ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ  (อ่าน 6912 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ Saab จากไปครบรอบ 10 ปี แล้วครับ รถที่ใช้กุญแจเสียบตรงกลางคอนโซลเกียร์แล้วบิด Start

รุ่นที่เป็นตำนาน…..

96 (1960-1980) รุ่นนี้ ที่สุดของ Saab เลยครับ

96 Facelift 1971 รุ่นนี้ ประสบความสำเร็จมากที่สุดในวงการแรลลี่ระดับโลก โดยเฉพาะเครื่องยนต์ V4 ที่เป็นเอกลักษณ์

99 (1968-1984) รุ่นนี้ก็ออกแบบได้ดูดี เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของ Saab

ในยุค 80’s ก็มีรถยนต์ขนาด Compact และ Midsize

Compact (900) (1978-1998)

Midsize (9000) (1983-1998)

หลังจากปี 1998 Compact รุ่นต่อไป ก็เป็น 9-3 Midsize รุ่นต่อไป ก็เป็น 9-5

Saab ก็มี SUV นะ
รุ่นนึง แชร์บอดี้ร่วมกับ Subaru (9-2X)

รุ่นต่อมา แชร์บอดี้ร่วมกับ Buick (9-7X)

และอีกรุ่น แชร์บอดี้ร่วมกับ Cadillac (9-4X)

รุ่นสุดท้ายของ Saab……สวยมากๆสวยมากๆสวยมากๆสวยมากๆ
เป็น 9-5 ซะด้วย ผลิตปี 2009-2011

แต่หลังจากนั้น Saab ก็ไม่ผลิตรถหลังจากปี 2011 ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุใด…..

Saab ที่ผมชื่นชอบมากๆๆๆๆๆที่สุดก็เป็นรุ่น 96 และ 9-5 รุ่นปี 2010

ทุกท่านคิดถึง Saab มั้ยครับ……

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:10:12 »
เคยซื้อป้ายแดงจากออโตเทคนิค ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ 9000CS 5ประตู สีน้ำเงินเข้ม คันโต ขับไปไหนมีแต่คนนองและถามว่ารถอะไรอ่ะ เสียดายเหมือนกันที่SAABต้องปิดไป ทำรถไม่รุ่งเหมือนเครื่องบิน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ deertesla

Re: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:20:37 »
ค่ายGeneral motor นี้เหมือนยนตกละนะครับที่ชิบทำให้ค่ายรถดีๆเจ๊ง. ไปสูบknowhow  เค้ามานี่ ทำรถที่อยู่ในเครือแย่ลงครับ สุดท้ายล้มละลายและลอยแพครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:32:31 »
SAAB สำหรับผมไม่มีอะไรให้น่าเสียดาย แต่ถ้าเพื่อนร่วมชาติอย่าง Volvo นี่น่าเสียดาย เพราะเค้าคิดค้น นวตกรรมใหม่ๆ เพื่อความปลอดภัยให้รถยนต์อยู่เสมอๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:33:55 »
เคยใช้ 9000CSE Viggen ใช้ดี ชอบทีเดียว ติดที่ภายในเชยไปหน่อย ... นี่เห็น 9000CSE Aero ขายอยู่ก็นอนๆคิดอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:39:02 »
SAAB สำหรับผมไม่มีอะไรให้น่าเสียดาย แต่ถ้าเพื่อนร่วมชาติอย่าง Volvo นี่น่าเสียดาย เพราะเค้าคิดค้น นวตกรรมใหม่ๆ เพื่อความปลอดภัยให้รถยนต์อยู่เสมอๆ
อย่าลืมว่า รถยนต์เครือgm. ช่วงล่างดีขับดีขับสนุกเพราะไปดูดเทคโนลยีจากค่ายที่ไปเทคโอเวอร์มาเช่นsaab. lotus subaru opel นะครับ. รถอเมริกันนี่ดั้งเดิมมาช่วงล่างห่วย เครื่องใหญ่แต่อัตราเร่งไม่ได้เรื่อวนะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 22:50:22 »
สมัยมัธยม saab เป็นรถในฝันเลย เพื่อนพ่อใช้ ชมเรื่อง performance ของมัน ขับแช่ทางไกลความเร็วสูง หลายร้อยกม ถงที่หมายแล้ว ทำงานต่อได้เลย ไม่เพลีย ตลอดจนความแข็งแรงของตัวถัง ที่ช่วยชีวิตแกมาได้

