ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับการที่รัฐบาลยัดเยียด แอลกอฮอล และ ไบโอดีเซล  (อ่าน 15436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ถ้าไม่แปรรูป ปตท. คนไทย คงไม่ลำบากกันอย่างทุกวันนี้หรอกครับ

คิดอย่างไร กับนักการเมืองไทยล่ะ (ไม่มีก็ดีนะ นักการเมืองพันธุ์ดีแบบนี้) เหอๆ

อิจฉาเพื่อนบ้าน เค้าได้ใช้พลังงานที่ราคาสมเหต สมผล โลกนี้ ช่างไม่ยุติธรรมเลย ประเทยเทย เชยโย่วววว

อยากให้ไปศึกษาการแปรรูป  ผลได้ผลเสีย  (ก่อนแปรรัฐถือหุ้น สองพันล้าน...ปัจจุบันก็ถือหุ้นเท่าเดิม...)  และตรวจสอบงบดุลของปตท.ด้วยครับ ว่ากำไรส่วนใหญ่มาจากไหน แล้วจะเข้าใจผลได้ผลเสีย

ผมอ่านแล้วขำเลยครับ ถ้าไม่แปรรูปปั๊มคงห่วยแบบเมื่อหลาย 10 ปีก่อน

และมันไม่เกี่ยวกับ ปตท เลย ราคาหน้าโรงกลั่นลิตรละ 20 กว่าบาทเอง นั้น + กำไรเรียบร้อยแล้ว ที่แพงคือเอาไปอุดหนุนนั่นนี + ภาษี  ปล.อย่าไปอ้างการเมืองเลย

แล้วจะเข้าใจผลได้ผลเสีย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jumpon77

เอาราคาทีเปนธรรมหน่อยนะครับอย่าอ้างราคาน้ำมันสิงคโปรนะครับแต่เห็นด้วยทีเอาน้ำมันเอทานอล มาใช้ครับเพียงแต่ว่าขอให้ราคาสมเหตุสมผลหน่อยครับสำหรับราคาน้ำมันเบนชินนะครับอย่างน้อยขอแค่ราคาน้ำมันเบนชินราคาไม่เกิน40บาทผมขอแค่นันหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาแบบตรงๆนะครับ ตอนนี้เรามัวแต่มาด่ากันเรื่องน้ำมันแพง ที่โน่นที่นี่ไม่เห็นแพงแบบนี้เลย หรือรายได้คนที่นั่นเทียบกับน้ำมันแล้วถูกมาก บ้านเราแพงแย่มาก บลาๆ อิจฉาคนประเทศนั้นประเทศนี้ แล้วรู้กันบ้างไหมว่าคนประเทศที่หลายๆคนอิจฉาก็อยากเป็นคนไทย เพราะเค้าก็บอกว่าเมืองไทยมีหลายๆอย่างที่เค้าไม่มี หลายคนทำงานเก็บเงินเพื่อมาใช้ชีวิตหลังเกษียนในประเทศไทย บ้านเรามีเรื่องดีๆเยอะแยะไป ท่องเอาไว้ครับชีวิตจริงไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ตามไม่มีคำว่าสมบูรณ์แบบ ทุกเรื่องที่มันไม่สมบูรณ์มันมีเหตุผลรองรับในตัวมันอยู่แล้ว ปรับตัวให้เข้ากับความไม่สมบูรณ์ซะ ถ้าไม่ได้ก็ไปหาที่อยู่ใหม่ที่คุณสามารถปรับตัวเข้ากับความไม่สมบูรณ์ของที่นั่นได้ครับ

ออฟไลน์ prai

ผมเห็นด้วยกับพลังงานบนดิน ที่มนุษย์สามารถสร้างขึ้นใหม่ในเวลาอันสั้น เราไม่สามารถเพิ่งพาพลังงานฟอสซิลได้ตลอดไป

และสนับสนุนให้พัฒนาพืชให้มีปริมาณผลผลิตต่อไร่เพิ่มขึ้น และทำโซนนิ่งสำหรับพืชพลังงาน จะได้ไม่กระทบกับพืชอาหารของมนุษย์

ที่สำคัญจะได้ช่วยเกษตกรไปพร้อมๆ กัน
เพราะภาครัฐ จะมีนโยบายให้ ปตท-บางจาก ร่วมมือเป็นช่วงๆ เช่น ในช่วงที่พืชพลังงานราคาตกต่ำ ก็อาจให้ปรับน้ำมันดีเซลเป็น B5 หรือในทางกลับกัน ช่วงที่พืชพลังงานมีราคาสูงก็ลดเหลือ B3 เป็นต้น

ส่วนราคาน้ำมันในประเทศนั้น อยากให้ทุกท่านที่คิดว่า ปตท-บางจาก ค้ากำไรเกินควรนั้น อยากให้ท่านลองศึกษาดูโครงสร้างราคาน้ำมันในประเทศดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 20:16:44 โดย prai »

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่แปรรูป ปตท. คนไทย คงไม่ลำบากกันอย่างทุกวันนี้หรอกครับ

คิดอย่างไร กับนักการเมืองไทยล่ะ (ไม่มีก็ดีนะ นักการเมืองพันธุ์ดีแบบนี้) เหอๆ

อิจฉาเพื่อนบ้าน เค้าได้ใช้พลังงานที่ราคาสมเหต สมผล โลกนี้ ช่างไม่ยุติธรรมเลย ประเทยเทย เชยโย่วววว

