ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบออกตัวบนทางชัน ถ้าเป็นการถอยหลังขึ้นระบบจะทำงานมั้ย  (อ่าน 3979 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สงสัยตามประสาคนไม่มีระบบนี้ใช้ค่ะ
คือ ถ้าเป็นการถอยหลังขึ้นทางชันๆ ระบบนี้จะทำงานมั้ย
เพราะอย่างเราช่วงขับกะบะแรกๆ เวลาเข้าจอดที่ทางมันชันลง ตอนถอยหลังขึ้นจะมีปัญหาทุกทีเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ช่วยออกตัวไม่ให้ลื่นถอยหลังครับ ไม่ใช่มีไว้ช่วยเพิ่มกำลัง

ออฟไลน์ CJ.

ทำงานนะครับ คันที่มีเป็นเหมือนกันทุกคัน ถ้าผมเข้าใจหัวข้อกระทู้ไม่ผิด เป็นการรักษาแรงดันน้ำมันเบรค?

เบรคบนทางชัน ปล่อยเบรคไปเร่งรถจะ hold ไว้แปบนึง ไม่ไหลถอยลง

กรณีถอยขึ้นทางชัน ถ้าถอยขึ้นไปคาแล้วเบรค จังหวะปล่อยเบรคไปเร่ง รถจะไม่ไหลลงหน้าครับ

edit คำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 13:49:06 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kris-lack

ทำงานนะครับ ที่ใช้อยู่เป็นเหมือนกัน ถ้าผมเข้าใจหัวข้อกระทู่ไม่ผิด

เบรคบนทางชัน ปล่อยเบรคไปเร่งรถจะ hold ไว้แปบนึง ไม่ไหลถอยลง

กรณีถอยขึ้นทางชัน ถ้าถอยขึ้นไปคาแล้วเบรค จังหวะปล่อยเบรคไปเร่ง รถจะไม่ไหลลงหน้าครับ
เอ่อออ  น่าจะเข้าใจคำถามตรงกันยุนะคะ
คือบางจังหว่ะที่เราต้องถอยหลังขึ้นทางลาดชัน สมมุติถอยขึ้นไปซักพักแล้วเบรค ถามว่าถ้าต้องถอยขึ้นไปอีก
ระบบนี้จะhold ให้เรามั้ย

จากที่อ่านคำตอบ คือ ทำงาน ??

ออฟไลน์ CJ.

ทำงานนะครับ ที่ใช้อยู่เป็นเหมือนกัน ถ้าผมเข้าใจหัวข้อกระทู่ไม่ผิด

เอ่อออ  น่าจะเข้าใจคำถามตรงกันยุนะคะ
คือบางจังหว่ะที่เราต้องถอยหลังขึ้นทางลาดชัน สมมุติถอยขึ้นไปซักพักแล้วเบรค ถามว่าถ้าต้องถอยขึ้นไปอีก
ระบบนี้จะhold ให้เรามั้ย

จากที่อ่านคำตอบ คือ ทำงาน ??

อ่าใช่ครับ งั้นผมเข้าใจถูกละ ทำงานทั้งสองทางครับ

เดินหน้าขึ้น เกียร์ D เบรคแล้วรถจะ hold แปบนึงไม่ไหลถอยลงระหว่างสลับเท้าไปเร่ง

ถอยหลังขึ้น เกียร์ R เบรคแล้วรถจะ hold แปบนึงไม่ไหลลงหน้าระหว่างสลับเท้าไปเร่ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
ผมเคยถอยจอดตรงทางลาดชัน ระบบมันไม่เบรคให้นะครับ  ตอนอยู่เกียร์R ถอยเอาท้ายขึ้นนะครับ พอปล่อยเบรครถไหลลงเลย ของผมe39ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

......ผมก็ไม่เคยลองเสียด้วยซิครับ....ก็เลยไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
ระบบจะทำงานเมื่อเป็นทางลาด บางค่ายบอกว่า ทางลาด-ชันต้องทำมุมมากกว่า 10 องศาขึ้นไป ระบบจึงจะทำงาน
ถ้าน้อยกว่านั้นก็ไหล เหมือนเดิม (ต้องดูคู่มือประกอบครับว่ามีระบุไว้ไหม)

