ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ววิ่งไปร้อยกว่าโลน้ำมันดำขนาดนี้เลยเหลอครับ  (อ่าน 19032 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
เมื่อวันที่25ธันวาคม2556 ผมเอารถไปเช็ค20000กม. ที่ศูนย์ Honda ฉะเชิงเทรา พอเอารถเข้าไปผมก็ตามเข้าไปดู มีพนักงานเดินตามไป บอกว่าเจ้าของศูนย์ไม่ให้เข้ามาดู แต่ผมเข้าไปแล้วละ ผมสงสัยตั้งแต่เข้าไปแล้ว พวกอะไหล่เปลี่ยนเช่น น้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่อง เค้าจะใส่ถุงมาแล้วเขียนเลขทะเบียนไว้ ในถุงผมมีกรองน้ำมันเครื่อง กับแกลอนน้ำมันเครื่อง แต่แกลอนน้ำมันเครื่องเก่ามาก ถามช่างช่างบอก น้ำเปล่า แต่ผมเปิดดูน้ำสีขุ่นๆดำๆ ก็ไม่ได้เอะใจอะไร แต่พอกลับมาบ้านเช็กระดับน้ำมันเครื่อง พบว่ามันเกินขีดmax จึงทำการดูดออก ผมถึงกับงงเลยน้ำมันเครื่องวิ่งไปร้อยกว่าโล ทำไมมันดำขนาดนี้ เพื่อนๆว่าพนักงานเล่นตุกติกอะไรผมป่าวครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
เกินขีด max ? และจากสภาพสี
มีความเป็นไปได้ว่าถ่ายของเก่าออกไม่หมดในปริมาณที่ควรจะเป็น
คือชุ่ย ถ่ายออกแปปเดียว แล้วรีบเติม

รอท่านอื่นต่อครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
วิ่งแค่ร้อยกิโลดำขนาดนี้ไม่น่าเป็นไปได้ครับของผมวิ่งไปเกือบพันยังใสกว่านี้เยอะมากครับ

ออฟไลน์ decptt

ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องคับ แค่เติม on top เข้าไปครับ
ถ้าเป็นแบบนี้จริง คือช่างศูนย์เก็บน้ำมันไปขายครับ

ออฟไลน์ johnlee

รถแก๊สผม หมื่นโลยังแค่สีน้ำตาลเข้มเองครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• **
ถ้าเป็นเครื่องยนต์เบนซิน ส่วนตัววัดระดับนํ้ามันเครื่องเป็นประจำ

ปกติใช้นํ้ามันเครื่องชนิดสังเคราะห์100% ผ่านมา 10,000km สียังออกเหลืองไปทางสีส้มๆ นั้าตาลๆ

ไม่มีลักษณะเป็นสีดำ

ยังไงต้องลองคุยกับทางศูนย์บริการดูครับ

ออฟไลน์ kapaopae

• **
น้ำมันเครื่องเบนซิน ไม่ดำถึงขนาดนี้ครับ ไปถ่ายออกเลยครับ

ออฟไลน์ panerai

ดำได้ถ้ามีเศษ นมค. เก่าค้างอยู่ แต่นี้ดำเกินไปครับสำหรับการที่พึ่งถ่ายทั้งระบบ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าน่าจะแบบว่าช่างรีบทำเลยถ่ายของเก่าไม่หมดเติมของใหม่เข้าไปด้วยเลยดำแบบนี้

ออฟไลน์ TorTy

ผมมองกลับกันส่วนใหญ่ชอบมองว่าใส่แปปเดียวดำถ้าน้ำมันเครื่องยังใสอยู่เหมือนเดิมแสดงว่า
ไม่ไช่วยปกป้องและชะล้างเขม่าตามส่วนภายในเลยมากกว่าครับเคยถ่ายตอนวิ่งไปได้แค่ 500 โล
ก็เข้มขึ้นครับผมว่าปกติ Mobil1 0W-40

แต่จากสีรถเจ้าของกระทู้ถ้าแค่ 100 กว่าโลก็ดูจะเข้มไปครับส่วนตอนดูดน้ำมันออกนี่ตอนวัดระดับนี่ดับเครื่องอยู่รึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2013, 13:17:22 โดย TorTy »

ออฟไลน์ apinui

จากรูปสุดท้าย ...

เรามองก็เห็นอยู่ว่า น้ำมันเครื่องเป็นสีดำ ... แต่ ...

สังเกตุที่ กระป๋อง ที่มีน้ำมันเครื่องเกาะอยู่ สีออกเหลืองใส นะครับ ...

ผมไม่แน่ใจว่า น้ำมันเครื่อง ฮอนด้าเป็นสีนี้หรือเปล่า .... แต่ที่รู้ๆ น้ำมันเครื่องฮอนด้า ไม่ได้มาจากกระป๋องครับ แต่เป็นการดูดจาก แกลอน 200ลิตร แล้วมาแบ่งเติมให้ลูกค้า ..... (เป็นแบบนี้ทุกศูนย์ ทั่วประเทศ)

จะเป็นแบบแกลอนให้ถ้าลูกค้าสั่ง สังเคราะ 100% ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่าดำเกินไปนะ ถ้าอย่างของ ปตท. ที่เป็น Semi-Sync ที่อยู่ในแกลลอนยังดูใสกว่านี้เลย = =a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

จากรูปสุดท้าย ...