อยากได้แบบการรถไฟ การบินไทยหรอครับ ขาดทุนทุกปีให้รัฐเอาเงินคอยโปะไม่ให้เจ๊ง

ศึกษาเพิ่มอีกนิดนะ จะได้ไม่เงิบ

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member

โดนใจครับ

ออฟไลน์ Maxboost

• **
เอาแบบตรงๆนะครับ ตอนนี้เรามัวแต่มาด่ากันเรื่องน้ำมันแพง ที่โน่นที่นี่ไม่เห็นแพงแบบนี้เลย หรือรายได้คนที่นั่นเทียบกับน้ำมันแล้วถูกมาก บ้านเราแพงแย่มาก บลาๆ อิจฉาคนประเทศนั้นประเทศนี้ แล้วรู้กันบ้างไหมว่าคนประเทศที่หลายๆคนอิจฉาก็อยากเป็นคนไทย เพราะเค้าก็บอกว่าเมืองไทยมีหลายๆอย่างที่เค้าไม่มี หลายคนทำงานเก็บเงินเพื่อมาใช้ชีวิตหลังเกษียนในประเทศไทย บ้านเรามีเรื่องดีๆเยอะแยะไป ท่องเอาไว้ครับชีวิตจริงไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ตามไม่มีคำว่าสมบูรณ์แบบ ทุกเรื่องที่มันไม่สมบูรณ์มันมีเหตุผลรองรับในตัวมันอยู่แล้ว ปรับตัวให้เข้ากับความไม่สมบูรณ์ซะ ถ้าไม่ได้ก็ไปหาที่อยู่ใหม่ที่คุณสามารถปรับตัวเข้ากับความไม่สมบูรณ์ของที่นั่นได้ครับ

เห็นด้วย 100% เลยครับข้อนี้
ไม่มีที่ไหนดีไปหมดหรอก เหมือนกับสุภาษิตที่ว่า "The Grass Is Always Greener On The Other Side"

ออฟไลน์ CATM96

รถคันแรก ทำให้รถเยอะ เสียงด่ากระจุยกระจาย
น้ำมันแพง ทำให้รถน้อยลง เสียงด่ากระจุยกระจาย เอ้ายังไงกัน
แหมมม ตรรกะงงๆ

ถ้าราคาน้ำมันถูกลงกว่านี้  ทั้งรถและมอเตอร์ไซด์ มันไม่ว่อนไปหมดเลยเหรอครับ  ::) ::)
ด่า ปตท. นี่สร้างขึ้นมาเพื่อให้คนด่าโดยเฉพาะ คนมันจะโยงก็โยงได้ครับ การบินไทย รฟท มันก็โยงได้หมด
ไม่อยากให้โยงการเมือง เพราะราคามันก็ประมาณนี้ตลอดอยู่แล้ว แต่หัวข้อกระทู้ก็ ยัดเยียดการเมืองให้กับสมาชิกในบอร์ดแล้วนะครับ พิจารณาด้วยพวก Hate Speech เนี่ย

เทคโนโลยีบางอย่างมันต้อง Move on ถ้าผมเรียกร้อง โทรเลข จะมีใครเอากับผมไหมครับ ผมก็คนไทยนะ  :D

คหสต. นะครับ 1. ราคาน้ำมันราคาประมาณนี้อะดีแล้ว ขึ้นมากว่านี้ยิ่งดี และ เก็บภาษีถนนสูงๆ แต่มีเงื่อนไขคือ ต้องพัฒนาระบบขนส่งพื้นฐานซึ่งตอนนี้ล้มเลิกไปแล้ว
                          ผมว่าคนไทยอยู่สบายสุดๆเลยนะ ถ้าเทียบกับ ตปท. อากาศไม่หนาว อาหารไม่แพง
                      2. พลังงานไฟฟ้ามันต้องพัฒนาได้แล้ว แค่นี้ผมล้าหลังมาเป็น10ปี พลังงานทางเลือกเช่น รฟฟ นิวเคลียร์ควรจะพิจารณาได้แล้ว
                          อย่ามาบอกว่า ถ้ามาตั้งอยู่หน้าบ้านนะครับ เวรคืนที่ดินโดยรอบสัก10ๆโลผมเชื่อว่าไม่มีปัญหาหรอก ที่ดินหลวงเยอะกว่าที่เราคิดเยอะ ฮิฮิ  ;D

ผมไม่ขอพูดเรื่องน้ำมันนะครับแต่จะพูดถึงโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ โรงไฟฟ้าไม่ใช่ลงทุนเป็นแสนล้านจะจบนะครับ เพราะสุดท้ายหนึ่งปีกากของเสียจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์จะเอาไปไว้ไหน?
สหรัฐ ก็เอาเก็บไว้ในพื้นที่โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เป็นระเบิดที่ใช้เวลาดูแลหนึ่งแสนปีและห้ามพัง เยอรมันนำไปเก็บไว้ในภูเขาเพื่อป้องกันการก่อการร้าย เช่นเอาเครื่องบินชน ระเบิดให้ยับ
ส่วนฝร่งเศสผูกมัดกับรัสเซียให้เก็บกากนิวเคลียร์90เปอร์เซนต์ที่เหลือ10เปอร์เซนต์นำกลับมาRecycleใช้ใหม่ได้ ซึ่งตอนนี้เยอรมันประกาศลดการพึ่งพาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กันแล้วแต่เป็นแผนระยาวเกิน50ปี
แล้วประเทศไทยละทำยังไง? ค่าใช้จ่ายให้ประเทศอื่นrecycleก็แพง ส่วนเอามาเก็บไว้ไกล้โรงงาน แล้วเรามีปืนต่อต้านอากาศยานแล้วหรือยัง
ถ้ามันเกิดระเบิดขึ้นจะทำยังไง?ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นที่ฟูกุชิมะตอนนี้เรื่องยังไม่จบนะครับ ตอนนี้น้ำที่ไหลใต้โรงงานที่ปนเปื้อนกัมมันตรังสียังไหลลงทะเลอยู่ ส่วนทั้งสัตว์ทะเล บกจะเป็นยังไง?
ยังไม่จบกัมมันตรังสีที่หลังจากการระเบิดแม้จะไม่มีผลกระทบมากต่อชีวิตความเป็นอยู่ในเขตไกล้เคียงถ้าปิดทัน แต่แบบเชอเนอบิวรังสีมันพัดไปไกลถึงสวีเดนเรื่องมันถึงได้แดงขึ้นมา
เอาลำพังแค่โรงงานที่จะสร้างในเพื่อนบ้านเกิดระเบิดขึ้นมาก็แย่แล้ว...แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเห็นหนทางทีเดียวnuclear fusionเทคโนโลยีที่โดนขัดขามาตลอดหลายสิบปีอาจเป็นคำตอบของอนาคตของพลังงานก็ได้...

