ผู้เขียน หัวข้อ: ภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน มีผลต่อแการตัดสินใจซื้อรถ มากไหมครับ  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ superest

• Full Member
ผมทำธุรกิจอยู่ครับ ช่วงนี้ไปไหน มาไหน ส่วนใหญ่ คนจะบ่นเรื่องเศรษฐกิจ กันค่อนข้างมาก แม้ว่า ยอดขายผมจะไม่ตกมาก แต่ดูบรรยกากาศ และสถานการณ์ ระยะกลาง-ยาว แล้วไม่ค่อยน่าไว้วางใจ เลย   ไม่ทราบว่า มีท่านใด วางแผนการ ซื้อ รถในดวงใจไว้  แล้วมีอัน ต้องเลื่อน ต้อง ยกเลิกแผนการ ไปก่อน บ้างไหมครับ ?  หรือ ผม จะจิตตก อยู่ คนเดียว?

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
คนที่มีการเงินโอเค กับคนที่ต้องใช้จริงๆ ยังไงก็ซื้อครับ

นอกเหนือจากนี้เค้าน่าจะเลื่อนไปก่อนยาวๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็มีผลครับ จากจะเอาปลายธันวาเลื่อนเป็นเมษาปีหน้าละเพราะเรื่องเศรษฐกิจนี่แหละ แต่ถ้า BR-V โดนใจก็เลื่อนเป็นปลายปีหน้าแต่อันนี้ไม่เกี่ยวกับเศรษฐกิจละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:40:23 »
ของผมมีผลน้อยครับ  เกือบ2ปีแล้วที่รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายในบ้านหายไปแค่ประมาณ7%ไม่ถึงกับย่ำแย่ แต่ก็เซ็งๆ

ไม่มีผลต่อการออกรถใหม่ครับ เพราะช่วงนี้และยาวไปจนถึงปีหน้าราคารถล่อใจมากเป็นตัวมากระตุ้นแทน แต่ถ้าเอาจริงๆก็ควรระวังอย่างที่ท่านว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2015, 15:01:09 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Volta

ของผมจำเป็นต้องซื้อครับ ไม่มีรถใช้
โชคดีที่ขายรถคันเก่าได้มูลค่าเยอะ เลยเอามาดาวน์คันใหม่ได้มาก ส่งต่อเดือนเลยสบายๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ใช้รถเพื่อการพาณิชย์ ........... คงทนใช้คันเดิมไปซ่อมไป ซักพักก่อนดูท่าทีและความจำเป็นเป็นเรื่องหลัก

ใช้รถเพื่อเดินทาง .................ถ้าไม่ติดที่งบ หรือใช้เงินเย็นซื้อ คงไม่เกี่ยว

ใช้รถเพื่อสนองความต้องการ หรือความชอบเป็นหลัก .........ถ้าการเงินแข็งแรง ไม่มีผลอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่ค่อยดีอันนี้มีผลเยอะหล่ะครับ

เว้นเเต่ว่า ไม่สน ไปตายเอาดาบหน้า ก็ตัวใครตัวมัน

ผมว่า กังวลให้เยอะไว้แบบที่ท่าน จขกท. เป็นนี่ ดีแล้วหล่ะครับ เวลาหมุนไม่ทัน ไม่มีใครช่วยใครได้นอกจากพึ่งตัวเองครับ

ออฟไลน์ mamaman

มาปั่นจักรยานกับผมสิครับ แล้วจะรู้ ว่า
เราไม่จำเป็นต้องซื้อรถ ราคาแพงๆ เลย
การ ขี่จักรยาน ราคาไม่กี่บาท  ก็สามารถทำให้เรา สนุก กับการเดินทาง ในหนทางที่ต่างออกไป
ทำให้ได้สัมผัส รสชาติ ของ ชีวิต ไม่ต้องเสียงขับ 200km/hr แต่ปั่น 30 km/hr ก็ได้สุขภาพ กายและใจ
และคุณ จะเลิกบ้ารถยนต์ไปเลย
.
.
.
.
.
.
ปั่นไป ปั่นมา แต่งจักรยาน อัพจักรยาน หมดจะเป็นแสน อ้าว เฮ้ย นี่ ดาวน์รถยนต์ได้หนึ่งคันแระ ????

