ผู้เขียน หัวข้อ: *** ถ้า Honda ให้เลือกเครื่องใหม่ใส่ใน Accord 2013 ได้คุณจะเลือกเครื่องอะไร ***  (อ่าน 10606 ครั้ง)

ออฟไลน์ MezzoForte

• Jr. Member
  • **
ถ้าทาง Honda เกิดบอกมาว่าอะเราให้คุณเลือก 2 เครื่องนี้ จะเอาเครื่องไหนลง Accord 2013 ระหว่าง

1) เนี่ย อยากได้ Earth Dream - Direct Injection กันนักใช่ไหม โอเค เราจัดให้ แต่เติม E85 ไม่ได้นะ อย่าบ่นนะกับเติม E85 ไม่ได้ แต่ Civic Crv เติมได้

กับ

2) เครื่องเดิม เกียร์เดิม แต่ปรับปรุงไส้ใน+CPU นิดหน่อย ให้ลองรับ E85 ได้เป็นอย่างดี แต่ไม่ใช่ Earth Dreams - Direct Injection แท้นะ

เป็นคุณๆ ที่จะซื้อ Honda Accord 2013 จะเลือก เครื่องไหนกันครับ

สำหรับผม ถ้าเจอคำถามนี้ คงอึ้งไปเหมือนกัน นะเนี่ย ผมว่าเผลอๆ ทาง Honda ก่อนจะ Final เครื่องลง Accord 2013 คงเจอคำถามนี้มาแล้วเหมือนกัน อะจะเอาเครื่องไหนกันครับ

เลือกไม่ถูก เลยอะ แต่ไหน ก้อไหนแล้ว ขอลอง เบอร์ 1 Earth Dream - Direct Injection แล้วกัน

ท่านอื่นๆ หละครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เลือกเบอร์1 แน่นอนครับ

เพราะถึงยังไงก็คงไม่เติม E85 นี่ขนาดเติม E20 ได้

ผมก็ยังไม่เติมเลยครับนับประสาอะไรกับ E85 :P

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมเลือกข้อ1  ไม่คิดจะเต็มe85อยู่แล้ว ถ้าอยากเติมค่อยซื้อคันใหม่ ;D

ผมเชื่อว่าการเติม E85 ได้ไม่ใช่เหตุผลที่ฮอนด้าใช้เครื่องเดิม ตอนแรงม้า แน่นอน

เหตุจริงๆคือ เครื่องบล็อกเก่ามันขายไม่หมดมากกว่า ก็เลยเอามายัดขายใน G9

เพราะเอาจริงแล้ว ปั๊ม E85 ทั้งประเทศมีแค่ 68 ปั๊ม  กรุงเทพมี37 ตจว 31

ผมถามคำเดียว ถ้าคุณอยู่ ตจว คุณมีโอกาสเติม E85 มากแค่ไหน เจ็ดสิบกว่าจังหวัด มีอยู่แค่ 31 ปั๊ม

มันไร้สาระมากๆไอ้ E85 เนี่ย สำหรับคนต่างจังหวัด เพราะถ้าคุณต้องวิ่งข้ามจังหวัดเพื่อไปเติม E85 เสียทั้งเวลา เสียทั้งน้ำมันในถังที่ใช้วิ่งไปหาปั๊ม E85

คงไม่มีใครทำแน่นอน

ออฟไลน์ lif_oil

• **
เออเนอะ... เอาไงดี... ที่บ้านมีแผนซื้อ d-segment ในปีนี้ด้วย รอ accord teana cx-5 ออกครบก่อนล่ะกัน....
รถผมก็ไม่เคยเติมe20เหมือนกัน แต่เอาไปติดแก๊สล่ะ ;D ;D

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
เลือกข้อ1All New คือต้องใหม่หมด เหมือนกันทั่วโลก จะbodyใหม่ไปเพื่ออะไรหาก เครื่องยนต์ยังเหมือนเดิม เหมือนกับCRV แต่ก้อไม่แน่Honda ทำมาแล้วในNew CRV   คือเครื่องเดิม Body ใหม่ และอาจจะพบในAccord เช่นกัน รอชม

ออฟไลน์ beeday

แต่ CRV โฉมใหม่นี่วิ่งเต็มเมืองเลยนะครับ

ออฟไลน์ keamglad

ถ้าตัวเลือกมีแค่นี้

ผมขอเครื่องเดิมครับ จะติดแก๊สครับ

แต่ถ้าให้เลือกที่ต้องการ อยากได้แบบนี้

เครื่องทนๆๆๆ ทนี่สุดเท่าที่ทนได้ บ่าวาวหนาพิเศษสุดๆ
วาวล์ไฮโดรลิกไม่ต้องตั้งวาวล์
ไม่เอาเครื่องฉีดตรง

แรงมาในรอบต่ำหน่อย (ผมไม่ค่อยชอบลากรอบ)
ดึงหลังติดเบาะ
แรงดีๆ ไม่แพ้ยี่ห้ออื่นเค้า

อิอิ

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
เลือกข้อ 1 ครับ ไม่ต้องสงสัยเลย และความเป็นจริงมันก็จะมาแนวข้อ 1 ด้วยครับ
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ mewzabahl