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
การแทรกแซงกิจการต่างๆเพื่อช่วยเกษตรกร เกิดขึ้นกับหลายๆประเทศที่พัฒนาแล้วนะครับ
ผมว่า เรามาถูกทางนะ แต่อาจไม่ถูกวิธีมาก อยากให้รัฐบาลช่วยเกษตรกรเหมือนเดิม และอยากมีพลังงานทางเลือกเพราะวิกฤตน้ำมันในอนาคต
เป็นไปได้ไหมที่รัฐบาลจะสนับสนุนพลังงานทางเลือกเหมือนเดิม แต่ไม่บิดเบือนราคาน้ำมันในตลาด

ผมทำวิจัยเกี่ยวกับพืชพลังงานทดแทนตัวใหม่อยู่ครับ เป็นพืชทะเลทราย น้ำตาลดีมากๆ เอามาทำเอธานอล สบายๆ
ประเทศที่เขาปลูกพืช species ใกล้เคียงกันเป็นล่ำเป็นสัน เอาน้ำตาลมากลั่นเหล้าเป็น tequila ส่งขายทั่วโลก
ผมกำลังศึกษาระดับโมเลกุล เพื่อปรับปรุงพันธุ์ตัวนี้อยู่ แต่คงยังอีกยาวไกล
คอนเซปคือ พืชตัวนี้ปลูกที่ไหนก็ได้ แม้แต่ที่แห้งแล้งมากๆๆๆๆๆๆ ไม่ต้องรดน้ำเลย ปล่อยทิ้งไว้ 5-6 ปีเก็บผลผลิต ได้ปริมาณเท่าๆพวกอ้อยเลย
เอามาปลูกตามที่รกร้างว่างเปล่าที่ปลูกพืชอื่นๆไม่ได้ ที่สำคัญ มันไม่ไปเบียดเบียนพื้นที่ปลูกพืชอาหารคน/สัตว์ อย่างพวกอ้อย มันสำปะหลังครับ
เรียนจบ อนาคตถ้าผมมีโอกาส ก็อยากจะผลักดันพืชตัวนี้ให้คนปลูกกันเยอะๆ อยากให้รัฐสนับสนุนด้วย ผมว่ามันอาจจะเป็นทางออกเรื่องพลังงานบ้านเราก็ได้นะครับ

ถ้าใครสนใจ งานวิจัยของผมครับ เห็นว่าเกี่ยวกับกระทู้นี้โดยตรง เลยขออนุญาติลงลิงค์นะครับ
http://news.liv.ac.uk/2014/04/30/feature-developing-sustainable-biofuels/

ออฟไลน์ Mark_UK

ผมเห็นด้วยกับพลังงานบนดิน ที่มนุษย์สามารถสร้างขึ้นใหม่ในเวลาอันสั้น เราไม่สามารถเพิ่งพาพลังงานฟอสซิลได้ตลอดไป

และสนับสนุนให้พัฒนาพืชให้มีปริมาณผลผลิตต่อไร่เพิ่มขึ้น และทำโซนนิ่งสำหรับพืชพลังงาน จะได้ไม่กระทบกับพืชอาหารของมนุษย์

ที่สำคัญจะได้ช่วยเกษตกรไปพร้อมๆ กัน
เพราะภาครัฐ จะมีนโยบายให้ ปตท-บางจาก ร่วมมือเป็นช่วงๆ เช่น ในช่วงที่พืชพลังงานราคาตกต่ำ ก็อาจให้ปรับน้ำมันดีเซลเป็น B5 หรือในทางกลับกัน ช่วงที่พืชพลังงานมีราคาสูงก็ลดเหลือ B3 เป็นต้น

ส่วนราคาน้ำมันในประเทศนั้น อยากให้ทุกท่านที่คิดว่า ปตท-บางจาก ค้ากำไรเกินควรนั้น อยากให้ท่านลองศึกษาดูโครงสร้างราคาน้ำมันในประเทศดูครับ
อยากให้คนอื่น ตระหนักเรื่องนี้กันแบบนี้เยอะๆครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
การแทรกแซงกิจการต่างๆเพื่อช่วยเกษตรกร เกิดขึ้นกับหลายๆประเทศที่พัฒนาแล้วนะครับ
ผมว่า เรามาถูกทางนะ แต่อาจไม่ถูกวิธีมาก อยากให้รัฐบาลช่วยเกษตรกรเหมือนเดิม และอยากมีพลังงานทางเลือกเพราะวิกฤตน้ำมันในอนาคต
เป็นไปได้ไหมที่รัฐบาลจะสนับสนุนพลังงานทางเลือกเหมือนเดิม แต่ไม่บิดเบือนราคาน้ำมันในตลาด