ออฟไลน์ rojsak2021

เห็นว่าปีหน้าแย่ยิ่งกว่าปีนี้  เก็บตังค์ไว้ก่อนก็ดี

ออฟไลน์ AkE

ถ้าในระดับแรงงานแล้วบริษัทโดนผลกระทบมีผลแน่นอนครับ ot หาย bonus ลด แต่ถ้าเป็นกลุ่มที่มีรายได้เยอะขึ้นมาหน่อยก้มีผลน้อยอะครับ ยิ่งโดยเฉพาะถ้าขึ้นไปตลาดรถยนต์เกิน 2 ล้านแทบไม่มีผลกระทบครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

มาปั่นจักรยานกับผมสิครับ แล้วจะรู้ ว่า
เราไม่จำเป็นต้องซื้อรถ ราคาแพงๆ เลย
การ ขี่จักรยาน ราคาไม่กี่บาท  ก็สามารถทำให้เรา สนุก กับการเดินทาง ในหนทางที่ต่างออกไป
ทำให้ได้สัมผัส รสชาติ ของ ชีวิต ไม่ต้องเสียงขับ 200km/hr แต่ปั่น 30 km/hr ก็ได้สุขภาพ กายและใจ
.
.
.
.
.
.
ปั่นไป ปั่นมา แต่งจักรยาน อัพจักรยาน หมดจะเป็นแสน อ้าว เฮ้ย นี่ ดาวน์รถยนต์ได้หนึ่งคันแระ ????

ถ้างั้นผมต้องปั่นวันละ 5 ชั่วโมงครับ สงสัยจะได้ไปแข่งตูเดอฟร้อง 5555

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ก็ไม่มีเงินจะเอาอะไรไปซื้อล่ะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mamaman

รถส่งออกขายดีครับ
ขายดีมากๆด้วย

ไอ้ที่ขายไม่ออกนี่ คือ ในประเทศที่มันอิ่มตัวแล้วครับ

รายได้ประชาชนมวรวมต่ำ แต่ ราคารถปกติ  ก็ยังพอทน

รายได้ประชาชนมวรวมต่ำ แต่ ราคารถ พี่รัฐบาล จะ เอาทั้ง TAX ทั้ง VAT เลย

เจริญสิครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
 เศรษฐกิจแบบนี้ต้องกระตุ้นครับ

ออฟไลน์ whoami

คนที่ฐานะทางการเงินดี ก็คงไม่กระทบอะไรครับ
แต่ถ้าคันเดิมยังใช้ได้ ก็ใช้ไปก่อนดีกว่าอะไรก็ไม่แน่ไม่นอนครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมมีญาติที่ทำงานการบินไทย

ตอนนี้เขาไม่แน่ใจความมั่นคงของหน่วยงาน

แต่ก็จำเป็นต้องซื้อรถ เขาก็จะซื้อนะครับ

;)

ออฟไลน์ akewizard

พนักงานเงินเดือน+Freelance หลังพระอาทิตย์ตกดินอย่างผม พึ่งขายคันเก่าและถอยคันใหม่มาไม่กี่เดือน

ผมเข้าใจว่าภาคส่วนที่โดนผลกระทบเรื่องเศรษฐกิจตกแบบเต็มๆคงจะเป็นกลุ่มท่องเที่ยวบริการ กลุ่มอุตสาหกรรมและเกษตรกรรม
ผมไม่ได้ทำงานในกลุ่มอาชีพเหล่านี้จึงยังไม่โดนผลกระทบมากนัก  แต่ก็ยั้งๆมือใช้จ่ายน้อยลง

ถ้าผมจะซื้อรถใหม่ เต็มที่ก็คงดูยี่ห้อ-รุ่น ที่ไม่แพงกว่าคันเก่าที่ใช้  บังเอิญว่ารถรุ่นที่ผมอยากได้ (ขับสี่ สูบนอน) มันดันลดราคาลงมาเท่ากับราคาคันที่ผมใช้ตอนซื้อพอดี ก็เลยขายเปลี่ยนคันใหม่
ที่สำคัญคือผมซื้อผ่อน ซึ่งคันใหม่ดาวน์สูงพอสมควรทำให้ผ่อนต่อเดือนน้อยลงกว่าเดิมหน่อยด้วย จึงตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ recycleman

ตอนนี้บางธุรกิจอย่างเช่นที่ผมทำนี้โดนเต็มๆครับ รายรับลดลงอย่างเห็นได้ชัดเพราะราคารับซื้อของที่เอาไปส่งป้อนโรงงานลดลงมากอันเนื่องมาจากการชะลอการผลิต โดนกันทั้งรายย่อยรายใหญ่

