ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบ 900,000 บาท : คุณจะเลือกรถอะไรให้คน 2 คนนี้ครับ  (อ่าน 17460 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ช่วยเลือกรถให้คนสองคนนี้ทีนะครับ

ถ้ามีงบ 9 แสนบาท กับโจทย์ต่อไปนี้ คุณจะเลือกรถอะไร เพราะอะไร
(เงินส่วนต่างที่เหลือ สามารถเอาไปทำอย่างอื่นต่อได้ เช่น ลงทุน เก็บ แต่งรถ หรืออื่นๆ)

คนที่ 1

พนักงานออฟฟิศชานเมือง เพศชาย วัย 30 ต้นๆ เพิ่งแต่งงาน มีแผนว่าจะมีลูก 2 คน
เค้าขับรถเก่งมาก รู้ืทาง รู้อาการรถ แก้อาการเป็น ไหวพริบดี และรถคันนี้ไม่ใช่รถคันแรก
เค้าขับรถเร็วพอสมควร ทิ้งโค้งบ้าง เอาแค่สนุกๆ ชอบอัตราเร่งดี แต่ขับไม่เกิน140

เค้ามีความรู้ความเข้าใจในรถยนต์ ชอบแต่งรถบ้างเล็กๆน้อยๆ
การโมดิฟายรถ เช่น ช่วงล่าง เบรค เป็นอะไรที่เค้ารับได้(และชอบ)
ปัจจุบัน ผู้ชายคนนี้ขับฮอนด้าซีวิคไดเมนชั่นเครื่อง 1.7

เป็นคุณ คุณจะเลือกรถคันไหนให้กับผู้ชายคนนี้ครับ

คนที่ 2

สาวออฟฟิศใจกลางเมือง อายุ 27 ปี เธอขับรถคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ มีเพื่อนนั่งบ้าง แต่ไม่เกิน 4 คน
เธอขับรถเร็ว แต่เธอไม่มีความรู้เรื่องรถอะไรเลย
ที่สำคัญ เธอไม่เคยดูดำดูดีรถตัวเองเลย ใช้จนพัง ใช้รถ 5-6 ปี เปลี่ยน
ในอดีต เธอเป็นหนึ่งในคนที่ขับ แจ๊ส GD เกียร CVT จนพังคาเท้า
และก่อนหน้านั้น เธอขับซีวิคตาโต รูดทางรถไฟและหลุมบ่อยๆจนช่วงล่างหลวมและขายทิ้งไป

ปัจจุบัน เธอขับฮอนด้าแจ๊ส GE แต่เธออยากได้รถซีดานไว้ใช้งานแทน
เนื่องจากแจ๊สเป็นแฮชแบค ไม่สามารถรองรับสมบัติ(บ้า) ของเธอได้เหมือนรถซีดาน
(และ GE คันนี้ก็โทรมเต็มที่แล้ว)

.............

คำถามคือ ถ้า 2 คนนี้มาขอคำปรึกษาจากคุณ ให้เลือกรถให้
คุณจะเลือกรถคันไหนให้เค้าและเธอครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คนแรก almera ตัว top เพราะคันใหญ่ เหมาะกับครอบครัว ขับแค่ 140 ก็พอ

คนที่สอง ถ้าไม่ vios ก็ altis 1.6 เพราะ ญ ไม่ดูแลรถ ขับอย่างเดียว และเร็ว รูดถนนด้วย ครับ

ออฟไลน์ MoLee

1.altis 1.8 เหลือๆครับ รู้อาการรถได้ แค่เจ้านี้ก็จบแล้ว ทำช่วงล่างอีกนิดหน่อย

2.ทำไมไม่รู้ นึกถึง mazda2 อ๋อเพราะขับรถเร็ว

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
1. Toyota altis CNG/LPG > มีลูกค่าใช้จ่ายเยอะ ใช้แก๊สพอลดค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันไปได้บ้าง
2. Honda City >ขับให้พัง เอาเข้าอู่ที่ไหนก็ซ่อมได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 20:19:54 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ Newhang

1. ผมว่าขับ civic ต่อไป ไม่งั้นก็รอ civic ใหม่
2. หาคนคอยดูแลรถให้สักหน่อยแล้วค่อยเอาไปใช้ การที่ขับอย่างเดียวไม่ใช่ผลดีกับเพื่อนร่วมทางและตัวเองเลย สำหรับคนนี้ผมไม่มีคอมเมนต์