ผมทำวิจัยเกี่ยวกับพืชพลังงานทดแทนตัวใหม่อยู่ครับ เป็นพืชทะเลทราย น้ำตาลดีมากๆ เอามาทำเอธานอล สบายๆ
ประเทศที่เขาปลูกพืช species ใกล้เคียงกันเป็นล่ำเป็นสัน เอาน้ำตาลมากลั่นเหล้าเป็น tequila ส่งขายทั่วโลก
ผมกำลังศึกษาระดับโมเลกุล เพื่อปรับปรุงพันธุ์ตัวนี้อยู่ แต่คงยังอีกยาวไกล
คอนเซปคือ พืชตัวนี้ปลูกที่ไหนก็ได้ แม้แต่ที่แห้งแล้งมากๆๆๆๆๆๆ ไม่ต้องรดน้ำเลย ปล่อยทิ้งไว้ 5-6 ปีเก็บผลผลิต ได้ปริมาณเท่าๆพวกอ้อยเลย
เอามาปลูกตามที่รกร้างว่างเปล่าที่ปลูกพืชอื่นๆไม่ได้ ที่สำคัญ มันไม่ไปเบียดเบียนพื้นที่ปลูกพืชอาหารคน/สัตว์ อย่างพวกอ้อย มันสำปะหลังครับ
เรียนจบ อนาคตถ้าผมมีโอกาส ก็อยากจะผลักดันพืชตัวนี้ให้คนปลูกกันเยอะๆ อยากให้รัฐสนับสนุนด้วย ผมว่ามันอาจจะเป็นทางออกเรื่องพลังงานบ้านเราก็ได้นะครับ

ถ้าใครสนใจ งานวิจัยของผมครับ เห็นว่าเกี่ยวกับกระทู้นี้โดยตรง เลยขออนุญาติลงลิงค์นะครับ
http://news.liv.ac.uk/2014/04/30/feature-developing-sustainable-biofuels/
ว้าว ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ 6162002

อยากให้ไปศึกษาการแปรรูป  ผลได้ผลเสีย  (ก่อนแปรรัฐถือหุ้น สองพันล้าน...ปัจจุบันก็ถือหุ้นเท่าเดิม...)  และตรวจสอบงบดุลของปตท.ด้วยครับ ว่ากำไรส่วนใหญ่มาจากไหน แล้วจะเข้าใจผลได้ผลเสีย

ผมอ่านแล้วขำเลยครับ ถ้าไม่แปรรูปปั๊มคงห่วยแบบเมื่อหลาย 10 ปีก่อน

และมันไม่เกี่ยวกับ ปตท เลย ราคาหน้าโรงกลั่นลิตรละ 20 กว่าบาทเอง นั้น + กำไรเรียบร้อยแล้ว ที่แพงคือเอาไปอุดหนุนนั่นนี + ภาษี  ปล.อย่าไปอ้างการเมืองเลย

นั่นสิครับ ถ้าไม่แปรรูป ปตท. ก็สภาพไม่ต่างจากการรถไฟทุกวันนี้แหละครับ มีไว้ขายขี้หน้าต่างชาติ กับถ่ายหนังโบราณ -.-

ออฟไลน์ 2k

คิดว่าก่อนจะบีบบังคับให้ใช้Bโน้นEนี้ออกกฏบีบบังคับปั๊มน้ำมันต่างๆให้มีมาตรฐานการจัดเก็บให้ได้เรื่องกว่านี้ดีกว่าครับ.............มีหลายแห่งมากเติมปุ๊บรถมีปัญหาเพราะการปนเปื้อนจากการเก็บน้ำมันที่แย่มาก ว๊ากๆๆๆๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ CNX

นั่นสิครับ ถ้าไม่แปรรูป ปตท. ก็สภาพไม่ต่างจากการรถไฟทุกวันนี้แหละครับ มีไว้ขายขี้หน้าต่างชาติ กับถ่ายหนังโบราณ -.-

ขออภัยอย่างแรงครับ เนื่องด้วยความไม่ทราบข้อเท็จจริง จึงทำให้แสดงความคิดเห็นที่ผิดพลาดครับ  :'(

ได้อ่านกระทู้ จากเวปต้องห้าม "ไม่เติม ปตท ไม่ว่ากันครับ แต่มาทำความเข้าใจให้ถูกต้องก่อนดีไหม?"
ทำให้เข้าใจอะไรได้บ้างแล้วครับ  :-[

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Mekkub

ผมสนับสนุนเรื่องพลังงานทางเลือกนะ แต่ที่ผ่านมามันไม่ชัดเจนเลยว่ารัฐต้องการจะเอาตัวไหนกันแน่ แรกก็ lpg ได้อยู่พอติดเยอะๆขึ้นราคาไม่ได้แถมขาดดุลเลยพยายามพลักไป ngv แทนทั้งๆที่ปั๊มยังน้อยอยู่เติมทีรอกันเหนื่อย แถมมาพ่วงพวก เอทานอล กับไบโอดีเซลเข้าไปอีก ถ้ามองภาพใหญ่ๆ จะเห็นว่ารัฐพยายามจะอุ้มมันไว้ซะทุกอย่าง แทนที่จะพยายามเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วพัฒนามันให้สุดทั้งคุณภาพและราคา แล้วปล่อยอย่างอื่นลอยตัวไปตามกลไกของมันให้หมด เชื่อว่าแรกๆคนคงบ่น แต่ยังไงคนก็ต้องปรับตัวให้เข้าสิ่งที่ดีที่สุดอยู่แล้ว ใน โลกปัจจุบันใครที่ไม่รู้จักปรับตัวผมว่าอยู่ยากนะ เพราะงั้นปัญหาที่สำคัญที่สุดคือความไม่ชัดเจนของภาครัฐนี่แหล่ะที่น่าเป็นห่วงทำอะไรกลัวจะกระทบฐานเสียงไปซะหมด

