ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทาง กรุงเทพ เชียงรายครับ ช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 10629 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามเส้นทาง กรุงเทพ เชียงรายครับ ช่วยแนะนำหน่อย
คือจะไปเส้นพิษณุโลก-อุตรดิตถ์-แพร่-พะเยา-เชียงราย นี่แหละครับ จากกรุงเทพ
แต่ทีนี้ผมดูในกูเกิ้ลมันมีเส้นทางที่เลี่ยงออกจากสายเอเซียได้ตั้งแต่ชัยนาท สิงห์บุรีเลย ไม่ต้องไปผ่านเข้าตัวเมืองนครสวรรค์
แต่ปกติที่ผมก็จะผ่านเข้านครสวรรค์ก่อนแล้วค่อยออกไปพิษณุโลก ยังไม่เคยแยกออกไปตั้งแต่สิงห์บุรี เลยไม่ทราบเส้นที่แยกออกจากสิงห์บุรีไปเลย ถนนดีไหมครับ ใกล้กว่าตั้ง20กว่าโล
พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
       ไปถนนสายเอเซียดีที่สุดครับ  ส่วนว่าไปถึงนครสวรรค์แล้วจะไปเส้นพิษณุโลกหรือกำแพงเพชร อันนี้น่าพิจารณากว่า  เมื่อก่อนผมขับรถเชียงราย-กรุงเทพบ่อยๆ  ผมใช้เส้นไปกำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง-เชียงราย เพราะถนนกว้าง วิ่งได้เร็วกว่า  แต่ถ้าเป็นรถวิ่งช้า ไปเส้นพิษณุโลกดีกว่าเพราะระยะทางสั้นกว่า

ออฟไลน์ noblet

• **
ปลายปีที่แล้วผมวิ่งกรุงเทพเข้าลำพูน ช่วงกำแพงเพชร ตาก ทำทางฝั่งหนึ่งเลยนะครับ ต้องคอยเบี่ยงไปวิ่งสวนเป็นระยะๆ มันหงุดหงิดๆอะครับ5555 ไม่รู้ช่วงนี้ทำเสร็จยัง

ออฟไลน์ Smith686

ปลายปีที่แล้วผมวิ่งกรุงเทพเข้าลำพูน ช่วงกำแพงเพชร ตาก ทำทางฝั่งหนึ่งเลยนะครับ ต้องคอยเบี่ยงไปวิ่งสวนเป็นระยะๆ มันหงุดหงิดๆอะครับ5555 ไม่รู้ช่วงนี้ทำเสร็จยัง
    ทำเป็นช่วงๆครับ  ช่วงละประมาณ 10 กิโล  แต่ก็มีไม่เยอะนะ 

ออฟไลน์ Mighty-X

ทางเลี่ยงยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ ต้องรอผู้ที่เคยวิ่งเส้นนี้มาบอกอีกที
แต่ปกติผมชอบเส้นตาก-กำเเพงฯมากกว่า เพราะมันตรงดี

แต่หลุมตรงเลี่ยงเมืองนครสวรรค์นี่
ตกไปที ทำล้อดุ้งได้เลย ถ้ายางแก้มเตี้ย  :(

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ทางเลี่ยงนครสวรรค์ ไปพิษณุโลก ออกเกือบถึง กเก้าเลี้ยว ยังมีเลนสวนหลายช่วงครับ คอสะพาน โดดมันส์เลย ผมวิ่งเข้าเมือง ช้ากว่า แต่ปลอดภัยกว่าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
สายตากฟ้าคับ ทางสวน ถนนไม่ดี วิ่งสายเอเชียปกติแหละคับ มีบายพาสช่วงแยกไปกำแพง เชียงใหม่ ไม่ต้องผ่านตัวเมืองคอนหวันเร็วขึ้น คอนหวันพิดโลกสี่เลน ถนนไม่ดีเป็นบางช่วงไม่แย่มาก พิดโลก อุดดิต แพร่ สอง ถนนสี่เลนคับสภาพดี มีสองเลนช่วงขึ้นเขาจะไป อ งาว ประมาณสามสิบกว่าโล จากงาวยาวไปถึงเชียงรายสี่เลนตลอดถนนดีคับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
วิ่งสายหลักทางสายเอเซียดีที่สุดหละครับ

ออฟไลน์ TRcdi

บ้านผมอยู่กรุงเทพ
บ้านอาม่าอยู่พิดโลก
บ้านพักอยู่เชียงราย

ถ้าเส้นเลี่ยง หมายถึงเส้นตากฟ้า
แนะนำเข้าเมืองนครสวรรค์ ดีกว่าครับ
พิษณุโลก  อุตรดิตถ์  แพร่  จะเป็น 4 เลนสบายๆ
เส้นไป งาว พะเยา เจอ 2-3 เลนสวน ขึ้นเขานิดหน่อย  ขับไม่ยาก ค่อยๆ ไป

พะเยา - เชียงราย  ตรงๆ 4 เลน ชิวๆ

อากาศที่เชียงรายเริ่มเย็นๆ บ้างแล้ว (ดึกหน่อย)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ถ้าเส้นเลี่ยง หมายถึงเส้นตากฟ้า
แนะนำเข้าเมืองนครสวรรค์ ดีกว่าครับ
พิษณุโลก  อุตรดิตถ์  แพร่  จะเป็น 4 เลนสบายๆ
เส้นไป งาว พะเยา เจอ 2-3 เลนสวน ขึ้นเขานิดหน่อย  ขับไม่ยาก ค่อยๆ ไป

พะเยา - เชียงราย  ตรงๆ 4 เลน ชิวๆ

อากาศที่เชียงรายเริ่มเย็นๆ บ้างแล้ว (ดึกหน่อย)

วิ่งตามสมาชิกท่านนี้บอกเลยครับ ปลอดภัย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่ใช่ขาประจำใช้เส้นหลักดีกว่าครับ โอกาศโดนวางยาน้อยกว่า

ออฟไลน์ SM.