พอถึงวันนี้ วันที่พอจะจ่ายเงินซื้อป้ายแดงมาได้ ก็ไม่มีรถให้ซื้อซะแล้ว

นวัตกรรม ของ saab ไม่น้อยนะครับ แต่ไม่ค่อยโม้

อย่าง เบาะนิรภัย รับแรงจากด้านหลัง ก็เป็นต้นแบบให้รถญี่ปุ่นเอามาใช้กัน (คนละแบบกับของ volvo) หรือ พวกสารพัดคานที่ดามใต้หลังคา ที่ช่วยชีวิตคนที่ตกทางด่วนมาได้ (หลังคา saab รับน้ำหนักได้ 4 ตัน รวมถึง ถุงลมที่มีเซนเซอร์จับที่หลัง ซึ่ง บ้านเค้าเอาไว้ชนกวาง แต่บ้านเราก็เผื่อมุดท้ายสิบล้อ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 23:03:31 »
ใครบอกครับ? SAABน่ะขับดีกว่าVolvoเยอะเลย ที่บ้านผมมีตั้งแต่ Volvo 244GLT หัวฉีดไฟฟ้ารุ่นแรก ต่อด้วย 240GLE 740GLที่อืดมากจนต้องเอาไปใส่เทอร์โบที่ศูนย์Volvoแต่อาการTurbo lagค่อนข้างมาก ขับในเมืองยาก จะมีที่ขับดีหน่อยคือ960 Executiveที่เครื่องยนต์พัฒนาโดยPorsche สมัยนั้นคนที่ขับSAABในต่างประเทศส่วนใหญ่จะเป็นสถาปนิก SAAB9000เป็นเครื่องยนต์ที่ทันสมัยมาก เครื่องยนต์เป็นแบบDirect Ignition ตัวรถแน่นหนาไม่แพ้คู่แข่งแต่ออกแบบภายในและภายนอกไม่แข็งเหลี่ยมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 23:08:48 »
คนที่ไม่เคยขับรถอเมริกันคันโตๆไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง ช่วงล่างไม่ห่วยเครื่องก็ไม่อืดอย่างที่บางท่านมาบอกหรอก สมัยนั้นFord Fairlane กับ Falcon คันเท่าตึก พ่อผมมีทั้ง2รุ่น แอร์ต้องมาติดในบ้านเราเป็นแผงยาวๆ เครื่องยนต์นับหน่วยเป็นนิ้วไม่ใช่ซีซี เครื่องวี8 แรงมาก ช่วงล่างนุ่มโคตร ด้านหลังเป็นแหนบยาวๆ แต่ซดน้ำมันเป็นอูฐ ถ้าไม่เคยอย่าเดาสุ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 10:29:35 โดย V221 »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 23:19:42 »
เอ่อ..SAAB นี่ในยุคเดียวกันผมว่าดีกว่า volvo เยอะนะครับ

ตอนนี้บางคันเข้าขั้น classic ไปแล้ว 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 00:09:16 »
เดี๋ยวคงมีพี่ sukonta มาตอบ อิอิ
 อยากลองขับ saab สักครั้ง

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 02:05:26 »
นึกถึงสมัยตาคลาคสันยังอยู่ Top Gear ตอนที่ทำเรื่องเกี่ยวกับ Saab (น่าจะตอนที่มีข่าวปิดไม่กี่เดือน)
คือ Saab เป็นรถที่ดีนะครับ เพียงแต่เขาใช้งบสูงมากในการพัฒนาและวิจัย ต้นทุนมันก็สูงลิ่วจนต้องหาเงินมาช่วย พอ GM มาเทคไป ก็บอกว่าใช้ร่วมกับรุ่นนี้นะ เปลี่ยนหน้าทาปากหน่อยได้แค่ไหน สรุปพี่ Saab แกเล่นเปลี่ยนหมดแทบทั้งคัน ต้นทุนมันก็บาน แล้วทำงี้ตลอดจน GM รู้สึกว่าหมดเงินไปเยอะเลยตัดทิ้งดีกว่า แล้วก็ไปจริงๆหลังจากมหากาพย์อันยิ่งใหญ่ที่เกิดหลังจาก GM ขายให้ Spyker