เรามองก็เห็นอยู่ว่า น้ำมันเครื่องเป็นสีดำ ... แต่ ...

สังเกตุที่ กระป๋อง ที่มีน้ำมันเครื่องเกาะอยู่ สีออกเหลืองใส นะครับ ...

ผมไม่แน่ใจว่า น้ำมันเครื่อง ฮอนด้าเป็นสีนี้หรือเปล่า .... แต่ที่รู้ๆ น้ำมันเครื่องฮอนด้า ไม่ได้มาจากกระป๋องครับ แต่เป็นการดูดจาก แกลอน 200ลิตร แล้วมาแบ่งเติมให้ลูกค้า ..... (เป็นแบบนี้ทุกศูนย์ ทั่วประเทศ)

จะเป็นแบบแกลอนให้ถ้าลูกค้าสั่ง สังเคราะ 100% ครับ

น้ำมันเครื่องเบนซินที่ผมขาย Shell PTT Mobil Pulzar Trane ไม่มีสีนี้ครับ ถึงแม้จะ 200ลิตร สีก็จะเหมือน กระป๋องละ 4 ลิตรครับ ผมไม่คิดว่าน้ำมันเครื่องฮอนด้าจะมีสีดำขนาดนี้เลยอ่ะ

ออฟไลน์ kowit1

มันดำ แบบว่ามันดี ประสิทธิภาพในการชะล้างทำความสะอาดเครื่องยนต์ดี ขจัดคราบเขม่าเยี่ยม แล้วไปกรองเศาเขม่าที่กรองเครื่องอีก จงภูมิใจที่มันดำ

ออฟไลน์ AMG GT

ดำได้น่ากลัวมากๆเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
น้ำมันเครื่องใหม่ๆส่วนใหญ่จะเหลืองอ่อน-กลาง และยังดูใสอยู่
แต่แบบนี้ ดำจริงเหมือนวิ่งมาเป็นหมื่นโล
ปล. ผมพึ่งเปลี่ยนมา2วัน Honda w20 ยังใสยังกะน้ำมันพืช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2013, 16:28:25 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ Terng

ศูนย์นี้ได้ยินกิติศัพท์มาบ้างแต่นานแล้วหละครับ นึกว่าไม่น่ามีแล้วเสียอีกนะ = ='
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

มันดำ แบบว่ามันดี ประสิทธิภาพในการชะล้างทำความสะอาดเครื่องยนต์ดี ขจัดคราบเขม่าเยี่ยม แล้วไปกรองเศาเขม่าที่กรองเครื่องอีก จงภูมิใจที่มันดำ
ถ้าเป็นดีเซล คำพูดนี้ถูกต้องครับ ถ้าเบนซิน ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ dazetos

ถ้าเป็นดีเซล คำพูดนี้ถูกต้องครับ ถ้าเบนซิน ไม่ถูกต้องครับ

+1 ครับ จากคนที่ขายน้ำมันเครื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ asrimung

• **
ถามศูนย์แล้วครับ ช่างบอกว่า ตอนนี้ศูนย์ให้น้ำมันถังใหญ่แล้วถ่ายแบ่ง และเรื่องสีน้ำมันเป็นเพราะสีน้ำมันเป็นแบบนี้ ประมาณว่าทำมาเป็นสีดำทั่วประเทสแล้ว มันเป็นไปได้เหลอครับ แล้วทำไมต้องเป็นสีดำด้วย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถามศูนย์แล้วครับ ช่างบอกว่า ตอนนี้ศูนย์ให้น้ำมันถังใหญ่แล้วถ่ายแบ่ง และเรื่องสีน้ำมันเป็นเพราะสีน้ำมันเป็นแบบนี้ ประมาณว่าทำมาเป็นสีดำทั่วประเทสแล้ว มันเป็นไปได้เหลอครับ แล้วทำไมต้องเป็นสีดำด้วย

ลองติดต่อ Call Center หรือสำนักงานใหญ่ Honda ดูครับ ถ้าหากไม่แน่ใจจริง :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TON7414

• Newbie
  • *
ผมเคยทำงานในศูนย์ เจ้าตลาดที่สีเป็นแบบนี้เกิดจาก  ช่างถ่ายน้ำมันออกจากเครื่องยนต์แค่ครึ่งเดียว  2ลิตร และเติมของไหม่เข้าไป  ฟันธง  ที่เหลือช่างเก็บ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยทำงานในศูนย์ เจ้าตลาดที่สีเป็นแบบนี้เกิดจาก  ช่างถ่ายน้ำมันออกจากเครื่องยนต์แค่ครึ่งเดียว  2ลิตร และเติมของไหม่เข้าไป  ฟันธง  ที่เหลือช่างเก็บ

