ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบพวงมาลัยและช่วงล่าง CIVIC กับ Focus  (อ่าน 8185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เดิมทีผมเองยังคงมองหารถ SUV มาใช้ซักคัน แต่วันนี้กลับมีผู้ใหญ่ชักชวนไปทำงานใน กทม ทั้งผมและแฟน
ซึ่งงานนี้ยากจะปฏิเสธิจริงๆ ตอนนี้ก็เลยมองลู่ทางต่างๆไว้ รออะไรหลายๆอย่างลงตัว

เรื่องพาหนะก็เป็นอีกเรื่อง หากเอาเจ้า 2.0Extremo ACV40 ไปใช้คงจะลำบากเอาการเพราะแถวนั้นรถเยอะมาก
คุยกับแฟนตอนทานกลางวันว่าถ้าไปจริง คงต้องเอา camry ไปให้ที่บ้านใช้ แล้วออกคันใหม่ ก็เลยมาลงตัวที่สองคันนี้
คือ Civic กับ Focus 5d งบ 1 MB เลยอยากถามท่านที่เคยลองสองตัวนี้ว่า พวงมาลัย และช่วงล่างของสองตัวนี้ใครดีกว่ากัน

ใจผมอยากจะไปลองขับเลย แต่ช่วงนี้ยุ่งมากจะว่างอีกทีก็ปลายเดือน จึงอยากหาข้อมูลเอาไว้ก่อน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: รบกวนเปรียบเทียบพวงมาลัยและช่วงล่าง CIVIC กับ Focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:58:03 »
ถ้าไม่ห่วงประหยัด ไม่ขับเร็วมุดไปมุดมา ต้องการปลอดภัยไว้ก่อน โฟกัสเลยครับ ขับง่ายสบาย นิ่งมาก แต่ไม่ประหยัดน้ำมันในเมืองตีนต้นไม่จัดแบบกดแล้วพุ่ง พวงมาลัยไม่ไวเท่าซีวิค

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบพวงมาลัยและช่วงล่าง CIVIC กับ Focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 14:29:20 »
เป็นผมขับแคมรี่ต่อไปครับ ผมทำงานอยู่พระรามเก้า สีลม ก็คิดว่ารถติดมาแล้วนะครับ ก็ไม่ได้รู้สึกว่าขับยากอะไร

ถ้าจะลดจาก D-Seg จริงๆ ต้องลงไป Eco Car เลยครับถึงคล่องตัวจริง แต่ผมว่าจะรับไม่ได้กับความสบายเอา

รถติดๆนั่งรถใหญ่มันไม่เมื่อยล้ามากนะครับ ผมว่าใช้แคมรี่ไปก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 15:23:53 »
ถ้าวัดที่ตัวรถอย่างเดียว โฟกัสกินขาดครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 15:30:47 »
พวงมาลัย และช่วงล่าง Focus เหนือกว่าเห็นๆแน่นอน

แต่ถ้าคุณขับ Camry มาประจำแล้วมานั่ง Focus คุณจะอึดอัดนะ (แต่ถ้านั่งแล้วไม่อึดอัดแบบผมก็แล้วไปครับ)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 15:56:25 »
Focus ผมว่าเป็นห่วงเรื่อง ศุนย์ครับแล้วรู้สึกจะมีปัญหาเยอะกว่า civic ครับ เช่น  เครื่องดับกลางอากาศ เลยก็มี  และก็  มีเคส แร็คพวงมาลัย ขาดด้วย

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:03:45 »
ผมเลือก Focus นะ
ผมเหมือนกับคุณนั้นแหละที่บ้านมี ACV40 คันนึง ผมไปนั่ง Focus ก็ยังไม่อึกอัด พวงมาลัยดีกว่า ACV40 มุดง่ายดี
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:04:14 »
focus ช่วงล่างดีมากครับ ไปลองขับเมื่อเช้านี้เอง 1.6 5ประตู ลองประมาณ 20 นาที อาการเกียร์กระตุกที่พูดๆกัน ตอนลองไม่เจอ