คือว่าง่ายๆ ผมว่าตอนนั้นถ้าไม่ใช่ Saab ที่ตายก็คงเป็น Volvo นั่นแหละครับ (Geely กับ Spyker เทคทั้งคู่พร้อมกันปี 2010) เพียงแต่ Volvo โชคดีที่อยู่กับ Ford แล้วคนเทคเป็น Geely ของ Saab ตอนนั้นมี BAIC (เป็นของรัฐบาล ร่วมทุนกับแบรนด์ใหญ่อย่าง MB, Hyundai ในจีน เจ้าของ Foton) แต่เขาแค่อยากได้พวกสิทธิบัตรกับเทคโนโลยีเฉยๆ (ก็ขายไปนะ ได้เงินมาเดินบริษัทอีกสักพักนึง)

โดยรวมแล้วก็น่าเสียดายครับ ทุกวันนี้จำได้สามอย่างที่เป็นเอกลักษณ์จริงๆคือ
1. กุญแจไขคอนโซลกลาง ได้ยินเหตุผล 2 แบบคือ เลียนแบบเครื่องบิน กับเวลาชนแล้วกุญแจจะได้ไม่ปักขา
2. มีปุ่มกดดับไฟในรถให้เหลือแค่หน้าปัดความเร็ว เลียนแบบเครื่องบินรบของตัวเองที่มีโหมดแบบเดียวกัน
3. แผงแอร์ที่ลวดลายไม่มีใครเหมือน

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 08:16:34 »
เป็นค่ายที่เทคโนโลยีล้ำมากๆ รถก็ over-engineering

มีการเอาเทคโนโลยีอากาศยานมาใช้กับรถยนต์ด้วย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 10:24:16 »
ถ้าถามผม โชคร้ายที่ SAAB ไปอยู่กับบริษัทที่ไม่เห็นค่าจริงๆจังๆครับ ทั้ง GM ทั้งบริษัทจีนนั่น
เลยทำให้ SAAB Motor เป็นแบบนี้

เท่านั้นเลยจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 10:32:30 »
สมัยมัธยม saab เป็นรถในฝันเลย เพื่อนพ่อใช้ ชมเรื่อง performance ของมัน ขับแช่ทางไกลความเร็วสูง หลายร้อยกม ถงที่หมายแล้ว ทำงานต่อได้เลย ไม่เพลีย ตลอดจนความแข็งแรงของตัวถัง ที่ช่วยชีวิตแกมาได้

พอถึงวันนี้ วันที่พอจะจ่ายเงินซื้อป้ายแดงมาได้ ก็ไม่มีรถให้ซื้อซะแล้ว

นวัตกรรม ของ saab ไม่น้อยนะครับ แต่ไม่ค่อยโม้

อย่าง เบาะนิรภัย รับแรงจากด้านหลัง ก็เป็นต้นแบบให้รถญี่ปุ่นเอามาใช้กัน (คนละแบบกับของ volvo) หรือ พวกสารพัดคานที่ดามใต้หลังคา ที่ช่วยชีวิตคนที่ตกทางด่วนมาได้ (หลังคา saab รับน้ำหนักได้ 4 ตัน รวมถึง ถุงลมที่มีเซนเซอร์จับที่หลัง ซึ่ง บ้านเค้าเอาไว้ชนกวาง แต่บ้านเราก็เผื่อมุดท้ายสิบล้อ)
ใช่ครับ สมัยนั้นดังมากที่ซาบตกทางด่วนแต่คนไม่ตาย หน้าจอรุ่น9000ก็มีข้อมูลและแสดงผลเป็นดิจิตอลเหมือนBMWแล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 10:43:16 »
เทคโนโลยีอากาศยาน  ล้ำครับ    แต่มันไม่เหมาะกับตลาดธุรกิจรถยนต์ที่เน้น Mass  จำนวนมากและ Cost down  เพื่อแข่งขันกันทั่วโลก   
  Saab  มันจึงขายแบบ mass  แบบนี้ไม่ได้  เพราะทำต้นทุนสู้ค่ายอื่น  ๆ ไม่ได้      ถ้าจะจับธุรกิจเครื่องบินอย่างเดิมมูลค่ามันเยอะคู่แข่งไม่มากมายเท่านี้ ตลาดเฉพาะด้าน    จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 11:00:45 »
เดี๋ยวคงมีพี่ sukonta มาตอบ อิอิ

ยังใช้อยู่  คู่ kick...