ผมคิดประมาณนี้ครับ ต่อให้วิ่งไป3000โล สียังไม่ดำขนาดใช้ไป15000โลแบบนี้หรอกครับ คุณโดนแล้วละ  :-\

ออฟไลน์ EG-5182

• **
ผมว่าปกติ

ที่ดูดำน่ากลัวเพราะมันมารวมกันอยู่ในขวดมากกว่า

ผมเคยถ่ายเองแล้ววิ่งไปได้แค่ 100 กว่าโลเหมือนกัน

แล้วเกิดต้องเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยง และซีลคออ่าง เพราะมันซึม

เสียดายเพราะพึ่งถ่ายมาได้ 100 กว่าโล 1850 บาท (Sunoco) เลยถ่ายออกใส่กระป๋องเก็บไว้

ตอนถ่ายออกมาในกระป๋อง สีเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ แต่ถ้าชักก้านวัดแล้วเช็ดมันก็ดูอ่อนๆ ลงแค่นั้น

ตอนนั้นรถวิ่งประมาณ 80000 โลครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ศูนย์ไหนเนี่ยเข้าไปดูไม่ได้  เวลาผมถ่ายที่ศูนย์นครปฐม
ทุกครั้งผมจะลงไปดูครับ ไม่ได้ไปจับผิดอะไรหรอก แต่ผมชอบมองการทำงานของช่าง
ว่าทำงานเรียบร้อยดีไหม
ส่วนสีน้ำมันเครื่องที่เคยเห็น เป็น 0W20 ของศูนย์ใหม่ๆ จะเป็นสีเหลืองอ่อนๆ ครับ ไม่ใช่สีแบบ จขกท.
เวลาผมถ่ายจะเปลี่ยนกองน้ำมันเครื่องทุกครั้ง แต่มันก็ไม่ได้ดำแบบนี้นะ...ตอนหลังเพิ่งจะหิ้วน้ำมันไปเองครับ :-\

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เบนซินก็ดำเหมือนกันเพราะรถใหม่ๆ มี EGR วาล์วอ่ะ....แต่ถ้าดำมากๆ ต้องดูด้วยว่าน้ำมันเครื่องมันสีอะไรมา
อย่าง BP มันสีเขียวมา ยังไงมันก็ดำกว่าชาวบ้านเป็นต้น

ปล.ดำดีกว่าไม่ดำ ถ้าไม่ดำเลยแสดงว่ามันไม่ได้เก็บสิ่งสกปรกไว้ที่ตัวมันเลย แค่หล่อลื่นไปวันๆเท่านั้น
แต่ที่มันเข้มขึ้นส่วนหนึ่งมาจากการชะล้างสิ่งสกปกรในห้องเครื่องมาเก็บไว้ที่ตัวมันด้วย
แต่คือมันไม่ควรดำเร็วน่ะครับ....ถ้าวิ่งไม่กี่โลแล้วดำ นี่มันแปลกๆอยู่
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

เบนซินก็ดำเหมือนกันเพราะรถใหม่ๆ มี EGR วาล์วอ่ะ....แต่ถ้าดำมากๆ ต้องดูด้วยว่าน้ำมันเครื่องมันสีอะไรมา
อย่าง BP มันสีเขียวมา ยังไงมันก็ดำกว่าชาวบ้านเป็นต้น

ปล.ดำดีกว่าไม่ดำ ถ้าไม่ดำเลยแสดงว่ามันไม่ได้เก็บสิ่งสกปรกไว้ที่ตัวมันเลย แค่หล่อลื่นไปวันๆเท่านั้น
แต่ที่มันเข้มขึ้นส่วนหนึ่งมาจากการชะล้างสิ่งสกปกรในห้องเครื่องมาเก็บไว้ที่ตัวมันด้วย
แต่คือมันไม่ควรดำเร็วน่ะครับ....ถ้าวิ่งไม่กี่โลแล้วดำ นี่มันแปลกๆอยู่

+1ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมว่าปกติ

ที่ดูดำน่ากลัวเพราะมันมารวมกันอยู่ในขวดมากกว่า

ผมเคยถ่ายเองแล้ววิ่งไปได้แค่ 100 กว่าโลเหมือนกัน

แล้วเกิดต้องเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยง และซีลคออ่าง เพราะมันซึม

เสียดายเพราะพึ่งถ่ายมาได้ 100 กว่าโล 1850 บาท (Sunoco) เลยถ่ายออกใส่กระป๋องเก็บไว้

ตอนถ่ายออกมาในกระป๋อง สีเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ แต่ถ้าชักก้านวัดแล้วเช็ดมันก็ดูอ่อนๆ ลงแค่นั้น

ตอนนั้นรถวิ่งประมาณ 80000 โลครับ
เหมือนรถผมเลย ครับ ตอนนั่นผมก็มีเหตุที่ต้องถ่ายออกมาเช่นกัน ยังไงลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