ส่วนแป้นเบรดสูงไปนิดเบรดตื้นไปหน่อย  คันเร่งตอบสนองดี  พวงมาลัยไม่ไวมากกำลังดี

ส่วนตัวชอบมาก

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:45:20 »
นังเมียผมใช้วีวิค ช่วงล่างไม่ขี้เหล่ครับ นังเมียผม อีเหยียบ160สบาย เพียงแต่เสียงลมหนวกหูมาก

ส่วนโฟกัส เคยขับของลูกน้องอีดอัดมาก แคบ แต่ช่วงล่างดีครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 17:05:06 »
ถ้าคุณย้ายมาทำในกรุงเทพฯจุดที่ติดๆ ติดแหลกจริงๆ แล้วไม่มีปัญหากับการขับ Camry ก็ไม่เห็นต้องเปลี่ยนเลยครับ
______
ส่วนตัวผมใช้โฟกัสตัว mkIII อยู่ แล้วแต่ก่อนก็เคยขับ Camry รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉมนี้บ่อยๆ (ไม่รู้ชื่อรุ่นของ Camry ซักนิด และไม่ได้มีใช้ที่บ้าน แต่เป็นคันของเพื่อน และย้ำว่าขับบ่อยจริงๆ 55+)

ถ้าเทียบกันแบบนี้ โดยไม่ได้เทียบ Focus mkIII กับ Camry ตัวปัจจุบัน

Focus ขับคล่องกว่าเยอะ... ย้ำว่าเยอะ!

Camry นั่งสบายจริง สบายมากด้วย ใหญ่กว่าด้วย แต่คล่องตัวสู้ Focus ไม่ได้

ที่พูดไปนั่น D-seg เทียบกับ C-seg นะครับ

ส่วนถ้าดู Focus VS Civic...

ยังไงผมก็ให้ Focus อยู่แล้ว ถึงแม้ไม่เคยขับ mkII แต่ก็ขับ FD ทั้ง 2.0 และ 1.8 ของเพื่อนๆเหมือนกันและตัว FB ปัจจุบันก็เคยลองขับบ้าง...

ยังไงๆ ถ้าไม่นับเรื่องที่นั่งหลังคับแคบและอึดอัดไปนิดเมื่อนั่ง 3 คนเต็มแถวหลัง ก็ต้องบอกว่า Focus ชนะทุกเรื่องเบย

แต่ถ้าเอาเรื่องศูนย์บริการ และเรื่องอะไหล่มาพูดด้วย เรื่องนี้ Honda ก็น่าจะทำได้ดีกว่าครับ

**ตัวผมเองเข้าศูนย์ Ford อยู่ที่เดียว และไม่เคยรู้สึกมีปัญหากับเรื่องนี้นะครับ หรือยังไม่เคยเจอปัญหาไม่รู้ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 17:11:08 โดย applebees »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 18:41:01 »
เทียบแค่ช่วงล่างกับพวงมาลัย โฟกัสกินอยู่แล้วครับ ถ้าไปลองขับแล้วรับได้กับความแคบ ก็จัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 18:55:22 »
ถ้าคุณย้ายมาทำในกรุงเทพฯจุดที่ติดๆ ติดแหลกจริงๆ แล้วไม่มีปัญหากับการขับ Camry ก็ไม่เห็นต้องเปลี่ยนเลยครับ
______
ส่วนตัวผมใช้โฟกัสตัว mkIII อยู่ แล้วแต่ก่อนก็เคยขับ Camry รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉมนี้บ่อยๆ (ไม่รู้ชื่อรุ่นของ Camry ซักนิด และไม่ได้มีใช้ที่บ้าน แต่เป็นคันของเพื่อน และย้ำว่าขับบ่อยจริงๆ 55+)

ถ้าเทียบกันแบบนี้ โดยไม่ได้เทียบ Focus mkIII กับ Camry ตัวปัจจุบัน

Focus ขับคล่องกว่าเยอะ... ย้ำว่าเยอะ!