ขนาดที่ว่าจะหาปิคอัพคันใหม่แทนคันเก่ามาใช้ในกิจการยังต้องเลื่อนออกไป ทนใช้คันเก่าไปก่อนครับตอนนี้ อะไรที่ไม่จำเป็นต้องข้ามไปก่อน ทนอยู่ให้ได้รอให้อะไรๆมันดีขึ้นค่อยว่าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คิดว่าคนส่วนมากมีผลกระทบครับ ส่วนธุรกิจก็ได้รับผลกระทบเหมือนกัน แต่หาธุรกิจอื่นรองรับไปในตัว เพราะเศรษฐกิจไทยเริ่มถดถอยลงเรื่อย ๆ เริ่มกระทบจากรายได้ต่ำ ไปรายได้สูง และเจ้าของกิจการ เป็นซะส่วนใหญ่ เป็นลูกโซ่เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาตรงๆถ้าเป็นส่วนใหญ่
กระทบล่างๆครับ กลางๆมีบ้างเล็กน้อย บนๆนี่ไม่มีผลเลย
ทั้งนี้อยู่ที่บุคคลด้วย บางคนมีเยอะแต่ก็ไม่ค่อยใช้ บางคนมีน้อยแต่จำเป็นต้องใช้ก็ต้องใช้

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
ตอนนี้บางธุรกิจอย่างเช่นที่ผมทำนี้โดนเต็มๆครับ รายรับลดลงอย่างเห็นได้ชัดเพราะราคารับซื้อของที่เอาไปส่งป้อนโรงงานลดลงมากอันเนื่องมาจากการชะลอการผลิต โดนกันทั้งรายย่อยรายใหญ่

ขนาดที่ว่าจะหาปิคอัพคันใหม่แทนคันเก่ามาใช้ในกิจการยังต้องเลื่อนออกไป ทนใช้คันเก่าไปก่อนครับตอนนี้ อะไรที่ไม่จำเป็นต้องข้ามไปก่อน ทนอยู่ให้ได้รอให้อะไรๆมันดีขึ้นค่อยว่าครับ
ผมเพิ่งไปขายเศษเหล็กได้ กิโลละ 4.2 บาท น้อยมาก ปรกติขายได้ 6-7 บาท :'(

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
เศรษฐกิจไม่ดี ค่ายรถอัดโปรโมชั่นกันโครมคราม ประจวบเหมาะกับรถเก่าผมอายุ 20 พอดี คุณแม่เลยอนุมัติให้เปลี่ยนครับ (โปร ผ่อน 0% เยอะ และคุณแม่ไม่ชอบดอกเบี้ย 555)

ออฟไลน์ tiger12r

ถ้าโปรลดแลกแจกแถมเยอะก้น่าซื้อครับ แต่ตอนนี้คิดว่าขับคันเก่าไปสักปี2ปีก่อนดีกว่ารอได้ เลือกตั้ง แล้วอะไรๆน่าจะดีขึ้นกว่านี้มากนะ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ neutrino

.
.
.
.
.
.

ความคิดท่านก็ดีครับ แต่มันเสี่ยงกับรถยนต์บนท้องถนนนะครับ กรณีต้องขี่บนถนน เพราะบ้านเราแรงสนับสนุนจักรยานยังไม่มากพอ
และหากต้องเดินทางจาก แจ้งวัฒนะมาปทุมวัน จะอาศัยจักรยานอย่างเดียวคงไม่ได้แน่

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เศรษฐกิจแบบนี้ทำให้ผมรู้สึกว่ารถมือสอง น่าใช้กว่ามากๆ ครับ ถ้ามีเงินเก็บ ซื้อมือสองคุ้มกว่า

แต่ราคาต้องไม่เกิน 3 แสนนะครับ และควรเติม E20 ได้แล้ว ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีครับ

แต่ต้องผ่อนคันนี้ให้หมดก่อน

ออฟไลน์ SM.

มีแน่นอนครับ กับคนไม่ได้มีเงินมากมาย

ไม่งั้นจะเหนื่อยหนัก ใช้หนี้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ปีหน้า ยอดขาย น่าจะหดลงเยอะเลย

แต่

ผมก็รอซื้อ civic นะครับ  8)