โพลล์

คุณซื้อรถใหม่แทนรถเก่าในช่วงไหน

ก่อนต่อทะเบียนรถคันเก่า(เดือนที่9-12)
10 (71.4%)
หลังจากต่อทะเบียนรถคันเก่าแล้ว(เดือนที่1-4)
2 (14.3%)
ช่วงระหว่างกลาง(เดือนที่5-8)
2 (14.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 13

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณซื้อรถใหม่แทนรถเก่าในช่วงไหน  (อ่าน 4138 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คุณซื้อรถใหม่แทนรถเก่าในช่วงไหน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:51:14 »
คำถามนี้ออกแนวแปลกๆ นิดนึงนะครับ

แต่อยากจะสะท้อน ต้นทุนแฝงในการซื้อรถ

ถ้าเราซื้อรถคันใหม่หลังจากต่อทะเบียน+ประกันไปแล้ว(เดือนที่ 1-4) เราจะมีต้นทุนแฝงของคันเก่า และมูลค่าที่ลดลงของคันเก่าไปหนึ่งปี(เวลาขายต่อราคาลดลง)

แต่ถ้าซื้อตอนเดือนที่ 9-12 ยังไม่ต้องต่อประกันและทะเบียนแต่เป็นหน้าที่ของคนที่ซื้อต่อจากเราครับ ตรงนี้เราจะได้กำไรนิดนึง รวมทั้งราคาขายต่อด้วยครับ

ส่วนตัวผมจะพยายามซื้อรถแบบนี้

แล้วท่านอื่นๆ โดยมาจะซื้อรถแบบไหนกันครับ

ออนไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: คุณซื้อรถใหม่แทนรถเก่าในช่วงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 14:09:13 »
ก่อนต่อประกัน....

และก่อนที่มันจะพัง

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
Re: คุณซื้อรถใหม่แทนรถเก่าในช่วงไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 14:37:53 »
ถ้าเพิ่งต่อประกันผมก็ยังไม่เปลี่ยน ใช้ไปก่อนอย่างน้อยก็ครึ่งปี
ศรีรอได้ แต่ถ้าทั้งต่อประกันทั้งเปลี่ยนยางบวกซ่อมด้วย คงไม่เปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 14:45:42 »
ผมไม่ได้ดูส่วนนั้นเลยนะครับ  ดูสะดวกเงินมากกว่า

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 18:19:58 »
ก่อนที่รถคันเก่าจะมีอายุเพิ่มไปอีก 1 ปี

เพราะราคามันจะตกไปอีก
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 18:53:03 »
ตอนคนขายพอใจจะขาย คนซื้อพอใจจะซื้อ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 19:30:24 »
ขายตอน 1-4 เดือนหลังต่อทะเบียนครับ
เพราะเพิ่งผ่อนหมดครับ  ;D

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:44:13 »
ส่วนมากขายก่อนเปลี่ยนยาง อาการซ่อมหนักๆ ต่อทะเบียน ก่อนมอเตอร์โชว์ ก่อนรถminor/model change หลักๆแค่นี้เเหละครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:09:39 »
ถ้าพร้อม และได้รถใหม่แล้ว ไม่ขาดช่วงนานมาก
แต่ก่อนเปลี่ยนยาง เปลี่ยแบตแน่นอน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 12:57:51 »
ปกติถ้าต้องการซื้อรถใหม่ก้ไปศึกษา แน่ใจแล้วก้ซื้อเลยอ่าครับ ไม่ได้ดูว่าประกันมันจะหมดหรือเพิ่งต่อ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:29:35 »
การซื้อรถของผม ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ ก่อนต่อทะเบียน  หลังต่อทะเบียนเลยครับ ก่อนเปลี่ยนแบต หรือก่อนเปลี่ยนยางเลยครับ

พวกนั้นเป็นปัจจัยที่ไม่มีนัยะสำคัญสำหรับผมเลย

ยังไงๆ ค่าซ่อมรถเก่า ก็ ถูกกว่า ราคาเสื่อมของรถใหม่ครับ  ยังไงๆการซื้อรถใหม่ ดึงเงินออกจากกระเป๋าคุณมากกว่าการซ่อมแน่ๆ

ยิ่งภายในระยะ5-6ปีแรกหรือช่วงอายุ 1 model change ของรถราคารถจะตกสูงสุด แล้วหลังจากนั้นก็จะตกในอัตตราที่ลดลงๆครับ

เพราะงั้นท่านๆที่ซื้อมาใช้ๆ แล้วสี่ห้าปีขายนี่ ยังไงๆก็ขาดทุนมากกว่าใช้ไปเรื่อยๆ แล้วซ่อมนะครับ

กำไรต้องได้เมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย เพราะงั้นเรื่องจะขายเร็วแล้วได้กำไรนี่ไม่ต้องพูดถึงนะครับ มีแต่ขาดทุนมาก หรือ ขาดทุนมากๆ

รถเป็นหนี้สินเลว ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้  ผมจะซื้อรถเมื่อไรจะอยู่ที่ความสามารถในการทำเงินของ หนี้สินที่ดีของผม ทรัพย์สิน และธุรกิจเป็นหลักก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:32:58 โดย Lecter the Ripper »