ออฟไลน์ Spirit_P

• **
ถ้าเป็นการสนับสนุนพลังงานทางเลือก อันนี้ดีอยู่แล้วครับ ใครทำก็เห็นดีด้วย....เพราะดูจากพฤติกรรมการใช้พลังงานของคนเราแล้ว "ล้างผลาญมาก" มีเท่าไหร่ก็ไม่พอหรอก แล้วชอบบ่น ชอบเถียงกันจังเรื่องค่าน้ำมันแพง ว่าเกิดจากอะไร ทำไมต้องแพง ปตท.โกงมั้ย นักการเมืองรึป่าว บลาๆ ...ลองย้อนมาดูการใช้พลังงานของเราๆ บ้าง แค่ รถติดใน กทม. ในแต่ละวันก็ไม่รู้ผลาญไปกี่แสนกี่ล้านลิตรโดยไม่เกิดประโยชน์....พอค่าน้ำมันแพง ค่าขนส่งก็แพง ข้าวของก็แพง คนเดินถนนก็ต้องซื้อของแพงไปด้วย....รัฐก็ต้องไปอุ้มราคาโน่นนี่นั่น เพื่อไม่ให้ต้นทุนการดำเนินชีวิตมันสูง ถ้าน้ำมันจะแพงเพราะเหตุนี้ ก็สมควร

ออฟไลน์ suksan4

• **
ไม่เข้าใจตาราง ท่านผู้รู้กรุณาอธิบายด้วยครับ ....

http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2014-05-02.xls

UNIT:BAHT/LITRE, 2-May-14                              
E85

EX-REFIN. = 27.4658
TAX = 1.0500
M. TAX = 0.1050
OIL = -11.6000
CONSV. = 0.2500
WHOLESALE = 17.2708
VAT = 1.2090
WS&VAT = 18.4797
MARKETING = 5.9816
VAT = 0.4187
RETAIL = 24.88

ออฟไลน์ IncarRus

ผมว่า,,, หลายๆ ท่าน อาจจะอ่านแล้ว จับประเด็น จขกท. ต่างไปจากผม

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด,,, ประเด็นน่าจะเป็น "คิดอย่างไร ที่ยัดเยียด"
....ส่วนอีกเรื่อง,,, สิ่งที่ยัดเยียด ดีแล้วหรือไม่ นั้นน่าจะเป็นอีกเรื่อง

ประเด็นแรก,,, เห็นด้วยกับ จขกท. คับ, ว่าไม่ควรยัดเยียด
....เป็นทางเลือก,,, ก็ควรมีให้เลือก ตามความเป็นจริง
....แต่ก็อย่างว่า,,, ถ้าไม่ยัดเยียด ก็อาจจะมีคนเลือกใช้น้อยมาก

ส่วนประเด็นหลัง,,, ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆ ท่าน, ใช้พลังงานทดแทนดีกว่า
....ผลิตเองได้,,, พึ่งน้ำมันน้อยลง, ถ้าน้ำมันแพงขึ้น ส่วนต่างก็โผล่เองแหละคับ

จริงๆ แล้ว,,, อยากให้ใช้คำว่า พลังงานทดแทน มากกว่า พลังงานทางเลือก

ออฟไลน์ i-din

ไม่เข้าใจตาราง ท่านผู้รู้กรุณาอธิบายด้วยครับ ....

http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2014-05-02.xls

E85

EX-REFIN. = 27.4658  คือราคาหน้าโรงกลั่นครับ คือผสมเป็น #85 เรียบร้อยแล้ว อันนี้โรงกลั่นจะได้เงินเท่านี้ ยังไม่รวมค่าขนส่งนะครับ
TAX = 1.0500  ภาษีการกลั่นน้ำมัน กระทรวงการคลังได้ไป
M. TAX = 0.1050  ภาษีเทศบาลครับ เทศบาลที่โรงกลั่นตั้งอยู่ได้ไป
OIL = -11.6000 กองทุนน้ำมันที่เอาเงินอุดเอาไว้ครับ ถ้าติดบวกคือ เก็บเพิ่ม จะเห็นว่ตัวอื่นๆ จะเป็นบวกโดยเฉพาะเบนซิน 95 กระทรวงพลังงานได้ไป หรือจ่ายให้ กรณีลบคือจ่ายให้
CONSV. = 0.2500 เก็บเข้ากองทุนอนุรักษ์พลังงาน อันนี้เอาไว้ใช้จ่ายในการณรงค์เรื่องให้มีการประหยััดพลังงานในรูปแบบต่างๆ อย่างโฆษณาทีวี กระทรวงพลังงานได้ไป
WHOLESALE = 17.2708  เป็นราคาหน้าโรงกลั่นสุทธิ
VAT = 1.2090 ภาษีมูลค่าเพิ่ม กระทรวงการคลังได้ไป
WS&VAT = 18.4797 ราคาสุทธิหน้าโรงกลั่น ใครเอารถขนน้ำมันไปรับ จะต้องจ่ายราคานี้
MARKETING = 5.9816 ค่าการตลาและยังไม่ได้หักค่าขนส่งจากโรงกลั่นมาปั้ม อันนี้ปั้มเป็นคนได้ครับ คือกำไรของปั้ม จะเห็นว่าน้ำมันชนิดอื่นๆ ปั้มจะได้น้อยกว่านี้ ลบมั่ง บวกมั้ง ถัวๆ กันไป
VAT = 0.4187 ภาษีมูลค่าเพิ่มของค่าการตลาดคับ กระทรวงการคลังได้ไป
RETAIL = 24.88 ราคาที่เราซื้อน้ำมันเติมรถเราครับ