Camry นั่งสบายจริง สบายมากด้วย ใหญ่กว่าด้วย แต่คล่องตัวสู้ Focus ไม่ได้

ที่พูดไปนั่น D-seg เทียบกับ C-seg นะครับ

ส่วนถ้าดู Focus VS Civic...

ยังไงผมก็ให้ Focus อยู่แล้ว ถึงแม้ไม่เคยขับ mkII แต่ก็ขับ FD ทั้ง 2.0 และ 1.8 ของเพื่อนๆเหมือนกันและตัว FB ปัจจุบันก็เคยลองขับบ้าง...

ยังไงๆ ถ้าไม่นับเรื่องที่นั่งหลังคับแคบและอึดอัดไปนิดเมื่อนั่ง 3 คนเต็มแถวหลัง ก็ต้องบอกว่า Focus ชนะทุกเรื่องเบย

แต่ถ้าเอาเรื่องศูนย์บริการ และเรื่องอะไหล่มาพูดด้วย เรื่องนี้ Honda ก็น่าจะทำได้ดีกว่าครับ

**ตัวผมเองเข้าศูนย์ Ford อยู่ที่เดียว และไม่เคยรู้สึกมีปัญหากับเรื่องนี้นะครับ หรือยังไม่เคยเจอปัญหาไม่รู้ ^^
มีอีกอย่างที่ civic ชนะ focus คือ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:23:58 »
ประเด็นแคมรี่นี่ไม่ใช่กระแดะเปลี่ยนที่แล้วเซ็นซิทีฟหรอกนะครับ ผมสัญญากับคุณพ่อไว้ ตอนที่ภรรยาคลอดลูกแกให้ตังค์มาเยอะตอนนั้นเลยคิดจะถอย F10
พ่อเลยบอกว่างั้นเอาแคมรี่ให้แก เพราะไม่อยากให้ขาย เราก็เลยกลายเป็นสัญญาใจต่อกัน แต่พอเลี้ยงลูกแฝดด้วยตนเองก็พบว่าค่าใช้จ่ายสูงมาก ยิ่งเวลาป่วยที เหนื่อยเลย แอดมิดทีอานเลยครับ 2 หมื่นเป็นขั้นต่ำ ผมเลยหยุดโครงการ F10 ไว้ก่อน

พวงมาลัย และช่วงล่าง Focus เหนือกว่าเห็นๆแน่นอน

แต่ถ้าคุณขับ Camry มาประจำแล้วมานั่ง Focus คุณจะอึดอัดนะ (แต่ถ้านั่งแล้วไม่อึดอัดแบบผมก็แล้วไปครับ)

แคบกว่า Ex ในรูปอวตารของท่านมากไหมครับ ถ้าพอๆกันผมว่าโอเคเลยนะ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:26:31 »
นังเมียผมใช้วีวิค ช่วงล่างไม่ขี้เหล่ครับ นังเมียผม อีเหยียบ160สบาย เพียงแต่เสียงลมหนวกหูมาก

ส่วนโฟกัส เคยขับของลูกน้องอีดอัดมาก แคบ แต่ช่วงล่างดีครับ

เฮียกล่าวถึงเมียได้น่าหยิกมากๆครับ 5555+
สรุปคือ Focus แคบกว่า Civic ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:42:45 »
ประเด็นแคมรี่นี่ไม่ใช่กระแดะเปลี่ยนที่แล้วเซ็นซิทีฟหรอกนะครับ ผมสัญญากับคุณพ่อไว้ ตอนที่ภรรยาคลอดลูกแกให้ตังค์มาเยอะตอนนั้นเลยคิดจะถอย F10
พ่อเลยบอกว่างั้นเอาแคมรี่ให้แก เพราะไม่อยากให้ขาย เราก็เลยกลายเป็นสัญญาใจต่อกัน แต่พอเลี้ยงลูกแฝดด้วยตนเองก็พบว่าค่าใช้จ่ายสูงมาก ยิ่งเวลาป่วยที เหนื่อยเลย แอดมิดทีอานเลยครับ 2 หมื่นเป็นขั้นต่ำ ผมเลยหยุดโครงการ F10 ไว้ก่อน