เลือกเบอร์ 1ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เลือก1 ครับ

E20ยังหาเติมไม่ค่อยจะได้ E85คงต้องพลิกแผ่นดินหา

ออฟไลน์ NaNaNa

1 ตามไป

E85 E20 ไม่เคยเติมเลย เติมแต่แก๊สโซฮอ

ออฟไลน์ Tyde

อยากได้I-dtec อ่ะครับ   ;D

ออฟไลน์ panerai

ยังไงๆก็อยากได้ DI อยู่ดี แต่เดาว่าเครื่อง G9 น่าจะเป็นเครื่องตัวใหม่น่ะครับ เพราะเครื่อง K24 เดิมมัน 2354cc แต่จากข้อมูลคุณจิมแล้วเครื่องใหม่ G9 มัน 2356 cc คิดว่ามันไม่ใช่บล็อค k24 เดิมๆจาก G7 G8แล้วมาปรับจูนใหม่น่ะครับ

• **
ตอนนี้ เครื่อง Earth Dreams ของแท้คะแนนนำ เครื่องเก่าโมให้รับ E85 ได้ ไปอยู่ 11 ต่อ 1 แล้วครับ

สำหรับผม ยังคงเทใจ ให้ข้อ 1 อยู่เหมือนเดิมครับ

แต่พูดจริงๆ นะ ใช้ CRV 2013 2.4 อยู่ เวลาเติม E85 ไปเนี่ย เต็มถัง ไม่เกิน 1,200 บาท วิ่งได้ 450 KM (2.67 บาท/Km) เทียบกับ E20 เติม 1,700 บาท วิ่งได้ 520 KM (3.27 บาท/KM) อืม มันก้อแอบเสียดาย E85 อยู่เหมือนกันนะ

ณ ตอนนี้ เห็นมีเจ้าเดียว ที่กล้าให้เทคโนโลยี ฉีดตรง Direct Injection เบนซิน อยู่เจ้าเดียวในรถราคาประมาณ 1 ล้าน บาทคือ Ford Focus เท่านั้นเอง ทีแรกนึกว่า Honda จะใจปล้ำให้ Direct Injection จะขอปรบมือให้เลย และก้อแอบด่าซ้ำว่าทำไมไม่ใส่ใน CRV ด้วยอะ  ถึงตอนนี้ เอาเป็นว่าไม่ได้ทั้ง CRV และ Accord สำหรับเทคโนโลยี DI

เกิดเป็นคนไทย ก้อแย่อย่างนี้แหละครับ เพราะจริงๆ ทั้ง พี่โต พี่ฮอน เฮียมิตซู ต่างมี Technology Benzine DI มาตั้งนานแล้ว แต่พี่ไทยไม่ได้ใช้ น่าสงสารจริงๆ เลยอะ

ออฟไลน์ dusitmon123

ข้อนี้ไม่น่าใช่ข้ออ้างในการไม่เอาเครื่องใหม่มาลงนะ ปั้ม E85 ตจว.หายากมาก

อีกอย่าง แคมรี่ก็เติม E85 ไม่ได้เหมือนกันนะครับ ถ้าเติมได้ สงสัยไฮบริดคงประหยัดน่าดู สงสัยกั้กไว้รอเทียน่าปล่อยของก่อนชัว

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
เครื่องใหม่ดีกว่าครับ เทคโนโลยีใหม่กว่า

ผมว่าคนที่จะซื้อ G9 คงไม่มองเรื่อง เติม e85 ได้เปนปัจจัยหลัก
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ bonuss

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า E85 เป็นแค่ผลพลอยได้

ประโยชน์จริงๆน่้าจะเกี่ยวกับภาษีที่ลดลง ทำให้ honda ทำราคารถได้ถูกลง

เดามั่วๆนะครับ

ปล. ผมเลือก Earth Dream + Direct Injection
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 14:16:42 โดย bonuss »

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
เลือกข้อ1 แน่นอนครับ ถ้ามาแบบกั๊กเครื่องเดิมมาใส่นี่ไม่ไหว  :P
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ nattab_ac130

• **

ผมดูคลิปนี้แล้วคิดว่าถ้ามาแบบ CVT ก็ไม่สนครับ โหมดแพดเดิ้ลชิฟคงพอๆกับเกียร์ AUTO5 
หวังว่าจะไม่ผิดหวังที่รอ อุตส่าห์ห้ามใจจาก CAMRY HV
ส่วนเครื่องหน่ะขอข้อ1ละกันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Diavolo

• **
เมื่อตอน CRV ก็รู้สึกแปลกๆแล้วนะ ที่ได้เครื่องเก่า ไม่ปรับปรุงแรงม้าเพิ่มเหมือนชาวโลกเค้า
ตอนนี้รอดูข้อมูลชัวร์ๆของ Accord ก่อนว่ายังไงแน่
อย่าให้เป็นอย่างที่คิดไว้เล้ยย
รออยู่นะครับ ฮอนด้า  :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1 ครับ ขอเทคโนโลยี ร่วมสมัยไว้ก่อนแหละ