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
คนแรก freed ขณะที่ ภรรยาตั้งครรห์ captain seat กับ ประตูไฟฟ้าน่าจะได้ประโยชเยอะ บวกกับหลังคาที่สูงโปร่งเพิ่มความสบาย ไม่อุดอู้อยู่ในรถ พอลูกคลอดยิ่งสบายที่เก็บของเหลือเฟือพร้อมหยิบใช้ที่ต้องการ

คนที่2 ขับเร็วไม่สนใจดูแล ต้องพี่โตเท่านั้น altis 1.6 คงมีที่ใส่สมบัติ (บ้า) ของเธอได้เต็มที่ กับช่วงล่างที่ไว้วางใจกว่ารถที่ขนาดเล็กกว่านั้น คงทำให้เธอซิ่งได้อย่างพึงพอใจกว่า ถ้าไม่ติดว่าต้องซีดาน คงแนะนำ swiff

ออฟไลน์ O_o"

งบ 900,000 แสดงว่าหน้าที่การงานมั่นคงพอสมควร ควรเลือกใช้รถขนาดเล็กๆดีกว่าครับประหยัดด้วย

swift at ครับ ใช้ได้ทั้ง 2 คน แล้วยังมีเงินเหลือไว้ใช้ฉุกเฉินอีก2-3แสน เอาไว้ใช้ในอนาคตอีก ไม่ต้องเหนื่่อยผ่อนรถ

ออฟไลน์ Nut_K

คนแรกตอนแรกว่าจะเชียร์ Chevrolet Cruze 1.8 LT แต่พอเห็นว่าชอบอัตราเร่งดีๆงั้นเปลี่ยนเป็น Toyota Altis 1.8G AT ไม่ก็ Honda Civic 1.8E ถ้าไม่พอใจช่วงล่างของคู่นี้ก็จัดเพิ่มได้

ส่วนคนที่ 2 เชียร์ Honda City ครับ น่าจะพอกับความต้องการ อีกอย่างส่วนใหญ่ใช้งานคนเดียวด้วย ต่อให้นั่งกัน 4 คนก็ยังไหว แต่จะรอไหวเปล่าหว่า   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 20:36:16 โดย integra »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

อ่านแล้ว

1.) อยากให้คนแรกไปลองขับ ครูซ 1.8 LT 
ถ้าอัตราเร่งยังไม่ถูกใจ ให้เปลี่ยนเป็น Civic 1.8

2.) คนสอง นึกถึง ฮอนด้า ซิตี้ คันเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คนแรก ถ้าไม่ยึดติดภาพลักษณ์ทางสังคมมาก City ตัวท้อปก็พอ ประสิทธิภาพรถหลายอย่างเท่ากันหรือดีกว่า Dimension และเซ็ตโบได้ เกียร์ เครื่อง ทนบูสท์กว่า
ถ้าต้องการอัพให้ภาพลักษณ์ผู้ใหญ่ขึ้นหน่อย Altis 1.8 เดิมมา พอเลย ผ้าเบรกดีๆยางดีๆลง ขับสนุก ยกเว้นพวงมาลัยที่ออกจะธรรมดาไปนิด (lifeless)

คนที่สอง ใช้ Jazz ต่อไปน่ะดีแล้ว ถ้าอยากได้ซีดาน ก็ City นอกเหนือไปจากนั้นไม่รู้จะให้เล่นอะไรเพราะไม่คุ้มกับความเป็นหนี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คนที่หนึ่งเอาไปออก  E39  
ไม่เอาพวก ช่วงล่างห่วยเพราะขับเร็ว

คนที่ 2 ไปออกกระบะ เพราะช่วงล่างทนทาน  เอาพวกตัวธรรมดาไป  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
ผมจะเลือก Altis 1.8 หรือ Civic 1.8E ให้ทั้งคู่ครับ

GeMiNi

1. BMW E46 ปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็นE90ครับ รู้เรื่องรถ ขับเก่ง แล้วอยากได้ขับสนุก ผมว่าต้องรุ่นนี้ครับ
วางแผนจะมีลูก แต่ยังไม่มี เพราะงั้นรถขนาดนี้ก็พอครับ กว่าลูกจะโตคงเปลี่ยนอีกคันแล้ว