ออฟไลน์ Pegasus7700

Function นี้จะmanage แรงเหยียบบนแป้นเบรก ของset ของระบบเบรกไว้เป็นหลายวิ หลังจากที่คนขับถอนเท้าออกจากแป้นเบรก มาเหยียบคันเร่ง

การเบรกชั่วคราว จะถุกยกเลิกกในไม่กี่วิ หรือเมื่อคนขับเร่งความเร็ว
และจริงๆรถแต่ละรุ่นใส่มาไม่เหมือนกันจ่ะ มีfancy function ให้มาเป็นกิมมิคๆ
Ford Volvo be Benz แม้แต่Honda
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำงานครับ เฟียสต้ากากๆของหลายๆคน มันทำให้  ;D ;D ;D
เอาไปเที่ยวดอยเวลาหาที่จอด ถอยเข้าซองเลยรู้ กับตอนที่จอดบนทางลาด แล้วต้องถอยออกมันเบรกให้จริงๆ

กับอีกคัน Everest นี่ก็ทำ ทำทุกครั้งที่หยุดบนเนิน เทสก็ตอนเที่ยวเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ถ้าหมายถึงระบบ hill start assist ละก็
ทำงานทั้ง เดินหน้าและถอยหลังครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าหมายถึงระบบ hill start assist ละก็
ทำงานทั้ง เดินหน้าและถอยหลังครับ

++1

ออฟไลน์ SLuang

ระบบจะไม่ทำงาน ตามเงื่อนไขต่อไปนี้

1.
2. เมื่อเข้าเกียร์ R
3.

เกียร์ R เป็น 1 ในเงื่อนไขครับ

กล่าวคือ   ระบบรู้แค่ว่า เราเข้าเกียร์ D  แล้วจะไม่ให้เคลื่อนที่ไปด้านหลัง  โดยการหน่วงเบรคไว้ประมาณ 2 วิ
ทีนี้ถ้าเราเกียร์ R ระบบก็จะรู้ว่าเราต้องการถอยหลัง ซึ่ง ไม่จำเป็นต้องป้องกันการถอยหลังให้ ก็แค่ค่อยๆ  ปล่อยเบรค มันก็จะถอยให้อยู่แล้ว

กรณีเดียวกัน ถ้าเราต้องการถอยหลังขึ้นดอย  ระบบก็จะไม่รู้ว่ารถจะไหลไปทางหน้ารถ  เพราะมันไม่ได้ออกแบบให้เรียนรู้ว่าเรากำลังถอยหลังขึ้น   ดังนั้น การเข้าเกียร์ R จึงเป็น 1 ในเงื่อนไขที่ระบบจะไม่ทำงาน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ระบบจะไม่ทำงาน ตามเงื่อนไขต่อไปนี้

1.
2. เมื่อเข้าเกียร์
3.

เกียร์ R เป็น 1 ในเงื่อนไขครับ

กล่าวคือ   ระบบรู้แค่ว่า เราเข้าเกียร์ D  แล้วจะไม่ให้เคลื่อนที่ไปด้านหลัง  โดยการหน่วงเบรคไว้ประมาณ 2 วิ
ทีนี้ถ้าเราเกียร์ R ระบบก็จะรู้ว่าเราต้องการถอยหลัง ซึ่ง ไม่จำเป็นต้องป้องกันการถอยหลังให้ ก็แค่ค่อยๆ  ปล่อยเบรค มันก็จะถอยให้อยู่แล้ว

กรณีเดียวกัน ถ้าเราต้องการถอยหลังขึ้นดอย  ระบบก็จะไม่รู้ว่ารถจะไหลไปทางหน้ารถ  เพราะมันไม่ได้ออกแบบให้เรียนรู้ว่าเรากำลังถอยหลังขึ้น   ดังนั้น การเข้าเกียร์ R จึงเป็น 1 ในเงื่อนไขที่ระบบจะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2016, 10:45:15 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำงานครับ

ของผมออดิสซี่ เวลาถอยเข้าบ้านชันนิดๆ มันจะหน่วงเบรกให้