ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Cube vs Ford Fiesta  (อ่าน 6192 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Nissan Cube vs Ford Fiesta
« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:50:07 »
ตามนี้เลยครับ

แล้วก็มีข้อสงสัยของ Nissan Cube Gen 2 น่ะครับ

1.ระหว่างเครื่อง 1.4 กับ 1.5 ลิตร เครื่องไหนดีกว่ากันครับ เพราะเพื่อนบางคนบอกว่า Cube อืดมาก
2.ถ้าเราจะซื้อ Cube3 ที่เป็น 7 ที่นั่งนี่ กับรุ่นปกติ คันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ
3.ถ้าเราเสียภาษี เราจะเสียที่เรตไหนครับ
4.แล้วถ้าผมเกิดสนใจรถจดประกอบ?
5.ภาพรวมถ้าเทียบกับ Ford Fiesta (รบกวนตรงนี้นิดนึงครับว่าขอไม่ให้พูดถึงเครื่องเสียง เพราะว่าผมเองก็ชอบ Voice Control ของเจ้าต้าอยู่แล้ว แต่ถ้าผมซื้อ Nissan Cube ผมก็จะมาติด DVD + Navi + กล้องมองหลังข้างนอกอยู่ดี)

ที่ถามตรงนี้ขอเก็บข้อมูลก่อนน่ะครับ เพราะกว่าจะทำใบขับขี่ได้ก็เกือบปีน่ะครับ แหะๆ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: Nissan Cube vs Ford Fiesta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:01:14 »
หมายความว่าเทียบ cube กับ fiesta 1.4 ใช่ไหมไม่ใช่ 1.6

เอาแค่ราคาถ้าซื้อ cube ได้ก็สามารถซื้อตัว 1.6 ได้นะน่าจะไปเทียบ 1.6 มากกว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: Nissan Cube vs Ford Fiesta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:02:51 »
1.5 เถอะครับน้อง อย่างน้อยก็แรงกว่า 1.4 พอตัว แถมมลพิษน้อยกว่าด้วยนะ
(ตอนที่จะเข้ามา เครื่อง 1.4 นี่แหละทำให้ไม่เข้ามาเพราะสอบตกจุดนี้)
(แถมๆ ถ้ามี M6 จะน่าสนุกเลยละ)

แต่ถ้าเทียบกับ Fiesta รุ่นนั้นดีกว่าทุกด้าน
(แต่เบาะนั่งนั้นกับความอเนกประสงค์ภายในต้องยกให้ Cube แหละ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 21:05:10 »
ถ้าพูดถึงเรื่องการขับขี่ Fiesta ดีกว่าครับ หมายถึงตัว 1.6 นะ

ถ้าพูดเรื่องความ"แนว"กะการใช้งาน Cube ดีกว่าครับ

ถ้าจะออก Cube เชียร์ 1.5 ครับ รถออกจะใหญ่นะ 1.4 จะวิ่งไหวป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 22:57:24 »
Fiesta  น่าจะดีกว่าหมด ยกเว้นเรื่องรูปลักษณ์ภายนอก

Cube น่ารัก เด่น เพราะรถมันน้อย

cube ถ้าไม่เล่นรถประกอบ ราคาคงไม่ต้องพูดถึงนะครับ  คิดว่าคุณคงจะซื้อรถประกอบแน่นอน ก็ลองหาเจ้าที่ดูไว้ใจได้แล้วกันครับ

ส่วนตัวผม ถ้ามีรถคันเดียวคงออก Fiesta มั่นใจกว่าครับ ถ้าที่บ้านมีรถอยู่แล้วอาจจะไป cube

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 16:06:06 »
เพราะว่าเครื่อง 1.4 มันอืด เขาก็เลยปรับปรุงให้เอาเครื่องยนต์ 1.5 มาลงขายแทน

แต่ดูจากราคาแล้วคิดว่าคงซื้อรถจดประกอบแน่ๆ ถ้าซื้อมาก็พยายามเช็คดีๆ ทำให้ถูกต้องจะสบายใจกว่าเวลาขับไปไหนมาไหน
จะ 7 ที่นั่งหรือ 5 ที่นั่งไม่ได้มีอะไรแตกต่างกันมากนอกจากเรื่องที่นั่งเลย และแน่นอนว่ารุ่น คิวบิก ก็แพงกว่า แต่ดูจากการเลือก
Fiesta มาเปรียบเทียบก็คงไม่ได้อยากได้รถ 7 ที่นั่งจริงๆ อย่าไปคิดมากในจุดนี้เลยครับขอให้ได้รถที่สภาพดีๆ มากกว่า

ปกติ Cube มันคือรถที่ไม่ได้เน้นเพื่อการนำไปวิ่งแข่งกับใครอยู่แล้ว มันเป็นรถแนวๆ น่ารักๆ ที่มาเพื่อสนอง Need ในรถลักษณะนี้
และมีความเป็นตัวของตัวเองสูง

ส่วน Fiesta คือรถใช้งาน รถบ้านที่มีสมรรถนะจัดจ้าน การขับขี่ที่ดีกว่า

ลองตอบคำถามใจตัวเองดีๆ ครับ ว่าอยากได้รถมาใช้ทำอะไร ถ้าชอบแบบแนวๆ โดยไม่หวังให้ทุกอย่างของตัวรถออกมาดีนั้น
เลือก Cube ครับ แต่ถ้าหากเราต้องการรถที่ขับดีๆ มั่นใจได้ในการควบคุมก็เลือก Fiesta จะดีกว่า
Find a vacuum and fill it.