แคบกว่า Ex ในรูปอวตารของท่านมากไหมครับ ถ้าพอๆกันผมว่าโอเคเลยนะ

Focus ไม่ต้องเทียบ EX หรอกครับ   Honda Brio/Amaze ยังกว้างนั่งสบายกว่า Focus เลย   พอดีบูธเมื่อเดือน ธันวาคมอยู่ติดๆกัน  เลยเปรียบเทียบได้ทันที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:46:11 »
พวงมาลัย ช่วงล่าง

โฟกัสกินเห็นๆครับ

เป็นผมไปโฟกัสแน่นอนครับ

ถ้าไม่ห่วง 0บริการ อะไหล่ ขายต่อ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 20:43:42 »
ผมขับทั้ง2คัน civic 1.8 mt กับ focus 2.0 5d
ภายใน วัสดุ focus กินขาด ไม่ว่าตัวถัง กระจก พลาสติก
นน.พวงมาลัย focus รุ่นนี้เบามากๆๆๆๆ โครตเบาเหมาะกับผู้หญิงที่สุด
กินน้ำมัน focus กินสุดๆยิ่งขับในเมืองได้ 5 โลลิตร
อัตราเร่งผมว่าพอๆกัน พอดีเป็นเกียร์ธรรมดากับออโต้
ช่วงล่าง เดิมๆ civic นิ่มมากเหมือนขับบนเยลลี่
กันความร้อน focus กันดีกว่าเยอะติดแค่ลามีน่า 7000กว่าบาท civic ติด vkool vk-30 ทั้งคัน ยังร้อนกว่าเลย กระจกบาง หลังคาร้อนเหมือนไม่ได้ใส่ฉนวนกันร้อนมาให้

แต่ตอนนี้civic ทำไปนิดหน่อย(ไม่ถึงหมื่น) ช่วงล่างพอๆกับfocus

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:07:59 »
เปรียบ 2 รุ่นนี้เหมือนผมเลย  ;D

พวงมาลัย ช่วงล่าง Focus
ตัวรถ เก็บเสียง วัสดุ Focus
เกียร์ Civic (Focus กระตุก)
นั่งสบาย Civic
ประหยัด Civic (E85)

บวกกับไม่อยากเสี่ยงกับ Ford thailand และอยากใช้ E85 เลยจัด civic มาแล้ว ขอให้ได้รถที่ใช่นะครับ  ;)

แต่ตอนนี้civic ทำไปนิดหน่อย(ไม่ถึงหมื่น) ช่วงล่างพอๆกับfocus

ทำอะไรมาหรอครับ บอกกันหน่อย  :o

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:31:05 »
Focus ช่วงล่างดีจริงครับ
แต่ผมรับไม่ได้กับภายในจะแคบไปไหนเนี่ย โดยเฉพาะด้านหลัง
ผมว่าแคบกว่ายาริส แคบกว่า eco car  ทุกคัน
อันนี้ ผมรับไม่ได้จริงๆ อึดอัดมาก ผมตัวเล็กไม่อ้วนมากนะครับสูง 171 หนัก 62
โดยเฉพาะ ตัว 5 ประตูภายในสีดำ  ถ้า 4ประตูเบาะครีม ดีขึั้นมาหน่อย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:44:08 »