2. Altis 1.8 ไม่ระวัง ไม่รู้เรื่องรถ ยังไงผมว่าต้องเป็นญี่ปุ่นมือหนึ่งไว้ก่อนครับ รถเจ้าตลาดยิ่งสบายใจกว่า
เรื่องความทนทานผมว่าหายห่วง แท็กซี่ใช้กันเป็น10ปีครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

คนที่ 1 Focus 2012 1.6 Ecoboost 150PS  เอาๆไปเหอะนึกรถอะไรไม่ออกแล้ว
คนที่ 2 Mercedes-Benz E280 W124 เจ๊คนนี้ต้องเอาอะไรทนๆไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 07:45:57 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

methus zaa

คนแรกเอา พวก lancer ex 1.8 gls ก็โอเคนะครับ
คนที่สอง สมบัติบ้าเยอะด้วยเนี่ย ต้อง tiida แล้วล่ะ อิอิ

Plakapong

แนะนำให้ผู้ชาย รอดู nissan L12f (ตกลงเขาจะใช้ชื่ออะไรเนี่ย) เพราะช่วงล่างและอัตราเร่งน่าจะโอพอสมควร
ทีแรกอยากแนะนำให้เจ๊ผู้หญิงด้วย แต่คิดว่าเกียร์ xtronic CVT คงจะพังคาเท้าอีก
เลยขอแนะนำ altis 1.6G ให้เจ๊แทน เพราะน่าจะทนมือทนเท้าเจ๊อยู่ ^^

ออฟไลน์ HYDE--

คนแรก E39 ไม่ก็ Accord G7 เห็นว่าอาจมีลูก เอารถไซส์ใหญ่หน่อยท่าจะดีกว่า

คนที่สอง Vios ไม่ก็ Altis 1.6G 4AT -..-

ออฟไลน์ Zx-III

ขอแหวแนวหน่อยนะครับ คนแรก ให้ไปเลย accord g7 v6 ติดLPG จูนดีๆ งานมากๆ แรง+ประหยัด

คน2 ถ้าเกิดรู้เรื่องรถ นี้จะให้ subaru impreza gc8 ซักหน่อย ขับรถดีนัก พอดีไม่รู้เรื่องรถ เลยเลือก jazz jdm or city ไปละกันนะครับ ยังน้อยปีแรกๆ คงไม่ต้องเข้าศูนย์มากนะ

ออฟไลน์ tokyo

คนแรกจะเปลี่ยนรถทำไม วางk20aแล้วเอาตังไปบำรุงส่วนที่สึกหลอไม่ดีกว่าเหรอครับ  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
คนที่ 1 เลือก โตโยต้า อัลติส
คนที่ 2 เลือก ฮอนด้า ซีวิค
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ vellcap

ผู้ชายคนที่ 1. Honda Freed ไม่ก็ Honda Civic FD 1.8E

ผู้หญิงคนที่ 2. Honda Civic FD 1.8E ถ้าท้ายรถใส่สมบัติไม่พอก็ต้องเป็น Toyota Corolla Altis 1.6G เวลาขายจะได้ขายง่ายหน่อย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

คนแรกรอซีวิคตัวใหม่ครับ หากไม่ชอบไปครูซ
คนที่สองนี่ต้องซิตี้เท่านั้น เพราะท้ายจุมาก เผลอๆมากกว่าอัลติสอีก ซ่อมง่ายประหยัดน้ำมัน แล้วยังเหลือเงินไว้แต่งได้อีกบาน

keanetona

1. มาสด้า 3 หรือ ซีวิค หรือ ครูซ
2. อัลติส

ออฟไลน์ buggle01

คนแรก L12F
คนที่สอง city ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คนบน ผมนึกถึง Tiida 1.8 5dr ครับ ได้รถนั่งสบาย ช่วงล่างพอไว้ใจได้

คนล่าง.....

