบแก็ส เค้าเพิ่งติดตอน ต.ค.55 แจ้งลงเล่มตอนนั้น เมื่อวานลองขับ ก็ใช้แก็สขับคับ
เครื่องก็เดินปกติ ไม่สะดุด ไม่มีกลิ่นแก็ส ลองเหยียบไปถึง 4  พันรอบก็ไม่ตื้อ แต่ลืมลองวิ่งน้ำมันดู
ระหว่างขับ ความร้อนปกติ แต่แอร์ก็พอได้ ลองช่วง 5โมงเย็น ไม่รู้ว่าพอเที่ยงๆ หรือรถติดจะเย็นไหม อันนี้ไม่แน่ใจ
เดี๋ยวจะพยายามหารูปในเวปมาให้ดูนะครับ เมื่อวานไม่ได้ถ่ายไว้ แต่จะไปก็อป จากหน้าเวปที่เค้าประกาศขายมาให้ลองชม ลองติคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:24:02 »
รุปรถด้านหน้า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:25:40 »
ด้านหลัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:27:09 »
ภายใน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:27:47 »
ระบบแก็สมิกซ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:28:52 »
เครื่องยนต์คับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:41:38 »
หาคนที่เชี่ยวๆเรื่องมือสองไปดูด้วยก็ดีนะครับ รถเก่าอย่างนี้ดูไม่ยากมากครับถึงเค้าอยากย้อมแมวก็ไม่คุ้มอยู่ดี ถ้าได้มาของเหลวเปลี่ยนให้หมดนะครับพวกท่อกับลูกยางด้วยเอาให้นับหนึ่งใหม่ที่เราแบตด้วย เห็นว่าสนใจมาสด้า แฟมิเลียเผื่อขนของขายก็ลองดูนิสสัน NV อีกตัวนะครับถ้าได้ตัวแคปติดหลังคาหลัง+ติดแก๊สแล้วจะแจ่มมากเอาไว้ขนของขายเหมาะกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:42:57 »
ผมว่าโอเคนะดูเรียบร้อยดี

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 15:46:19 »
ราคาไม่แรงนะ รถผมก็ขายได้แค่นี้เลยไม่ขาย เพราะช่วงล่าง วางเครื่องใหม่ ทำมาดีแล้ว เสียดาย เลยเก็บไว้

น่าห่วงก็เช็คพวกเกียร์อะไรพวกนี้ด้วยก็ดีนะครับ เพราะเกียร์มันไม่ได้อึดเท่าโตโยต้า

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 15:59:28 »
ดูจากรูปอย่างเดียวสภาพสวยใช้ได้เลยครับราคาก็โอเคครับ
เกียร์ธรรมดาห้าสปีดไม่ต้องห่วงครับทนแน่นอนแต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้จะไม่ค่อยทนครับ
ทีนี้ก็เหลือจุดใหญ่ๆ ก็ดูเรื่องหลังคาผุแต่ผมดูจากรูปแล้วใช้ได้ครับ
แล้วอีกอย่างๆหนึ่งที่สำคัญของ E-Car รุ่นนี้ครับคือตัวช่วยรอบเดินเบาครับชอบเสีย
แต่มีชุดซ่อมขายครับหรือมีคนแปลงใช้ชุดแวคคั่มของโตโยต้าแทนได้ครับลอง
เสริดหาใน Google ดูครับมีคนรับทำอยู่ครับนอกนั้นก็เหมือนรถทั่วไปครับบำรุงรักษา
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติครับ...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 16:08:43 »
สรุปว่า ราคากับสภาพรถพอซื้อได้ใช่มั้ยครับ แล้วรุ่นนี้ อะไหล่มือสอง มันยังพอมีเยอะแบบโตโยต้าไหมครับ
แพงหรือไม่ ตอนแรกดู สามห่วงเครื่อง 1.3 ทั้งคาร์บู และหัวฉีด มีแต่ราคาสูง แถมอยู่ไกล แต่มาสะดุดคันนี้ครับ
ส่วนตัวผม ถ้าผมต้องซื้อผมคงเอาเลย ไม่ลังเล แต่พี่สาวผมเค้าค่อนข้างไม่ค่อยรู้เรื่องรถ วันนึงก็ขับรถจาก แยกแม่โจ้ ไปทำงานที่ ร.พ.แมคคอมิกส์  พอตกเย็นก็ไปเปิดร้านแถวโลตัส คำเที่ยง เสาร์อาทิตย์ก็เปิดร้าน แค่นั้นครับ
แต่นานๆทีอาจจะมีขับกลับบ้าน ที่ปายบ้าง เป็นห่วงอยู่ตรงวิ่งทางไกล ซึ่งจะว่าไปก็นานๆทีจริงๆ โดยปกติเค้าก็นั่งรถตู้กลับตลอด แต่นี่พูดเผื่อไว้ครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 19:18:57 »
สามหวงก็น่าเล่นแต่โดยมากเจอแต่แท๊กซี่กลับป้ายครับ  ในระดับราคาไม่เกินแสน e-car น่าสนใจที่สุดครับราคานี้ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 21:11:47 »
พอดีพี่สาวผมอยากหารถขับไปทำงาน กันฝนที่กำลังจะมาถึง
ตอนแรกดู มาสด้า แฟมิเลียไว้ เพราะใช้บรรรทุกของนิดหน่อย เวลาไปขายหลังเลิกงาน แต่ไม่มาก
ดูมาหลายคัน ส่วนมาก 5-7 หมื่น ผมเลยคิดว่ามันไม่ค่อยโอเค เลยลองดูเก๋ง เมื่อวานเลยเปิดดูตลาดรถ.คอม
ไปเจอแลนเซอร์ อีคาร์ 1.5 GLXI เกียร์ธรรมดา ติดแก้สระบบมิกซ์ ลงเล่มเรียบร้อย สภาพโอเค ทดลองขับแล้วใช้ได้
ไม่มีเสียงกุกๆ ช่วงล่าง เครื่องเร่งดีไม่มีควันขาว พวงมาลัยไม่สั่นคลอน ไม่กินซ้าย มีแค่เบรคลึกไปนิด แต่คิดว่าปรับตั้งได้
รถสีเทาเขียว ปี 37 คับ ลองถามคนขายเค้าบอก โอเวอร์ฮอลเครื่อง ช่วงล่าง มาหมดแล้ว เท่าที่ผมทราบรถรุ่นนี้
มีปัญหาหลังคาผุ ผมก็เลยถามว่าได้เปลี่ยนหลังคาหรือทำสนิมหรือยัง เค้าบอกทำสีมาแล้ว เท่าที่ดูมันก็โอเคในระดับราคา
แอร์ดี เครื่องเสียงไพโอเนียร์ มีแอมป์ เบาะดีไม่ทรุด กระจกไฟฟ้าก็ขึ้นลงดีครบ รอบเครื่องไม่สวิงขึ้นลง
แต่ล้อเป็นของรุ่น ท้ายเบนซ์ 1.5 แต่คิดว่าขอบ เหมือนกัน เค้าตั้งราคา 89000 บาท
พี่ๆคิดว่า ราคานี้เหมาะสมดีหรือยังครับ ควรจะต่อรองเท่าไหรดี ตอนนี้รอคำตอบว่าจะจัดไฟแนนซ์ได้หรือไำม่ และจะต่อรองเค้าอีกที แต่ดูท่าจะต่อได้ไม่มากเท่าไหรครับ  เพื่อนๆท่านใดพอจะมีวิธีเช็ครถรุ่นนี้ แบบละเอียดหรือไม่ครับ
รบกวนด้วยครับผม พี่ผมงบน้อยครับ