สายเอเซีย เถอะครับ ไปเส้นตากฟ้า ถนนเล็กกว่าครับ

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
สรุปว่า กรุงเทพ - นครสวรรค์ - พิษณุโลก - อุตรดิตถ์ - แพร่ - พะเยา - เชียงราย  วิ่งตามนี้เลยครับ
ตอนนี้เลี่ยงเมืองนครสวรรค์ (ขาออก) นี่หลุมดวงจันทร์ชัดๆ 
ตาก - ลำปาง ทำทางยังไม่เสร็จ วิ่งสลับซ้ายขวา แซงลำบาก เสียเวลาเดินทางครับ 

ออฟไลน์ กัสสึ...

ตามความเห็นนี้เลยครับ
เส้นที่ท่านกล่าวถึง จริงๆแล้วเป็นเส้นที่รถทัวร์สายเชียงราย(909) ต้องวิ่ง แต่ส่วนใหญ่ก็เลือกที่จะวิ่งเข้านครสวรรค์แล้วเลี้ยวซ้ายเบี่ยงช่วงจะเข้าตัวเมืองพิษณุโลกเพื่อกลับเข้าเส้นทางปกติกัน เพราะถนนเส้นตากฟ้าไม่ค่อยดีครับ คนขับรถทัวร์บอกว่าไม่คุ้มค่าซ่อมช่วงล่าง

ออฟไลน์ CNX

Google บอกว่าทางในรูปนี้ เร็วที่สุด
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ J_Serie5

วิ่งตามสมาชิกท่านนี้บอกเลยครับ ปลอดภัย

+1 แนะนำเส้นนี้เหมือนกันครับ
https://www.google.co.th/maps/dir/13.767603,100.5396083/%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2/@16.8125644,98.5378545,6.92z/data=!4m9!4m8!1m0!1m5!1m1!1s0x30d706670927ea4b:0x386bd811b93aa61e!2m2!1d99.830955!2d19.9071656!3e0?hl=th

ออฟไลน์ HME

ถนนช่วง อ.วังเหนือ จ.ลำปาง เวลาฝนตกหนักๆเคยมีดินถล่ม อันนี้เจอมากับตัวเลยเมื่อห้าปีก่อนนะ

ออฟไลน์ Amateur

• **
เพิ่งไปเชียงรายมาเมื่อต้นเดือน ส.ค.ขาไป ใช้เส้นนครสวรรค์ พิษณุโลก อุตรดิตถ์ แพร่ ถนนดีตลอดทางครับ (เลี่ยงเมืองนครสวรรค์ มีไม่ดีอยู่ช่วงก่อนข้ามเส้นพหลโยธิน แต่พอข้ามไปแล้ว ลาดยางใหม่ ถนนดีครับ)
จากแพร่ ไปงาว เส้น 103 ตอนนี้กำลังขยายถนนอยู่เลยครับ จะใช้เวลาเดินทางนานหน่อย เพราะถ้ารถเยอะ จะแซงลำบาก แต่พอเข้าเส้นพหลโยธินแล้ว วิ่งสบายยาวๆถึงเชียงรายเลย
ขากลับ ผมลงมาเส้นพหลโยธิน ช่วงลำปาง ตาก กำแพงเพชร ยังไม่เสร็จ มีให้วิ่งสลับฝั่งเป็นช่วงๆ แต่ถ้ารถไม่เยอะก็ไม่เป็นปัญหาครับ ส่วนช่วงกำแพงเพชรลงมานครสวรรค์ ก็มีไม่ดีเหมือนเดิมครับ ยังไม่ได้รับการแก้ไข

ออฟไลน์ Matlab

ผมเพิ่งวิ่งจากเชียงราย มา กรุงเทพ แนะนำวิ่งสาย กรุงเทพ - นครสวรรค์ -พิษณุโลก-อุตรดิตถ์-แพร่-ร้องกวาง-งาว-พะเยา-เชียงราย ง่ายที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สาย 11 เรียกว่า อินทร์บุรี - เชียงใหม่ แยกตรง อินทร์บุรี ถนนสวนกันสองเลน สภาพแย่มากคับ โดยเฉพาะช่วงที่ผ่าน จ.พิจิตร และไปโผล่ อ.วังทอง ถ้าขับไม่เร็ว ชิลๆสบายๆ ไปได้คับ แต่ถ้าต้องการทำเวลา ไปสายเอเชียดีกว่า และไปเส้นพิดโลก แพร่ เลยคับ ถนนดีตลอดทั้งสาย :D

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นรถเก่งขับเร็ว ไปสายเอเซีย ถึงเร็วกว่าสายเส้นตากฟ้า แน่นอน และมีปั๊มใหญ่ๆเยอะครับ
ส่วนสายเส้นตากฟ้า ก้มีดีที่แยกอินโดจีน  ไก่ย่างอร่อย