Toyota Avanza ละกัน Body on Frame ล้อหลังคานแข็ง คงจะทนมือทนเท้าเจ๊แกหน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

คนแรก เน้นขับสนุก ช่วงล่างดี ผมมีให้เลือกระหว่าง

- BMW E39 เพราะช่วงล่างดี ทิ้งโค้งสนุก เครื่องแรง รองรับครอบครัวได้
- Focus TDCi ช่วงล่างดี ตีนต้นดึงคอเคล็ด รองรับครอบครัวเล็กๆได้

คนที่สองน่าจะเป็น Innova พื้นฐานกระบะ ทนโคตรๆ เหมาะกับการใช้งานรถเยี่ยงทาส และขนสมบัติบ้า ดูจากการใช้เป็นแท็กซี่สนามบินแล้ว พิสูจน์แล้วว่าทนดีครับ หรืออยากได้คันเล็กๆก็เอา Avanza ก็ได้

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่าถ้ามีงบให้ 900000 บาท สิ่งที่ผู้ชายน่าจะได้ก้น่าจะเป็นรถเล็กหน่อยครับ จะเป็นรถใน B-seกgment ก้ได้ เครื่อง 1.5-1.6 Fiesta, City, Vios เอาตัว top ไปเลยแล้วเอามาแต่งซักหน่อยก้วิ่งสนุกได้ ถ้าเพิ่งจะมีลูก รถคันเล็กหน่อยก้คงไม่มีปัญหาครับ กว่าลูกจะโตก้อีกนาน

ส่วนผู้หญิงเนี่ย ผมว่า Fiesta, City, Vios ก้น่าจะตอบโจทย์อยู่เหมือนกันนะครับ จริงๆถ้าไม่คิดอะไรมากก้กะว่าจะเชียร์เป็น Altis 1.8 แต่ถ้าไม่รักษารถ ก้คิดว่าเก็บเงินไว้ส่วนนึงเผื่อเอาไว้ซ่อมรถบ้างดีกว่าครับ 555

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ซื้อน้องครูซเครื่อง1.8 มาก็ดี ปลอดภัยมันใจ

แต่เอาจริงๆ ผมว่าซิตี้กินขาดนะ  ซ่อมง่ายขายคล่อง ปรับอุปกรณ์ช่วงล่างแล้ว จะขับแบบไหนก็จัดไปเหอะ

ออฟไลน์ drugprofile

ชายคนแรก เอา "ฮอนด้า บริโอ้" ไป... จะมีลูกแล้วนี่ ขับช้าๆ 140 พอ จะซิ่งไปทำไม เดี๋ยวตายก่อนมีลูก

หญิงคนที่สอง เอาจะเอา ซีดาน เก็บของเยอะ ไม่ต้องดูแล ก็เอา "นิสสัน อาเมล่า"... ตูดใหญ่ เก็บของได้เยอะ ไม่ต้องเอาตัวท๊อปนะ เปลือง เอาตัวธรรมดา เวลาไปเฉี่ยว ไปครูด จะได้ไม่ต้องเสียดาย รถราคาไม่แรงมาก

ออฟไลน์ YenChar

ไม่คิดว่าจะมีคนมาตอบเยอะขนาดนี้ ขอบคุณครับ

คนแรกเป็นลูกพี่ลูกน้องผมเอง
ผมแนะนำ ซิตี้ตัวรองท๊อป กับ อัลติสตัว 1.8 ไปแล้ว
สงสัย คงไม่รอดซิตี้ครับ แกทดลองขับแล้ว เห็นว่าอัตราเร่งไล่เลี่ยกับซีวิคไดเมนชั่น 1.7 เลย
แต่ถ้ามีคนนั่ง 3-4 คน แรงบิดเครื่อง 1.5 อาจจะด้อยกว่าเครื่อง 1.7 นิดหน่อย

คนที่สองเป็นเจ้านายผมเองครับ ฮ่าๆ
สนิทกันพอสมควร ตอนแรกแนะนำ้น้องมาร์ชไปเพราะขับรูดบ่อยๆ จะได้ไม่เสียดาย
เห็นว่าช่วงล่างคานแข็ง น่าจะทน ไม่หลวมง่ายๆ แต่แกบอกว่าสมบัติแกเยอะ (สมบัติบ้า ฮ่าๆ)
รอตัดสินใจอีกทีครับ

ขอบคุณมากๆ ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมอีกก็เชิญนะครับ