ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบหมุนเวียนอากาศในเบนซ์ ช่วยให้คนที่เผลอหลับในรถในข่าวรอดมารึป่าวครับ?  (อ่าน 5714 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
เมื้อเช้าเห็นข่าวคนเมาแล้วหลับอยู่ในรถเบนซ์ c class จอดติดเครื่อง อยู่หลายชั่วโมง ตำรวจกับคนแถวนั้นช่วยกันเคาะกระจกอยู่นานมากกว่าจะตื่นมาเปิดประตู คิดว่าที่คนในรถไม่ขาดอากาศหายใจเพราะรถเบนซ์มันมีระบบหมุนเวียนอัตโนมัติรึป่าวครับ?

ออฟไลน์ banch

ถ้าจอดในที่โล่ง อากาศถ่ายเท มีลมพัดผ่าน นอนทั้งคืนก็ไม่ตายครับ

ออฟไลน์ Buffy

ส่วนใหญ่ คนจอดรถหลับ เสียชิวิต เพราะคาร์บอนมอนออกไซด์มันเข้าไปในรถใช่ไหมครับ

ถามว่ามันเข้าไปทางไหนไ ด้ หรืออย่างไร

อยากทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ H.

ส่วนใหญ่ คนจอดรถหลับ เสียชิวิต เพราะคาร์บอนมอนออกไซด์มันเข้าไปในรถใช่ไหมครับ

ถามว่ามันเข้าไปทางไหนไ ด้ หรืออย่างไร

อยากทราบเหมือนกัน
ก็เข้าไปตามรอบต่อบลาๆนี้แหละครับ + กับอากาศที่เราเผาผลาญไปเป็นคาร์บอนได = ขาดออกซิเจน คอลลาเจน แอนติออกซิเด้น
H.

ออฟไลน์ TorTy

อย่างกรณีเมื่อเช้าอยู่ในที่โล่งแบบพี่ท่านบนบอกก็เลยไม่เป็นไรครับแต่ถ้าในที่อับหรือเป็นตึกพวกนี้มีโอกาสเสียชิวิตเพราะอากาศไม่ถ่ายเทที่เข้ามาก็จะมี
คาร์บอนมอนออกไซด์ก็จะมีความเข้มข้นมากเข้ามาทางแอร์เป็นหลักครับแล้วก็ตามขอบยางก็เข้ามาได้ถ้ามากพอ

รถทุกยี่ห้อถ้าต่อให้เราปิดระบบหมุนเวียนอากาศยังไงก็จะมีอากาศภายนอกเข้ามานิดหน่อยครับ
เพราะถ้าไม่ทำขับไกลๆออกซิเจนจะไม่พอเดี่ยวหลับไม่รู้ตัวหรือรู้สึกเหนื่อยจริงๆถ้าขับออกต่างจังหวัดถนนโล่งๆ
หน่อยก็สลับเปิดสลับให้เปลี่ยนเป็นรับอากาศจากข้างนอกบ้างก็ดีครับจะรู้สึกดีขึ้นแล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็นหมุนเวียนอากาศ
ภายในเหมือนเดิมแต่บางรุ่นเดี่ยวนี้ถ้าตั้ง auto ก็จะสลับรับอากาศจากภายนอกอัตโนมัติ

เพื่อนผมคนนึงเคยบ่นบอกตั้งแต่ทำแอร์รถมาใหม่รู้สึกอึดอัดมากขับทางไกลก็ง่วงบ่อยๆจนบ่นบ่อยๆผมเลยถามว่าเปลี่ยนไรมากลายเป็น
เล่าไปเล่ามาไปเจออยู่ 1 ประเด็นครับคือช่างได้ทำการปิดตายช่องหมุนเวียนอากาศเลยบอกให้รีบไปหาอะไหล่เปลี่ยนเพราะตรงตัวปิดมันพัง
ช่างเลยปิดตายซะเลยหลังจากนั้นก็ไม่บ่นอีกเลยครับตั้งแต่ไปเปลี่ยนใส่อะไหล่ใหม่

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
เมื้อเช้าเห็นข่าวคนเมาแล้วหลับอยู่ในรถเบนซ์ c class จอดติดเครื่อง อยู่หลายชั่วโมง ตำรวจกับคนแถวนั้นช่วยกันเคาะกระจกอยู่นานมากกว่าจะตื่นมาเปิดประตู คิดว่าที่คนในรถไม่ขาดอากาศหายใจเพราะรถเบนซ์มันมีระบบหมุนเวียนอัตโนมัติรึป่าวครับ?

เท่าที่ดูในข่าว ผมว่าสลบไปแล้วแน่ๆ เลยครับ มีอาการสลึมสลือหลังตื่นมา ถ้าทิ้งไว้นนานๆ อาจจะไม่รอดแน่ๆเลยครับ โชคดีที่จอดไว้ที่โล่งๆ แล้วมีพลเมืองดีไปเจอเข้าเสียก่อน โชคดีไปนะคับ ถ้าไม่ไหวจริงๆ ผมว่า ปิดเครื่องปิดแอร์ไปเลย แล้วเิปิดกระจกทิ้งไว้ นิดๆ น่าจะดีกว่าเอาชวิตไปเสี่ยงนะคับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ระบบหมุนเวียนแบบนี้ มีข้อดีขณะขับวิ่งทางไกลจะรับออกซิเจนจากภายนอก  แต่ถ้าจอดในที่อากาศไม่ถ่ายเทจะกลายเป็นว่ารับไอเสียเข้ามาแทนหน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด รถเก๋งส่วนใหญ่จะมีช่องระบายอากาศอยู่บริเวณขอบกันชนท้ายทั้งสองข้าง

ตรงนี้หรือเปล่าที่จะเป็นจุดที่อากาศเสียเข้าง่าย เมื่อจอดอยู่กับที่?

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่ตาย เพราะ มีระบบนำอากาศจากภายนอกเข้ามาในห้องโดยสาร
ก็มีส่วนช่วยได้นิดหน่อยครับ

แต่ถ้าไปจอดนอนต่อท้ายรถคันหน้าที่ติดเครื่องไว้ละก็ อาจตายได้
เพราะ ระบบจะดูดอากาศจากบริเวณใต้กระจกหน้าตรงที่ปัดน้ำฝน เข้ามาให้

ส่วนข่าว ที่ตื่นขึ้นมาแล้วมึนๆ นั่นเพราะ Hang ครับ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด