ผู้เขียน หัวข้อ: ถามสมาชิกที่ขับ Benz หรือ BMW เคยโดนตำรวจตั้งด่านเรียกตรวจกันมั๊ยครับ  (อ่าน 12435 ครั้ง)

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
ผมอยู่ต่างจังหวัด ซึ่งจะพบเห็นบ่อยมาก การตั้งด่านตรวจของตำรวจ ไม่ว่าจะใบขับขี่ พรบ. แอลกอฮอล์ ค้นรถหาสิ่งผิดกฎหมาย แม้กระทั้งตรวจฉี่หาสารเสพติด อะไรก็ว่ากันไป  *** ผมสังเกตว่าส่วนใหญ่ที่โดนเรียกตรวจค้น จะเป็น มอเตอร์ไซค์ รถกระบะ รถขายของตลาดนัด รถคนงานก่อสร้าง รถเก๋งก็มีบ้างนานๆครั้งส่วนใหญ่ก็รถวัยรุ่นแต่งซิ่ง

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่ขับ Benz , BMW หรือรถหรูราคาแพงๆอื่นๆ เคยโดนตำรวจทีตั้งด่านเรียกให้จอดตรวจค้นรถ ตรวจใบขับขี่ หรือตรวจฉี่หาสารเสพติด อะไรกันแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ  ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 22:13:15 โดย bindee »
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
โดนเรื่องป้ายยาวคับ แต่นานๆทีพอรับได้

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
โดนครับ  ถ้าพี่เค้าจะเรียกรถอะไรก็โดนเรียกได้ครับ กรณีที่ตำรวจตั้งด่านนะ
ผมโดนเรียกเป่าแอลกอฮอล์ ครับ ;)

ออฟไลน์ Sit: )

รถพ่อตา รุ่นใหม่ ทะเบียนสวยโดนเรียกตรวจ
รถผมเก่า โดนใบสั่งถึงบ้าน
อย่าคิดว่าขับรถยี่ห้อนี่นั่นแล้วจะหลุดรอดเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าเวลากลางวัน เช้า-ค่ำ ที่มักจะเห็นมอเตอร์ไซค์ รถกระบะ หรือกระบะขนของโดนเรียกจอดกัน ผมยังไม่เคยโดนครับ

แต่ส่วนมากที่เคยโดนเรียกถามเรียกคุย จะเป็นช่วงยามวิกาล หรือช่วงเวลาตี 1-3 แต่ไม่เคยโดนให้เป่านะครับ
บางครั้งก็ส่องไฟดูในรถเฉยๆ บางครั้งก็ถามทั่วๆไป ไปไหนมา เมามั้ย ผมบอกไม่เมาเค้าก็ปล่อยไปครับ

ปล.ผมคิดเหมือนคุณ Tedjung84 ล่ะ รถอะไรก็โดนได้ครับ ยี่ห้อไม่มีผลนะถ้ามีเหตุให้ต้องเรียกขึ้นมาจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sirayu080

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
โดนเรียกบ้าง นานๆที

แต่อยุ่ในต่างจังหวัดจะคุ้นเคยกัน ก็เลยไม่ค่อยเรียก

แต่พอกระบะ มอไซ เรียกหมด 555

ออฟไลน์ MystogaN

โดนครับ แต่น้อยกว่ารถญี่ปุ่น แบบสัมผัสได้พอสมควร

เวลาไปเที่ยวกลางคืน เคยโดนเรียกเป่า 30% แต่รถญี่ปุ่น 100% โดนเรียกตลอด

ด่านกลางวัน Benz Bmw ไม่เคยโดนเรียกตรวจ รถตลาดโดนประมาณ 30% คับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
สิ่งที่เจอเลยนะครับ คือ การพูดจากับทางเรา
ขับ D-seg ญี่ปุ่น เจอด่าน น้องไปไหนมา กินเหล้ามาป่าวเนี่ย แล้วก็โดนเป่าประจำ
ขับ BMW เจอด่าน ไปไหนมาครับ ดื่มมาหรือป่าวครับ แล้วก็ไม่ค่อยโดนเป่าเท่าไร

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
โดนครับ แต่อาจน้อยกว่า

เคยโดนกับเพื่อนเอสคลาสทะเบียนเลขตัวเดียวยังเรียกตรวจเลยครับ

ส่วนมากถ้าเจอด่านตรวจผมลดกระจกรอเข้าด่านเลยครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• **
โดนครับ ตอนนั้นป้ายประมูลหมวด ฆ สีทอง เพิ่งออกมา รถผมเป็นคันที่ใส่คันแรกๆเลย

ตำรวจเห็นก็เลยเรียก ผมก็อธิบายพร้อมให้ดูหลักฐานครับ ไม่มีปัญหาอะไร

แล้วก็เคยโดนเรียกเป่าแอลกอฮอล์ หลายครั้งอยู่ครับ

แล้วก็มีให้เปิดกระเป๋าที่ไว้ใส่สุนัขเวลาเดินทางอะครับ เค้าอาจจะสงสัยเรื่องยาเสพติด ก็เปิดให้ดู สุนัขผมก็โผล่หน้าออกมาครับ

ผมขับ w204 นะครับ โดนทั้งกลางวันและกลางคืนครับ

ขับ CX5 ก็โดนเหมือนกันครับ สำหรับผม ผมรู้สึกว่าไม่ได้ถูกเลือกปฏิบัติอะไรนะครับ

อย่างเดียวที่ชัดเจนเวลาขับ ฺฺBenz คือ เรื่องที่จอดเลยครับ ชอบได้ที่ดีๆ รปภ วิ่งมายกกรวยออกให้

ออฟไลน์ GoatGoat

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วโดนโบกเพื่อขอตรวจค้นอาวุธครับ ตอน 5 ทุ่มกว่า พี่ตำรวจขอให้ลงไปยืนท้ายรถ เปิดท้ายรถ รื้อประเป๋าทุกใบและดูทุกช่องในรถ เสียเวลามาก ถามอยู่ได้จะไปไหน (คือเพิ่งเลิกงาน จะกลับบ้านจ่ะพี่หมวด)
ปล. ไม่ใช่ Benz, BMW แต่เป็น Lexus แต่งซิ่งนิดๆครับ

ออฟไลน์ PAN

ขับคันในรูป โดนเป่าแอลแทบทุกครั้งที่ผ่านด่าน หลังๆขี้เกียจคุยเลยบอกว่า พี่เอาที่เป่าแอลมาเลยครับผมรีบ
โดนตรวจอาวุธ1ครั้ง เปิดทุกช่องให้ดู  //ผมโดนเยอะกว่ารถปกติแบบสัมผัสได้ สงสัยสีรถมันจี้ดไป- -"

ออฟไลน์ ariazero

แบ่งได้งี้

Luxury (เหมาBrand ยุโรปหมดเลยและกันนะ ยกเว้น D-Segment /และ Alphard หรือ อื่นๆ ไกล้กันสัญชาติ ญี่ปุ่น) 15%(สัดส่วนรถน้อย)
D-Segment (เหมารวมคนขับหน้าเด็กๆและหน้าเลยวัยที่เขาคิดว่าจะขับ) 15% (สัดส่วนรถน้อย)
C-Segment (เหมารวมคนขับหน้าเด็กๆและหน้าเลยวัยที่คุณตำรวจคิดว่าจะขับเช่นกัน) 25%
B-Segment and Eco car ( 2 อันรวมกันเลย) 20%
กระบะ และ PPV SUV (เหมาๆ) 20%
ที่เหลือๆรวมกันเลย อีก 5% (Mini MPV  รถตู้ รถอื่นๆ)

เจอกับตัวเองปีใหม่ ขับส่งเพื่อนกลับบ้าน (Avanza) มองไปข้างๆ 3 Altis Civic เป่ากันปูดๆๆๆๆ 
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ KaIaK118

ผมว่า การพูดคุย แสดงท่าที ตอนแรกสำคัญสุด

คันข้างๆ เปิดกระจกมาอย่างกร่าง โดนรื้อยันพรม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 01:15:03 โดย KaIaK118 »

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเป็นด่านตรวจแอลกอฮอล

ขับ benz bmw มีโอกาสถูกเรียกสูงมากครับ

ผมเลิกแข่งลีกโบลิ่งตอนดึกๆ
โดนเรียกตลอดครับ

แต่วันไหนขับ รถครอบครัว มีรอดบ้าง

ออฟไลน์ Ty ESC

กลางวันโดน ทางด่วนโดนโบกเรียกป้ายภาษี

กลางคืนโดนโบกเป่าประจำ ยิ่ง คันเอสคลาส โดนหนักกว่าซี
แปลกกว่าคือขับรถพ่อบ้าน

จริงๆจาก ปสกผม ขับพวกMpv โดนโบกน้อยสุด สงสัย เห็นใจ พวกจ่าก็เปนพ่อบ้านใจกล้า

ออฟไลน์ MystogaN

จากสถิติพวก MPV โดนเรียกน้อยสุดจริงๆ ฮ่าๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

กลางคืน ขับbmก็ เคยโดนตรวจค้นครับ. ค้นรถผม ไม่ค้นคันอื่นด้วยน่ะ. คือผมอาจมีพิรุจตอนนั้น
ขับalphard ก็โดนตรวจ.
ขับคันไหนก็โดนครับ. แต่ผมยินดีนะครับ. เจอด่านนี่ชอบมาก. อุ่นใจดีครับ ตจว
ผมบอกเชิญตามสบายเลยครับคุณตำรวจ. ผมยืนรอให้ตรวจ. มีเรียกผมไปดูตอนกำลังตรวจด้วย
ผมบอกเชิญเลยครับผมไว้ใจคุณตำรวจ.
  แต่ถ้ากลางวันโดนเรียกความเร็วประจำเลยครับอิๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมแปลกกว่าชาวบ้านแน่เลย ไม่ว่าจะขับ Jazz XV Pajero E60 W140 ไม่เคยโดนเรียกเลยแม้แต่ครั้งเดียว ทั้งกลางวันและกลางคืนครับ สงสัยหน้าตาเรียบร้อย ยังไม่ทันเปิดกระจกพี่เค้าโบกให้รีบๆไปทุกครั้งเลยคคับ

ออฟไลน์ oatekung

ต้องลองครับ  แต่ไม่ได้ทำผิด พูดดีๆกับเค้า ไม่มีปัญหาครับ  ::)

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมใช้ bmw แต่งแนวดุ โดนเรียกบ่อยก็ด่านตรวจจับความเร็วครับ รองมาก็ด่านตรวจแอลกอฮอล์ครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมขับ CLA  โดนเรียกบ่อยกว่า Pajero  อีก
CLA ขับผ่านด่านตรวจดึก ๆ โดนเรียกตรวจฉี่ ค้นรถ โดนเป่าบ่อยมาก หรือเพราะผมหน้ายังเด็ก ดูไม่น่าเชื่อถือไม่รู้นะ 555
แต่ Pajero ให้ผ่านบ่อยมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่หลังรถมีถุงใส่เสื้อเต็มไปหมด ไม่ตรวจเลย งงมาก
ใครบอกขับ BENZ BM  จะรอดการตรวจ ไม่จริงครับยืนยัน
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็เห็นเขาเรียกอยู่นะครับรถแพงๆเนี่ย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับสถานการณ์และสถานที่นะ. 

ผมใช้w212 กลางวันเป็นหลัก อยุ่ในเมือง ไม่เคยโดนเรียก
วันไหนกลับดึกเจอด่าน. มากที่สุดคือแค่ถามว่า ง่วงมั้ยครับ. จะไปไหน

ส่วนรุ่นอื่น. ก็เคยขอให้ลงจากรถเหมือนกันครับ แต่นั่งไปกับเพื่อน รถพวกcivic ซิ่ง, BMW แต่ง มีส่วนล่าเป้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ถ้าแอลกอฮอล์ โดนเป่าได้ทุกคันครับ ลัมโบก็ไม่เว้น
ส่วนค้นอย่างอื่นผมไม่ค่อยโดน ถ้าเจอด่าน ผมเปิดกระจกรถรอตั้งแต่ก่อนถึงเลย ยินดีให้ความร่วมมือ
แล้วคุณตำรวจก็ปล่อยผ่านทุกทีครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ไม่มีBenz Bmw ขับ
แค่city ผมก้อแพงของผมแล้ว

ผมเดาว่ารถน่าจะมีส่วนในการเรียกครับ
อายุคนขับก้อมีส่วน. หน้าที่การงานยิ่งมีส่วน

ลองให้ผู้พิพากษา ดื่มมานิดๆ  ขับcity
กับให้วัยรุ่น ดื่มมานิดๆ. ขับBenz ตำรวจจะเชิญใคร มากกว่า