จะเห็นว่ารายจ่ายยุบยับไปหมด ที่เป็นประเด็นคือ กองทุนน้ำมัน -11.6 บาท นี่คือทีเงินที่เก็บจากน้ำมันทุกชนิดมารวมเป็นเงินก้อนนึง แล้วจ่ายให้กับชนิดของน้ำมันที่ต้องการอุดหนุด เพื่อให้ราคาถูกลงน่ะครับ เรียกว่าเป็นกองทุนรักษาระดับราคาน้ำมันก็ได้ ไม่ได้น้ำมันเพิ่มขึ้น หรือลดลงทุกวันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 11:25:47 โดย i-din »

ออฟไลน์ tierak

ถ้าเป็นการสนับสนุนพลังงานทางเลือก อันนี้ดีอยู่แล้วครับ ใครทำก็เห็นดีด้วย....เพราะดูจากพฤติกรรมการใช้พลังงานของคนเราแล้ว "ล้างผลาญมาก" มีเท่าไหร่ก็ไม่พอหรอก แล้วชอบบ่น ชอบเถียงกันจังเรื่องค่าน้ำมันแพง ว่าเกิดจากอะไร ทำไมต้องแพง ปตท.โกงมั้ย นักการเมืองรึป่าว บลาๆ ...ลองย้อนมาดูการใช้พลังงานของเราๆ บ้าง แค่ รถติดใน กทม. ในแต่ละวันก็ไม่รู้ผลาญไปกี่แสนกี่ล้านลิตรโดยไม่เกิดประโยชน์....พอค่าน้ำมันแพง ค่าขนส่งก็แพง ข้าวของก็แพง คนเดินถนนก็ต้องซื้อของแพงไปด้วย....รัฐก็ต้องไปอุ้มราคาโน่นนี่นั่น เพื่อไม่ให้ต้นทุนการดำเนินชีวิตมันสูง ถ้าน้ำมันจะแพงเพราะเหตุนี้ ก็สมควร

เคยฟังข่าว บทวิเคราะห์ของธนาคารโลกหรือเปล่าไม่แน่ใจ เขาบอกว่าหากประเทศไทยใช้น้ำมันแบบผลาญเล่น (เพราะรถติด โดยเฉพาะในกรุงฯ) อยู่แบบนี้ อีกไม่กี่สิบปีประเทศเราจะสูญเสียเงินจากการซื้อนำ้มันมาใช้เป็นจำนวนมหาศาล ทำให้ต้นทุนการใช้ชีวิต หรือต้นทุนของประเทศสูงมาก จนความสามารถในการแข่งขันลดลง

เรื่องพลังงานทางเลือกสำหรับประเทศเราจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องรีบทำและหาวิธีเพิ่มสัดส่วนการใช้ ไม่ว่าจะเป็น น้ำ ลม แดด
รัฐบาลไหนไม่คิดทำเรื่องพวกนี้ ผมว่ามันอันตรายมากกว่า
อย่าพยายามยัดเยียดความคิดของตนเองให้คนอื่น ไม่ว่าเรื่องอะไร และโดยเฉพาะเรื่องการเมือง ถ้าไม่ใช่ก็ถืิว่าเป็นการแลกเปลี่ยน

ออฟไลน์ suksan4

• **

E85

EX-REFIN. = 27.4658  คือราคาหน้าโรงกลั่นครับ คือผสมเป็น #85 เรียบร้อยแล้ว อันนี้โรงกลั่นจะได้เงินเท่านี้ ยังไม่รวมค่าขนส่งนะครับ
TAX = 1.0500  ภาษีการกลั่นน้ำมัน กระทรวงการคลังได้ไป
M. TAX = 0.1050  ภาษีเทศบาลครับ เทศบาลที่โรงกลั่นตั้งอยู่ได้ไป
OIL = -11.6000 กองทุนน้ำมันที่เอาเงินอุดเอาไว้ครับ ถ้าติดบวกคือ เก็บเพิ่ม จะเห็นว่ตัวอื่นๆ จะเป็นบวกโดยเฉพาะเบนซิน 95 กระทรวงพลังงานได้ไป หรือจ่ายให้ กรณีลบคือจ่ายให้
CONSV. = 0.2500 เก็บเข้ากองทุนอนุรักษ์พลังงาน อันนี้เอาไว้ใช้จ่ายในการณรงค์เรื่องให้มีการประหยััดพลังงานในรูปแบบต่างๆ อย่างโฆษณาทีวี กระทรวงพลังงานได้ไป
WHOLESALE = 17.2708  เป็นราคาหน้าโรงกลั่นสุทธิ
VAT = 1.2090 ภาษีมูลค่าเพิ่ม กระทรวงการคลังได้ไป
WS&VAT = 18.4797 ราคาสุทธิหน้าโรงกลั่น ใครเอารถขนน้ำมันไปรับ จะต้องจ่ายราคานี้
MARKETING = 5.9816 ค่าการตลาและยังไม่ได้หักค่าขนส่งจากโรงกลั่นมาปั้ม อันนี้ปั้มเป็นคนได้ครับ คือกำไรของปั้ม จะเห็นว่าน้ำมันชนิดอื่นๆ ปั้มจะได้น้อยกว่านี้ ลบมั่ง บวกมั้ง ถัวๆ กันไป
VAT = 0.4187 ภาษีมูลค่าเพิ่มของค่าการตลาดคับ กระทรวงการคลังได้ไป
RETAIL = 24.88 ราคาที่เราซื้อน้ำมันเติมรถเราครับ