คงใช้ต่อไป..  ไม่มีตัวไหนที่ทดแทนได้ในราคาเท่า ๆกัน

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 11:05:30 »
ถ้ามีกลุ่มทุนจากจีน มาปลุกชีพใหม่น่าจะเวิร์คไหมครับ 5555  เมื่อรถที่ใช้เทคโนโลยีสูง มีค่าการวิจัยสูงมาก ๆ มาเจอกับกลุ่มทุนที่มีเงินหนา ๆ อัดเงินเข้าไปเรื่อย ๆ ได้  ;D

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 11:14:30 »
เป็นรถในฝันเลย  แต่กว่าจะมีปัญญาซื้อมันก็ไม่มีแล้ว  น่าเสียดายมากๆ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 11:41:58 »
ถ้ามีกลุ่มทุนจากจีน มาปลุกชีพใหม่น่าจะเวิร์คไหมครับ 5555  เมื่อรถที่ใช้เทคโนโลยีสูง มีค่าการวิจัยสูงมาก ๆ มาเจอกับกลุ่มทุนที่มีเงินหนา ๆ อัดเงินเข้าไปเรื่อย ๆ ได้  ;D

กลุ่มทุนเขาทำเพื่อหวังผลกำไรนะครับ  ถ้าขาดทุนหรือกำไรน้อยเขาก็ไม่ทำ  กลุ่มทุนจีนเขาเน้นขายรถราคาถูก ปริมาณมากๆ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 13:27:59 »

ซื้อเขามาชื่อยังไม่ได้ มีแต่แปลน คนช่างไม่ให้ พอทำรถไปขาดทุนไป

ตอนนี้ บ.ขนส่งด้วยรถถ่านของอังกฤษ ซื้อบ.ลูกที่ทำมอเตอร์ขับตรงที่ล้อไป

https://www.proteanelectric.com/bedeo-acquires-protean-electric-from-national-electric-vehicle-sweden-nevs-part-of-evergrande-groups-automotive-business/ 

โรงงานทำมอเตอร์ อยู่เทียนจิน

อยากได้เงินเจ๊ก แต่แกล้งเจ๊ก คนอื่นไม่เล่นด้วย สุดท้ายต้องมาง้อเจ๊ก

จะขายให้เสียวหมี่ก็แห้ว ขายถูกคงหาคนมารับต่อได้

รถยอดเยี่ยมที่ฝรั่งทุบหม้อข้าวตัวเอง อุ้มแต่สหภาพสุดท้ายเจ๊ง ปิดโรงงาน จากเบอร์1 ที่สร้างเอ็มไพร์สเตทยุคประธานดูรัน กลายเป็นเสือป่วยนอนหยอดน้ำข้าวต้ม มาคืนชีพด้วยรถถ่าน

สาวกเครื่องดาวเหนือวี8ตะเกียบยังสาปส่ง ยิ่งทำยิ่งห่วย ซื้อรถเย ยุ่นดีกว่า รักชาติแต่เกลียดนายทุน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 14:27:40 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 15:35:59 »
ศูนย์ saab autotechnic เพชรบุรีตัดใหม่ ยังดูแลซัพพอร์ตอะไหล่ได้ดีอยู่มั้ยครับเห็นว่ายังรับเซอร์วิสอยู่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 16:24:31 »
ศูนย์ saab autotechnic เพชรบุรีตัดใหม่ ยังดูแลซัพพอร์ตอะไหล่ได้ดีอยู่มั้ยครับเห็นว่ายังรับเซอร์วิสอยู่

คิดว่ายังดีอยู่  แต่ผมไม่เคยเข้า  ตั้งแต่ครอบครองมา ปี 55  จนป่านนี้ ก็ไม่เคยเข้าเลย  เข้าที่เดียว  ลำลูกกาอยู่ใกล้บ้าน  ทำได้ครบ แบบวันสต็อปฯ ก็เลยไม่ไปไหนครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 17:18:53 »
ถ้าถามผม โชคร้ายที่ SAAB ไปอยู่กับบริษัทที่ไม่เห็นค่าจริงๆจังๆครับ ทั้ง GM ทั้งบริษัทจีนนั่น
เลยทำให้ SAAB Motor เป็นแบบนี้