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
โดนหมดครับ แม้แต่ทะเบียนตองทะเบียนโฟก็โดน

รถที่ไม่ค่อยโดนคือ VW ตู้

ออฟไลน์ samaklen

โดนหมดครับ แม้แต่ทะเบียนตองทะเบียนโฟก็โดน

รถที่ไม่ค่อยโดนคือ VW ตู้

สงสัยกลัวเจอตอ

ออฟไลน์ tommaris

อยู่ที่ว่าเป็นด่านแบบไหน...
- ด่านตรวจกอฮอ  โดนหมด ทุกคันมีสิทธิ์โดนหมด
   เมื่อคืนสดๆ ร้อนๆ ไปกินข้าวฟูดแลนด์เที่ยงคืน โดนทั้งไป(เปิดกระจกถาม) ขากลับ(เป่า...ทุกคัน)
- ด่านควันดำ  ถ้าไม่ใช่รถบรรทุก หรือกระบะทุกของเยอะ  ขับอะไรก็ไม่โดน
- ด่านลอยในเมืองตาม ตจว.  ส่วนใหญ่จะมอไซค์ และรถกระบะทุกของเว่อร์ๆ  รถอื่่นบางทีไม่มองด้วยซ้ำ
   (เพราะมอไซค์ เวลาเท่ากันได้ปริมาณเยอะกว่า)
- ด่านความเร็ว  รถอะไรก็โดนได้ถ้าขับเกินกำหนด
- ด่านความมั่นคง ด่านตรวจยา  มีสิทธิ์โดนทุกคัน ถ้าเข้าข่าย  เบนซ์ บีเอ็ม ก็มีสิทธิ์ ถ้าตรงหรือใกล้เคียง
   กับที่สายรายงานมา  ยกตัวอย่าง  ด่านกิ่วทัพยั้ง  ผมเจอ E90 สวยๆ เลย โดนค้นแบบทั้งคัน
   ทั้งๆ ที่มีอุ้มเด็กเล็กมาด้วยนะ  ซึ่งวันนั้นผมขับ E60 ผ่านไปพอดี จนท. ดูมองเข้ามาในรถและพิจารณาเป็นพิเศษ
   แต่ไม่ค้นนะครับดูๆ ไม่มีอะไรก็ปล่อยปกติ  (ด่านนี้ผ่านบ่อยครับ บางวันผ่านไปกลับ 4-5 ครั้งก็มี)

คือจะบอกว่า รถยุโรป หรือรถแพง ถ้าจะซื้อเพราะตำรวจจะเกรงใจหน่ะคิดผิด
(ใช้เพราะชอบ  ใช้เพราะมีความสุขเมื่อได้ใช้)
และไม่ว่ารถอะไร ถ้าเข้าค่ายหรือตรงกับที่สายรายงาน  ต่อให้เบาะหนังลูกวัวเกรดที่ไร้รอยและนุ่มตูดที่สุด
จนท. ก็กล้ากีดครับ กลับกันต่อให้ขับรถเก่าๆ โทรมๆ ถ้าทะเบียน ส่วนประกอบครบถูกต้อง ความเร็วไม่เกินกำหนด
ไม่ได้ขนยา ไม่ได้ดื่มมา ขาดเข็มขัด สวมหมวก(จยย.) มีใบขับขี่ ควันไม่ดำ ไม่มีใครมาจับ มาค้นเล่นๆ ครับ
ยิ่งด่านใกล้ชายแดน ใกล้เส้นทางสีแดง  จนท.เจอมาเยอะดูออกครับ  เอารถอะไรมาขนยาขนต่างด้าว
ก็มีสิทธิ์โดนทั้งนั้น  ถ้าช่วงไม่มีเหตุ บางวัน บางเวลา ปล่อยรถผ่านโล่งๆ เลย

ออฟไลน์ axister

เคยโดนเรียกแต่ตรวจแอลกอฮอล ทั้งรถญี่ปุ่นและยุโรป

ตอนใช้ bmw โดนเยอะกว่าตอนใช้ swift ด้วยครับ

5ปีก่อนใช้ swift มีแต่เรียกมาเปิดกระจกเห็นหน้าละก็เชิญผ่านๆ เปลี่ยนมา bmw นิเป่าทุกรอบเลย