จะเห็นว่ารายจ่ายยุบยับไปหมด ที่เป็นประเด็นคือ กองทุนน้ำมัน -11.6 บาท นี่คือทีเงินที่เก็บจากน้ำมันทุกชนิดมารวมเป็นเงินก้อนนึง แล้วจ่ายให้กับชนิดของน้ำมันที่ต้องการอุดหนุด เพื่อให้ราคาถูกลงน่ะครับ เรียกว่าเป็นกองทุนรักษาระดับราคาน้ำมันก็ได้ ไม่ได้น้ำมันเพิ่มขึ้น หรือลดลงทุกวันน่ะครับ
ขอบพระคุณ คุณ i-din มากกครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยกลั่น Ethanol ใช้เองรึเปล่าครับ ? ผม เคยทำนะ ต้นทุนลิตรนึงราว ๆ14 บาท ทำจากขยะและเศษอาหาร ที่เหลือใช้  ที่แพงก็คือ ค่าความร้อนที่ต้องให้ในการกลั่น

ผมทำเล่น ๆ เอาไปส่งLab ได้98.5% ส่งไปเข้าเครื่องยนต์ที่เป็น FFV ได้แน่ ๆ

ถ้าถามผม รัฐบาล ไม่ได้ตั้งใจสนับสนุน เอทานอลจริง ๆ จัง ๆ เพราะถ้าสนับสนุน แนะว่า ให้ประชาชนผลิตได้เสรีสิครับ อย่าตั้งเงื่อนไขและแง่ ทุกวันนี้ยังใช้กฎหมายสรรพสามิต และ โรงงาน มาควบคุม อยู่

ถ้าทำได้ บริษัทน้ำมันเจ๊งครับ เมืองไทยมีทรัพยากรทีเราเอามาทำเอธานอลได้สบาย ๆ เมืองนอกมีน้อยกว่าเรายังทำ homemade ได้ มีตู้หยอดเหรียญให้ทำด้วย

http://www.gizmag.com/e-fuel-microfusion-reactor/16382/

ทุกอย่างมันก็แค่ผลประโยชน์ที่เอามาใส่ตัวเลขสวย ๆ ทำให้คนคิดว่า เราไม่มีปัญญาทำหรอก แต่มีกี่คนที่จะลงมือทำเองจริงๆ

ออฟไลน์ MUK

ผมคนหนึ่งครับที่ยกมือสองมือ สนับสนุนการใช้พลังงานทางเลือกทุกรูปแบบ
แต่........ ขอให้จริงๆ นะ........ ไม่ใช่ว่ามีการหมกเม็ด ซ่อนเร้นปิดบังเพื่อผลประโยชน์ของคนกลุ่มน้อย
พลังงานทางเลือกมีมากมาย ..... แต่ใครจะสนับสนุนคน รากหญ้าให้มีโอกาสได้เป็นผู้ผลิตอย่างแท้จริง
พลังงานจากน้ำ ที่เคยโด่งดัง ........ แต่ทำไมเงียบหายหละ......... ทำไมไม่ทุ่มงบประมาณสนับสนุนอย่างจริงๆจังๆ
เอาง่ายๆ ครับ เคยมี บางท่านทำไฟฟ้าจากแส่งอาทิตย์ใช้ในบ้านตัวเอง + กับใช้ของการไฟฟ้า ทำให้ค่าไฟลดลง
ยังโดนฟ้องเลยครับท่านครับ ..................................
 :)

อยากให้เรื่องของพลังงานเป็นเรื่องจริงสักทีครับแต่ก็คงยากมากๆ

:)

ออฟไลน์ archian

ต้องเปลี่ยนจากเจ้าของที่แท้จริงมาเป็นของรัฐบาลที่แท้จริง....   

อีกไม่นานๆ   ...

ออฟไลน์ neutrino

ต้องเปลี่ยนจากเจ้าของที่แท้จริงมาเป็นของรัฐบาลที่แท้จริง....   

อีกไม่นานๆ   ...

+ + +

ออฟไลน์ Monn

กดให้ 100 likes  หุหุ

แต่ผมเข้าใจ จขกท ในความหมายยัดเยียดนะ ไม่ค่อยเห็นด้วยตรงนี้ เพราะตอนนี้ เบนซิน 95 หายากมาก แล้วรถในประเทศอีกมากมายที่ใช้ GSH ไม่ได้ แต่อย่างว่านะครับ กระแสการประหยัดพลังงานมา แล้วหากพลังงานทางเลือกทดแทนได้จริง แล้วราคาถูกกว่า รักษ์โลกกว่า ก็ควรสนับสนุนหรือไม่ สำหรับผม กำลังอยู่ในช่วงทดลองกับรถ หาก E20 ใช้แทน GSH95 ได้เลย ผมก็จะใช้ E20 เท่านั้น อาจจะสลับบ้างเพื่อป้องกันระบบอะไรก็ว่าไป (ช่างบอกมา) เราเองก็ไม่ได้ไว้ใจปั๊มเท่าไหร่ เรื่องการเก็บน้ำมัน แต่หากอะไรที่ทำร้ายโลกน้อยลง ผมก็สนับสนุนนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ ผมศึกษา วิธีการ กลั่น ที่จะทำให้เป็น เอทานอล 99.5 % อยู่ครับ

