ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชื่นชมบทความ "จอดรถในห้างฯ จอดอย่างไร ? ไม่ให้สะเทือนถึงบรรพบุรุษ !"  (อ่าน 3347 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ขอชื่นชมบทความ "จอดรถในห้างฯ จอดอย่างไร ? ไม่ให้สะเทือนถึงบรรพบุรุษ !" จริงๆ ครับ ที่ช่วยปลุกจิตสำนึกและเตือนสติคนเราในปัจจุบันนี้
ถึงแม้ว่าหลายคนอาจจะยังไม่มีสำนึกและเปลี่ยนแปลง แต่อย่างน้อยก็จะมีจำนวนหนึ่งที่ลงมือทำ (รวมผมด้วย) ให้สังคมทุกวันนี้น่าอยู่ขึ้นอีกเยอะมากๆ
คราวหน้าขอทีมงาน HLM อีกบทความครับ "ขับรถอย่างไร ? ไม่ให้สะเทือนถึงบรรพบุรุษ !"

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ผมยังไม่ได้อ่าน
แต่ผม ห้างไหน ไม่มีที่จอด ผมกลับบ้านเลย ไม่ชอบให่ใครมาเข็นรถ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
พาดหัวข้อประมาณนี้เลยครับ

ขับรถอย่างไร? ไม่ให้เหมือนพวกด้อยพัฒนา!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอบคุณมากครับ ในบทความผมทำอย่างนั้นเกือบทุกครั้งเลยไปซื้อของผมก็ชอบเอาหัวมุดเข้าเพราะสะดวกตอนเอาของมาเก็บที่ท้ายรถ

ส่วนเรื่องจอดแปะผมไม่ทำเพราะไม่อยากให้ใครมาเข็นรถและเป็นการเสี่ยงที่จะโดนเฉี่ยวมากขึ้นยอมที่จะขับวนหาที่จอดรถไปเรื่อยๆถ้าไม่มีรถตามหลังก็จอดแช่รอเผื่อมีใครออก แต่ก็มีปัญหากับพวกจอดแปะแทนส่วนใหญ่ก็แค่เข็นแบบดีๆมีอยู่สองครั้งที่ไม่ดีเท่าไหร่ ครั้งแรกเป็นกระบะสภาพฝาท้ายยังกับลุยป่ามาเอามือดันเพื่อเข็นไม่ลงจริงๆต้องใช้เท้ายันแทน ส่วนอีกครั้งจอดปิดแล้วดึงเบรคมือแต่ไม่ได้ปิดเต็มๆเลยเข็นคันที่ปิดอีกคันแล้วขับออกแบบทะแยง จากนั้นก็เข็นคันนั้นกลับคืนมาชนกับคันที่ดึงเบรคมือแรงๆให้มีรอยโดยที่คันที่เข็นไม่เป็นไร (รถสูงกว่าและเอากรอบป้ายทะเบียนกระแทกใส่) รู้ว่าไม่ดีแต่ก็อยากระบายอารมณ์และดัดนิสัยขี้ลืม (ถ้าตั้งใจก็เลื่อนเป็นดัดสันดาน) ถ้าโมโหมากกว่านี้ก็คงขูดสีรถแถมไปด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ฝากเรื่องมารยาทด้วยครับถ้าทำอะไรผิดก็ขอโทษให้เป็นด้วย ตอนนั้นอยู่บ้านเกิดผมเคยเข็นรถเข็นพร้อมข้าวของผ่านเก๋งคันนึงมันจะถอยออกอย่างพรวดเลยจะมาชนผมๆก็เลยร้องเฮ้ยเสียงดังพร้อมทุบอย่างแรงที่ฝากระโปรงท้าย ข้างในมีวัยรุ่น 4 คนไม่ขอโทษหรือแสดงท่าทีว่าขอโทษซักอย่าง ผมก็เข็นรถไปพร้อมมองดูว่ามันจะทำอะไรผลคือถอยอย่างช้าๆทำตัวหงอๆถอยรถแล้วขับไปอย่างช้าๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ทำผิดแล้วขอโทษนี่มันยากรึไงเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มีอีกเรื่องที่สำคัญมาก ถ้ารถเน่ามากๆไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนหรือไปลุยโคลนมา อย่าไปจอดซ้อนคันเด็ดขาด
เพราะแทนที่จะได้มือนุ่มๆมาค่อยๆเข็นอย่างนิ่มนวล คุณจะได้ตีนแข็งๆมายันรถแทน

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
มีอีกเรื่องที่สำคัญมาก ถ้ารถเน่ามากๆไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนหรือไปลุยโคลนมา อย่าไปจอดซ้อนคันเด็ดขาด
เพราะแทนที่จะได้มือนุ่มๆมาค่อยๆเข็นอย่างนิ่มนวล คุณจะได้ตีนแข็งๆมายันรถแทน
ใช่ครับผมนี้เจอรอยนันยางเบอร์40มาแล้ว ถ้ามาทันนี่ได้เสียแน่นอนครับ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้าไปในเพจ(เหี้..ขับรถ) ขออภัยนะครับคำมันหยาบ ผมเห็นแต่ละคันสุดยอดมากๆเลยโดยเฉพาะเรื่องที่จอดรถ
ถ้าไม่...จริงๆทำไม่ได้นะบอกตรงๆ ผมก็ไม่ใช่คนดีหรือโลกสวยอะไร แต่บางเคสมันก็เกินไปจริงๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ใช่ครับผมนี้เจอรอยนันยางเบอร์40มาแล้ว ถ้ามาทันนี่ได้เสียแน่นอนครับ

แล้วจะให้ทำยังไงต่อหละครับ ถ้าเขอะๆลุยโคลนมาไม่ได้ล้างแสดงว่าเจ้าของรถไม่ได้ใส่ใจในรถตัวเองนักจะให้คนมาเข็นก่อนเข็นล้างให้ก่อนแล้วค่อยเข็นรึเปล่า ถ้าเขอะๆผมก็นันยาง ถ้าสะอาดก็มือธรรมดา อีกอย่างถ้ารักรถจริงก็ไม่จอดซ้อนคันกันหรอกหากไม่จำเป็นจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

ชอบบทความ ชอบตั้งแต่การตั้งชื่อแล้ว  ;D ;D ;D ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

มาทันก็รีบขยับรถครับ ถ้ายังไม่ออกก็เตรียมเข้าซองแทนก็ได้ รอยรองเท้ามันล้างออกนะ โกรธอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ Sappe!