ไม่อยากล้าหลังชาวบ้าน

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ถ้าเป็นผม ขอข้อ 1. ครับ ;)

เพราะถ้าผมเป็นเจ้าของ G7 แล้วจะซื้อ G9 ผมจะคิดว่าทำไมผมต้องรอมา 10 ปีเพื่อซื้อรถใหม่ที่เครื่องยังเหมือนคันเก่า แต่เพิ่มแรงม้ามาแค่ 14 แรงม้า :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Headman

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ข้อ 1 เหมือนกันครับ
ไหนๆก็เปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งที ก็เปลี่ยนให้มันหมดๆไปเลย

ออฟไลน์ toonze

ผมเชื่อว่าการเติม E85 ได้ไม่ใช่เหตุผลที่ฮอนด้าใช้เครื่องเดิม ตอนแรงม้า แน่นอน

เหตุจริงๆคือ เครื่องบล็อกเก่ามันขายไม่หมดมากกว่า ก็เลยเอามายัดขายใน G9

เพราะเอาจริงแล้ว ปั๊ม E85 ทั้งประเทศมีแค่ 68 ปั๊ม  กรุงเทพมี37 ตจว 31

ผมถามคำเดียว ถ้าคุณอยู่ ตจว คุณมีโอกาสเติม E85 มากแค่ไหน เจ็ดสิบกว่าจังหวัด มีอยู่แค่ 31 ปั๊ม

มันไร้สาระมากๆไอ้ E85 เนี่ย สำหรับคนต่างจังหวัด เพราะถ้าคุณต้องวิ่งข้ามจังหวัดเพื่อไปเติม E85 เสียทั้งเวลา เสียทั้งน้ำมันในถังที่ใช้วิ่งไปหาปั๊ม E85

คงไม่มีใครทำแน่นอน

มันไม่เกี่ยวกับเครื่องเก่าขายไม่หมดหลอกครับ มันเกี่ยวกับต้นทุนนี้ละ  ลดต้นทุน

ออฟไลน์ AMG GT

เป็น ผมเอา เครื่องอะไรก็ได้ จะฉีดตรง หรือ ฉีดไม่ตรง ยังไง ก็ได้  ขอแค่ ประหยัดกว่าเดิม แรงกว่าเดิมพอครับ555+ ถ้าได้เทคโนโลเยียมหท่ แต่ไม่ประหยัดหรือ เหมือนแถมปัญหาเยอะกว่าก็ไม่เอานะ555+

ตอบคำถาม  ขอเลือกข้อ 1 ละกัน

• **
สรุปแล้ว 98% ของผู้ใช้ต้องการลองของใหม่เครื่อง Earth Dream - Direct Injection Benzine แต่บ้านเราจะได้ลอง Earth Dream รุ่นใหม่เปิดตัวที่แรกในโลก กับ Earth Dream แบบไม่ต้องใช้ Direct Injection นี่แหละเมืองไทยเราเจ๋งไหมครับ

อดใจรอหน่อยครับ เดี๋ยววันที่ 11 มีนา ได้รู้กัน คราวนี้อยากจะรู้เหมือนกัน ว่า Honda จะแถแก้ตัวไปยังไง ถ้าหน้าตาเครื่องยนต์ เหมือนกับเอาเครื่อง K24 มาสกรีน คำว่า Earth Dream บนฝาปิดเครื่อง แล้วพ่นสีดำลงไปหน่อย เพราะเครื่อง Earth Dream ทรงและรูปแบบเครื่องไม่เหมือนกับเครื่อง K24 เดิมเลย ถ้าทำแบบนี้จริงๆ คงอึ้งไปเหมือนกัน สู้ไปแบบ Crv ดีกว่า เคลมว่าไม่ใช่ Earth Dream แต่ปรับปรุงเครื่อง K24 ดีกว่า แต่ๆแปลกๆ หน่อยตรงที่ทำไมแรงม้าลดลง เค้ามีแต่แรงขึ้น คำตอบอาจจะออกมาเดิมๆ คือวิจัยแล้ว เครื่อง Direct Injection ยังไม่เหมาะสมกับเมืองไทย เพราะน้ำมันยังไม่ดีพอหรือ........ อื่นๆ อีก

แต่จริงๆ เครื่อง K24 ใน CRV G4 ไม่เลยร้ายนะครับ เพี่ยงแต่มันไม่ใช่ Direct Injection เท่านั้นเอง แต่แรงปิดที่เค้าไปขึ้นแท่นวัดมา แรงบิดได้ตั้งประมาณ 240 Nm มากกว่าที่เคลมใน Spec 220 กว่าๆ Nm + กับเกียร์ 5 Speed เดิมๆ ก้อโอเค อยู่

แต่ถ้าไม่เทียบกับ Camry Hybrid รอดยากเพราะจากที่ผมใช้ Camry Hybrid ACV50 อยู่ เทียบกับ CRV G4 2.4 2WD บอกได้เลยว่ากำลังเครื่องยนต์กับเกียร์ อัตราเร่งการแซง เครื่อง Hybrid Camry กินเห็นๆ ครับ แรง+ประหยัด

11 มีนา รู้กันครับ