ออฟไลน์ poon japan

• **
เคยกลั่น Ethanol ใช้เองรึเปล่าครับ ? ผม เคยทำนะ ต้นทุนลิตรนึงราว ๆ14 บาท ทำจากขยะและเศษอาหาร ที่เหลือใช้  ที่แพงก็คือ ค่าความร้อนที่ต้องให้ในการกลั่น

ผมทำเล่น ๆ เอาไปส่งLab ได้98.5% ส่งไปเข้าเครื่องยนต์ที่เป็น FFV ได้แน่ ๆ

ถ้าถามผม รัฐบาล ไม่ได้ตั้งใจสนับสนุน เอทานอลจริง ๆ จัง ๆ เพราะถ้าสนับสนุน แนะว่า ให้ประชาชนผลิตได้เสรีสิครับ อย่าตั้งเงื่อนไขและแง่ ทุกวันนี้ยังใช้กฎหมายสรรพสามิต และ โรงงาน มาควบคุม อยู่

ถ้าทำได้ บริษัทน้ำมันเจ๊งครับ เมืองไทยมีทรัพยากรทีเราเอามาทำเอธานอลได้สบาย ๆ เมืองนอกมีน้อยกว่าเรายังทำ homemade ได้ มีตู้หยอดเหรียญให้ทำด้วย

http://www.gizmag.com/e-fuel-microfusion-reactor/16382/

ทุกอย่างมันก็แค่ผลประโยชน์ที่เอามาใส่ตัวเลขสวย ๆ ทำให้คนคิดว่า เราไม่มีปัญญาทำหรอก แต่มีกี่คนที่จะลงมือทำเองจริงๆ

แต่เห็นว่าไม่ควรอุดหนุนอะไรเกินความจำเป็นมันจะเคยตัว  และสุดท้ายไม่ยอมปรับตัว
เช่นแก๊สภาคขนส่ง และครัวเรือน เป็นต้น อุดหนุนก็ไม่เท่ากันอีกมันก็ลักลั่น อะไรไม่รู้ บ้าๆ บอๆ

ออฟไลน์ wanarat7777

ของไทย ทำอะไรมันจะมีของแอบแฝงเสมอ นี่แหละครับที่ทำให้แปรรูปที่ผ่านมามันพูดว่าดีไม่ได้ ดังนั้นเวลาดู ปตท ทำอะไรผมว่าเลิกเข้าข้างความฉลาดในตัวเราจะดีมาก ปตท เค้าทำอะไรเป็นขั้นตอน มีแพลนที่ดี ที่แสวงหาผลกำไรจากเราเพื่อผู้ถือหุ้น ถ้าเราไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้นเราจะรู้ครับ ว่ามันไม่เป็นธรรมหรอก หลายๆประเทศที่เค้าตกผลึกเค้าเลยพยายามพลักความไม่โปร่งใสและไม่เป็นธรรมนี้ ไปอยู่กับการให้ประชาชนถือครองพลังงานร่วมกัน ดังประชาชนทุกคนเป็นผู้ถือหุ้น เพราะดินที่อยู่ใต้ฝ่าเท้าคนไทย คนไทยเป็นเจ้าของร่วมกัน ประเทศเราไม่ใช่ของผู้ถือหุ้น ไม่ใช่บริษัทที่จะมาแบ่งสันปันส่วนแล้วมองข้ามประชาชน บอกให้มองเล่นๆได้เลยครับ หลังจากรถคันแรก รถเพิ่มมา หนึ่งล้านกว่าคัน ต่อไปเค้าจะเล่นเกมส์อะไรกับเรา ถ้ารวยก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ แต่ถ้ายังต้องวิ่งตามเกมส์เค้า ต้องพยายามแกล้งโง่ตามที่เค้าบอกเราว่า ถ้าปตทไม่ขึ้นค่าน้ำมัน ประชาชนจะใช้น้ำมันสุรุ่ยสุร่าย และไม่ประหยัด เลยต้องขึ้นราคาน้ำมัน นี่มันตรรกกะเด็กป สี่ ชัีดๆ เราควบคุมตัวเองได้ ประหยัดเองเป็น ไม่ต้องให้มาทำอะไรให้เราดูโง่ เช่นขึ้นน้ำัมันตอนวันหยุด ผมเห็นคนที่ใช้น้ำมันวันหยุด ไม่เห็นจะมีใครประหยัดซักคน ส่วน เอทานอล หรืออะไรก็ตาม ผมเห็นด้วยแทบทั้งนั้น ขอแค่ความโปร่งใส่ และจริงใจจะทำเพื่อประชาชน เพราะน้ำมันเดี๋ยวมันก็หมด

ออฟไลน์ sukhontha

พูดจริง ๆ (ส่วนตัวผม)  ผมชอบให้เป็นบริษัทมหาชนแบบนี้มากกว่า...ผมสามารถเข้าดูงบดุล ฯ  ผู้ถือหุ้น กำไรได้มาจากไหน ฯลฯ  ได้ 

ถามว่าปั๊มได้กำไรเยอะไหม? ช่วงนี้  ใช้ได้พอมีกำไร ... แต่มีช่วงหนึ่งที่ค่าการตลาดติดลบ  ปั๊มเจ๊งระนาว  หากศึกษาดูก็จะรู้ว่าทำไม....(ผมเองไม่เคยซื้อหุ้นตัวนี้  ตั้งแต่แปรรูปเข้าตลาด  จนลงไปต่ำกว่าสามสิบ  จวบจนปัจจุบันผมก็ยังไม่เคยซื้อ  แต่ผมก็อ่านงบเขา)

แต่ผมไม่ชอบแบบที่ตรวจสอบไม่ได้เช่นรัฐวิสาหกิจ  ตรวจสอบไม่ได้เลย  เขาบอกอะไรก็ตามนั้น......