แต่ผม ห้างไหน ไม่มีที่จอด ผมกลับบ้านเลย ไม่ชอบให่ใครมาเข็นรถ

ผมถ้าไม่มีช่องเข้าก็กลับเลยครับ หรือไม่ก็วนจนกว่าจะได้
ไม่ค่อยอยากให้ใครมายุ่งกะรถเท่าไหร่  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
บทความนี้
จิมมี่เป็นคนขอว่าเว็บเราน่าจะมี เมธีเป็นคนเขียนและถ่ายภาพให้ ส่วนผมแค่ตักพริกป่นใส่เข้าไปเยอะๆหน่อยแค่นั้นครับ
แต่ปรุงไปก็ขำไป บางท่อนที่กวนๆผมก็เพิ่มให้ ส่วนชื่อบทความนั้น แม่ผมเป็นคนคิดครับ แกเดินมานั่งกินข้าว
ผมก็ทำงานไป ก็เล่าให้ท่านฟังว่ากำลังเขียนเรื่องอะไรกัน แม่ก็บอกว่าให้เอาชื่อบทความตามที่เห็น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Anvers30

ดีครับ ขอชื่นชมเช่นกัน กับบทความที่ช่วยสร้างสามัญสำนึกพื้นฐานให้คนในสังคมได้ตระหนัก อย่าเห็นแก่ตัว ประมาท เลินเล่อ เอาสบายเข้าว่า จนลืมคนรอบข้าง เพราะเราไม่อยู่คนเดียว พวกเดียวบนโลกนะครับ ;)

ส่วนตัวจะเลือกจอดรถเข้าซองเท่านั้น ห่วงรถตัวเอง กลัวเค้าเข็นไปชน ร้อยพ่อพันแม่ เกิดไปเจอคนที่ไม่รักรถเหมือนเรา จะแย่เอาได้

บทความนี้
จิมมี่เป็นคนขอว่าเว็บเราน่าจะมี เมธีเป็นคนเขียนและถ่ายภาพให้ ส่วนผมแค่ตักพริกป่นใส่เข้าไปเยอะๆหน่อยแค่นั้นครับ
แต่ปรุงไปก็ขำไป บางท่อนที่กวนๆผมก็เพิ่มให้ ส่วนชื่อบทความนั้น แม่ผมเป็นคนคิดครับ แกเดินมานั่งกินข้าว
ผมก็ทำงานไป ก็เล่าให้ท่านฟังว่ากำลังเขียนเรื่องอะไรกัน แม่ก็บอกว่าให้เอาชื่อบทความตามที่เห็น

โอ้ว สุดยอดครับ หมายถึงแม่ของคุณแพนนะครับชื่อจั่วหัวนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ แสดงว่าท่านต้องชอบอ่านหนังสือมากๆแน่เลยรึอาจทำงานเกี่ยวกับหนังสือ บทความ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ผม ห้างไหน ไม่มีที่จอด ผมกลับบ้านเลย

แมนมาก สมชื่อ

ออฟไลน์ JeansZ

จาก​บทความ ผม​มี​วิธีปฏิบัติดังนี้ครับ

-หลีกเลี่ยง​การ​จอด​ขวาง ถ้าที่จอดรถชั้นนี้เต็มก็ขึ้นชั้นต่อไป
-ถ้าหลีกเลี่ยงการจอดขวางไม่ได้จริงๆ ต้องปลดเบรคมือและเกียร์ว่าง
-ไม่พยายามโยกเข้าไปจอดถ้ามีรถจอดขวางจนเต็ม
-ไม่​ลักไก่ คือ​ถ้าเราเห็นที่จอดข้างหน้าว่าง แต่​ก็​เห็น​ว่ามี​รถ​จาก​อีก​ฝั่งเปิด​ไฟเลี้ยวเข้ามา​แล้ว แม้​เรา​จะ​อยู่​ใกล้​กว่า ก็ต้องให้เขาก่อน
-เห็นว่ามีช่องว่าง ดูให้แน่ใจว่าไม่ใช่ที่จอดรถคนพิการ หรือมีประตูอยู่ด้านหลัง
-ไม่เบิ้ลเครื่องขณะอยู่ในอาคารจอดรถถ้าไม่จำเป็น
-ไม่​จอด​รถใน​ที่จอดรถที่ถูกสำรองไว้สำหรับบริการเสริมที่มีในอาคารจอดรถ เช่นบริการล้างรถ ถึงแม้​จะ​ไม่มีใคร​เฝ้า
-เปิด​ประตูเบาๆ แม้ว่าจะไม่มีรถจอดข้างๆ ก็ตาม เผื่อ​มี​รถ​เลี้ยว​ตาม​เข้ามาพอดี
-รุดไปยังรถทันทีเมื่อ​ได้ยิน​ประกาศเรียกเจ้าของรถแล้วระบุทะเบียนรถของเรา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2