เจอกระทู้นี้ อารมดีขึ้นมาทันตาเห็น   นึกถึงวันวาน ยังหวานอยู่เลย เมื่อเห็นรถคันนี้  สมัยผมยังเด็กๆ .....ตอนนี้แก่แล้วครับ ตกใจราคาว่า

มันตกลงมาขนาดนี้เลยเหรอครับ  โอ้วๆๆๆๆ......   มองจากรูป สภาพใช้ได้เลยครับ  ผมแนะนำ  ว่าลองเข้า GOOGLE ครับ  พิมพ์ว่า วิธีเลือกรถ มือ 2  มันจะลิงค์

ไปใน YOUTUBE  ครับ มีเยอะเลยครับ เป็นวีดีโอละเอียด ยิบ ทุกขั้นตอนเลยครับ  ผมก็ใช้วิธีนี้ ในการเลือกดูครับ  ลองพึ่งตัวเองก่อนครับ เป็นวิธีการแรก ที่

สำคัญครับ หลังจากนั้น ลองถามผู้รู้ ผู้ขับ ถ้าหาได้อีกทีนึงครับ และมาถามเว็ป คลับ อีกครั้ง ถ้ายังไม่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 21:35:44 »
เท่าที่ดูน่าเล่นครับ จัดเลยครับ ฝนมาแล้วครับ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 22:05:20 »
เท่าที่ดูน่าเล่นครับ จัดเลยครับ ฝนมาแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ตอนนี้กำลังตกหนักเลยคับ ตะกี้พี่สาวบ่น เปียกหมดเลย ไปเก็บร้านวันนี้  แต่ไม่เห็นว่าไงเรื่องรถ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:02:21 »
เพิ่มเงินอีกนิด
- โตโยต้ารุ่น 3 ห่วงทนๆ (อยากให้เล่นปี 1994-1995)
- โตโยต้าตูดเป็ด ก็ใหม่ขึ้นอีกนิด (ปี 1996-1997)
เกียร์ M/T ยิ่งขับดีซ่อมถูก(หมดปัญหาเกียร์A/Tอืด)

เครื่องเก่าๆของพี่โต ถูกกับแก๊สเป็นที่ซู้ดดด ^ ^

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 01:39:34 »
แล้วตัวนี้อีกอย่างคือ พวกแผงประตู มันเก่าแล้วย้วยๆครับ มันเป็นประกาษอัดขึ้นรูป ไไม่ใช่พลาสติก ซึ่งรถผมก็ย้วย ตอนนี้กำลังตามหาของ อีโว ที่เป็นพลาสติกมาใส่แทนอยู่ จะได้กลับไปสวยแบบเดิมสักที