Focus ไม่ต้องเทียบ EX หรอกครับ   Honda Brio/Amaze ยังกว้างนั่งสบายกว่า Focus เลย   พอดีบูธเมื่อเดือน ธันวาคมอยู่ติดๆกัน  เลยเปรียบเทียบได้ทันที

เห็นภาพเลยครับ คงอารมณ์ประมาณ MZ3

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:51:38 »
Focus ช่วงล่างดีจริงครับ
แต่ผมรับไม่ได้กับภายในจะแคบไปไหนเนี่ย โดยเฉพาะด้านหลัง
ผมว่าแคบกว่ายาริส แคบกว่า eco car  ทุกคัน
อันนี้ ผมรับไม่ได้จริงๆ อึดอัดมาก ผมตัวเล็กไม่อ้วนมากนะครับสูง 171 หนัก 62
โดยเฉพาะ ตัว 5 ประตูภายในสีดำ  ถ้า 4ประตูเบาะครีม ดีขึั้นมาหน่อย

ผมลองนั่งหลัง แล้วให้เพื่อนขับ... ก็นั่งได้พอดี แต่ไม่สามารถนั่งกึ่งนอนได้ครับ 555+

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 23:59:55 »
ถ้าเป็นเครื่องยนต์ตัวใหม่ อัตราสิ้นเปลืองของฟอร์ดไม่ด้อยกว่าฮอนด้าแล้วครับ เรียกว่าแต้มเท่ากันทีเดียว
ส่วนเรื่องสมรรถนะ วัสดุ รายละเอียดชิ้นงาน ฟังก์ชั่น การเก็บเสียง...โฟกัสเหนือกว่าทุกท่วงท่าครับ

ถ้าจะเอาซิวิค ก็เพราะเหตุผลเดียวคือ ชอบฮอนด้ามากกว่าฟอร์ด

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 00:06:27 »
Focus เห็นพังเยอะ รถดียังไงก็ไม่เอาหรอก แถมศูนย์ไม่ค่อยได้เรื่อง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 00:15:12 »
ถ้าเป็นเครื่องยนต์ตัวใหม่ อัตราสิ้นเปลืองของฟอร์ดไม่ด้อยกว่าฮอนด้าแล้วครับ เรียกว่าแต้มเท่ากันทีเดียว
ส่วนเรื่องสมรรถนะ วัสดุ รายละเอียดชิ้นงาน ฟังก์ชั่น การเก็บเสียง...โฟกัสเหนือกว่าทุกท่วงท่าครับ

ถ้าจะเอาซิวิค ก็เพราะเหตุผลเดียวคือ ชอบฮอนด้ามากกว่าฟอร์ด

555เหตุผลตอนผมให้คำปรึกษารถใหม่กับแฟนเลยครับ คนออกเงินช่างติ เลยพาไปดูแต่แบรนด์ตลาด
เลยไม่กล้าเชียร์Focusมีdefectมานี่ผมเสียหมาเลยครับ แต่ถ้าผมออกเองตอนนะFocusแน่นอน

แต่นอกจากเรื่องแบรนด์ เรื่องแคบก็จริงนะครับ ห้องโดยสารมันบีบ ยิ่งเป็นFiestaผมรับไม่ได้เลย (ขับEXโปร่งๆจนชิน)

ตอบ จขกท. Camry นี่ขับในเมืองไม่ลำบากหรอกครับ รถติดจะคันเล็กคันใหญ่ก็ไปไม่ได้เหมือนกัน
แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ลองF30แทนF10ละครับราคาถูกกว่ากันหลายแสน โมเดลสดกว่าแถมดีเซลประหยัดขั้นเทพ
 แต่ถ้าเทียบ civic กับ  focus เฉพาะพวงมาลัยกับช่วงล่าง focusกินครับช่วงล่างแน่นมากแต่ civicก็ไม่ได้ห่วยนะครับดีเหลือๆสำหรับใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 00:53:40 »
ถ้าออกเงินเอง ขับเอง Focus