เท่านั้นเลยจริงๆ
ใช่ครับ. น่าเสียดายมาก เอาจริงรถเอมริกันหลายๆรุ่นในยุคหลังนี่ขับดีขึ้นเข้าโค้งดีขึ้นเพราะเทคโนลีจากศูนย์วิจัยในยุโรปนี่แหละเช่นford focus นี่ผลงานการออกแบบก็มาจากฟอร์ดยุโรปที่มีศูนย์วิจัยที่เยอรมันนี  ส่วนรถในเครือgeneral motor นี่ที่ขับดีขับสนุกก็ได้ผลพลวงจากเทคโนโลยีการออกแบบวิจัยของบริษัทลูกที่ไปซื้อมาเช่นopel. lotus. subaru.  saab. มา หากจำchevy zafiraได้ รถ mpvช่วงล่างดีเกาะโค้งเล่นโค้งสนุกก็เอา opel. ไปมาแปะยี่ห้อ
เห็นบางคนว่ารถเอเมริกันคันใหญ่ยุคก่อรช่วงล่างดีนั่งนุ่มสบาย. มันดีแค่ด้านนั้นแหละแต่รถอเมริกันนี่วิ่งดีแค่ทางตรงทางโค้งอะไรนี่คัมไม่ได้เรื่องแหกโค้งมาหฃายรุ่นในช่วงที่ยังมีแต่รถขับหลังขาย. เคยเล่นในเกมส์แข่งรถทุกเกมส์ รถอเมริกันจับหลัง โดยเฉพาะพวกอเมริกันมัสเคิลนี่คุมยากกว่ารถสปอร์ตหรือรถบ้านรุ่นอื่นเสียอีก. ท้ายปัดสุดๆ ยิ่งย้อนกลับไปยุคchevy corvett ตัวแรก รถสปอร์ตแต่ฟีลลิ่วไม่ได้มีความสปอร์ต
https://www.magcarzine.com/chevrolet-corvette-007/

chevy corvair. รถที่อันตรายสุดๆในการเดินทาง เป็นรถเครื่องวางหลังแต่ ช่วงล่างหลังแบบอิสระ swing axel แบบไม่มี anti-roll bar มาให้ด้วย ซึ่งจะไม่มีปัญหาอะไรแถมให้การควบคุมที่ดีด้วยถ้าใช้ลมยางตามมาตรฐานแต่ ความเป็นจริงแล้วผู้ใช้รถส่วนใหญ่จะเติมลมยางแข็งมากกว่าปกติ ซึ่งผลที่ตามมาคือ “เลื้อยเป็นงู"
https://www.headlightmag.com/worst-case-in-automobile-history/

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 18:56:05 »
สมัยก่อน มีคำล้อว่า
ระวังเจ้าของรถต่อไปนี้
ซีตรอง
อัลฟ่า โรมิโอ
ซาบ
น่าจะมาจากความอินดี้ของรถครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:12:24 »

SAAB การออกแบบ ได้รับแรงบันดาลใจจากเครื่องบิน ก็เลยดูทันสมัยในแบบ Citroen ครับ

แต่ Volvo เน้นความปลอดภัยเป็นอันดับแรกสุดครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:15:12 »

นวัตกรรม เทคโนโลยี Saab มีเยอะไม่แพ้ Citroen เลยครับ

Saab ออกแบบได้สวยมากๆ ตั้งแต่รุ่นแรกสุดถึงรุ่นสุดท้าย…..

Bornplanet

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:20:03 »

แต่ Saab ในไทย รู้สึกหายากครับ
แต่ว่า Saab ส่วนใหญ่ ใช้กุญแจเสียบตรงกลางคอนโซลเกียร์ แล้วบิด Start
นี่แหละเอกลักษณ์ของ Saab ที่คนส่วนใหญ่แทบจะไม่รู้ในสมัยนั้น
เพราะรถยนต์ส่วนใหญ่ในสมัยก่อน ใช้กุญแจเสียบตรงคอพวงมาลัยแล้วบิด Start

Bornplanet

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:25:02 »

แต่อย่างน้อย Xiaomi ก็เดินหน้าฮุบ 65% ของบริษัทที่ถือครองทรัพย์สินของ Saab หรือจะเป็นการปลุกผีแบรนด์ Saab อีกครั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้ รอติดตามชมได้เลยครับ

https://www.saabplanet.com/xiaomi-takes-over-nevs/

Bornplanet

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:30:14 »

ศูนย์บริการนี้ ดูแลซัพพอร์ตอะไหล่ Saab ได้ดีอยู่ครับ

แต่อู่นอกส่วนใหญ่จะรองรับอะไหล่ Saab ได้มั้ย…..