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:46:37 »
เท่าที่ได้ขับ Focus 2.0 ค่อนข้างบ่อย(รถเพื่อน)และตัวผมเองก็เป็นเจ้าของ Civic FB 1.8
ขอบอกเลยครับครับว่า เรื่องช่วงล่างและพวงมาลัย Focus เหนือกว่าครับ แต่ก็ต้องดูเป็นเรื่องๆไป
ถ้าเรื่องความคมของพวงมาลัย Civic FB จะคมและแม่นกว่าครับ แต่น้ำหนักพวงมาลัยเวลาวิ่งความเร็วสูงยังสู้ Focus ไม่ได้

ส่วนช่วงล่าง Focus เหนือกว่าครับ ทั้งความนุ่มนวล ที่นุ่มแน่น และการเกาะถนนที่ดี  แต่ไม่ได้หมายความว่า Civic จะไม่ดีน่ะครับ
ช่วงล่าง Civic ตัวใหม่ ผมว่ามันทำได้ดีแล้วครับ เพียงแต่คู่แข่งทำได้ดีกว่า ชอบความรู้สึก FB ที่เวลาเข้าโค้งแล้วรถมันไปเป็นก้อนๆมากเลยครับ
ส่วนเรื่องความนุ่มนวลใน Civic นั้น ยังนุ่มนวลไม่เท่า Focus ครับ

เรื่องเก็บเสียงนั้น Focus เค้ากินขาดจริงๆครับ เงียบทั้งเสียงเครื่อง เสียงยาง

สรุป ถ้ารัก Ford จริงๆ เอา Focus ไปเลยครับ ตอนแรกผมก็มีโจทย์เหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ
แต่ไปดูไปทดลองขับมา ยังพบว่า Focus ยังเข้ากับการใช้งานจริงของผมไม่ได้ เนื้อที่ภายในแคบ(ตัว 5 ประตูน่ะ) เพราะผมมักจะไปไหนมาไหนหลายคน
และจากการที่ได้เป็นคนโดยสารข้างหลังเอง ผมว่ามันบรรยากาศมันอึดอัด และเนื้อที่วางขาน้อย
ค่อนข้างกินน้ำมันดุ และที่สำคัญ ยังไม่ไว้ใจศูนย์ Ford ครับ เกิดรถมีปัญหาขึ้นมา ผมกลัวจะไม่จบ เพราะรถยัดเทคโนโลยีมาเต็มคัน
ซึ่งมีหลายอย่างที่ผมมองว่ามันเป็นเพียงแค่ของเล่นเท่านั้น เกิดเสียตอนหมดประกันขึ้นมา เรานี้แหละที่ต้องจ่ายค่าซ่อมของเล่นเหล่านั้น
เลยไปจบที่ Civic FB ครับ รถที่ไม่มีอะไรหวือหวา แตนๆทั้งคัน แต่ใช้งานจริงโอเค ขับขี่ไม่ขี้เหร่ แต่รูปทรงยังไม่เย่ายวนเหมือน Focus

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 00:41:36 »
civic FB ครับ กล่าวด้วยคำอันละเมียด ...ก็เพราะ สวยแบนสะโพกใหญ่ดูไฮโซดี มีชาติตระกูล  คลาสิค เปิ๊ดสะก๊าดร์ย้อนยุคดี  ขับช้า ๆ หักพวงมาลัยซ้ายทีขวาทีให้อารมณ์ยังกับขับรถถังรู้สึกแปลกดี  ถ้าจะรอมือสองน่าจะเป็นรุ่นที่ต้องแย่งกัน  และหาซื้อยากมากรุ่นหนึ่งเลยทีเดียว  ฟอร์ดดูเหมาะกับวัยรุ่นรักสนุก เร้าใจ ซื้อมาขี่ไม่ได้เอามาชื่นชมเหยียบมันเข้าไป ใช้ให้คุ้ม 5 ปีรีบขายทิ้ง