ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีวีโก้ dj เก่ง ประกันจะซ่อมรถให้ไหมครับ  (อ่าน 6959 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
อยากทราบเป็นกรณีตัวอย่างครับว่า หากเป็นอุบัติเหตุรถยนต์ทั่วไปประกันก็คงซ่อมรถให้ แต่ดูจากคลิ๊ปแล้วนี่เป็นการนำเอารถยนต์มาใช้เป็นเครื่องมือในการทำร้ายร่างกายหรือทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ ซึ่งไม่ใช่อุบัติเหตุ อย่างนี้ประกันจะจ่ายค่าเสียหายไหมครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: กรณีวีโก้ dj เก่ง ประกันจะซ่อมรถให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 19:55:09 »
ซ่อมให้คู่กรณีครับถ้ามีประกัน

แต่ตัวผู้ก่อเหตุไม่ถือเป็นอุบัติเหตุ ไม่เคลมครับ

คล้ายกับผู้ไม่มีใบขับขี่เอารถเราไปขับประกันจ่ายคู่กรณี กฏหมายคุ้มครองไว้

แต่ไม่ซ่อมให้รถประกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 20:06:50 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: กรณีวีโก้ dj เก่ง ประกันจะซ่อมรถให้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 20:22:33 »
ประกันปฎิเสธความรับผิดชอบได้
ไม่ต้องซ่อมทั้งรถที่เอาประกันและรถคู่กรณี
เพราะกรณีนี้ เป็นการจงใจทำให้เสียทรัพย์ ไม่ใช่อุบัติเหตุ ซึ่งอยู่นอกเงื่อนไขความคุ้มครองครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 20:35:36 »
ดูคลิปแล้วเพลียจริงๆครับ อย่างนี้คงไม่ใช่อุบัติเหตุหรอกครับ เจตนาทำลายทรัพย์สิน พี่เจ้าของยาริส เป็นผู้ใหญ่มาก ใจเย็นจริงๆ นับถือ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 22:04:06 »
ไม่คลิบก่อนเกิดเหตุหรอครับ ว่า เขาทำกันอิท่าไหนถึงออกมาท่านี้

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 22:09:38 »
ประกันยาริสจ่ายให้ยาริสแล้วไล่เบี้ยคนขับvigo (ถ้ายาริสมีชั้น1)
ประกันวีโก้ปฎิเสธทั้งคู่ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 22:28:08 »
อิ อิ  เรื่องนี้เป็นความรู้สำคัญเลย

มีหลายความเห็น

อยากให้สมาชิกที่เซียนกฏหมาย ฟันธงหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 23:22:58 »
ประเด็นนี้ดีครับ ไม่เกี่ยวกับดราม่า ได้ความรู้ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 00:06:30 »
ตั้งใจชนไม่ถือว่าเป็นอุบัติเหตุครับ ไม่เคลม ซ่อมเอง
แต่ต้องซ่อมให้ยาริสแดง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 01:36:15 »
คุณกนก ข่าวข้นคนเนชั่น

พูดถึงเรื่องนี้ ผมจับใจความว่า หากวีโก้มีประกัน ต้องซ่อมให้ยาริสก่อน เพราะถือเป็นบุคคลภายนอก

ไม่ได้ร่วมในการกระทำผิด และประก้นจะฟ้องค่าเสียหายจากวีโก้เอง ส่วนรถวีโก้ไม่ซ่อม

และหากยาริสมีประกัน ประกันยาริสจะซ่อมก่อน แล้วฟ้องเรียกค่าซ่อมคืนจาก ดีเจ

ผมฟังจับใจความอย่างนี้ ไม่ทราบถูกต้องไหม

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 07:07:33 »
ไม่รู้เรื่องกฏหมายนะครับ
แต่น่าจะปฏิเสธได้ทั้งคู่กรณีและรถดีเจ  คนที่จ่ายน่าจะต้องเป็นผู้กระทำทั้งหมดนะ เดาว่าถ้าปฏิเสธการซ่อมแล้วน่าจะปฏิเสธหมด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 08:59:39 »
ฟังๆดูเป็นอันว่าประกันไม่ซ่อมวีโก้ไม่ว่าในทางใดๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 14:03:33 »
แฟนดูโทรทัศน์ช่องนึง บอกว่า ประกันไม่ซ่อมให้ทั้งคู่เพราะไม่ใช่อุบัติเหตุ

ตามข่าวกันต่อไป

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 17:44:10 »
งานเก่งแบบนี้ เชื่อว่าประกันสับหลีกด้วยระเบียบได้ทั้ง 2 ฝ่าย ดูท่าต้องพึ่งศาลอย่างเดียวละครับ (ถ้าจะหวังพึ่งบริษัทประกันซ่อมให้) รวบรวมคลิ๊ปให้มากที่สุดไว้เป็นหลักฐานได้เลย

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 20:22:05 »
อิ อิ  เรื่องนี้เป็นความรู้สำคัญเลย

มีหลายความเห็น

อยากให้สมาชิกที่เซียนกฏหมาย ฟันธงหน่อยครับ

เคสแบบนี้ไม่ค่อยเกิดครับ 
ตอบแบบไม่ฟันธง คือ ประกันคันวีโก้ ต้องรีบผิดชอบต่อคู่กรณี แต่ปฏิเสธ ไม่รับผิดชอบความเสียหายของวีโก้ ได้

ออฟไลน์ m0001434

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 01:23:12 »
ตั้งใจชนไม่ถือว่าเป็นอุบัติเหตุครับ ไม่เคลม ซ่อมเอง
แต่ต้องซ่อมให้ยาริสแดง
แล้วแบบนี้จะเข้าข่าย "พยายามฆ่า" ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 15:01:26 »
นอกจากประกันจะไม่จ่ายแล้ว  ทำประกันครั้งต่อไป อาจจะเจอเบี้ยแพง เคลมยาก ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 12:47:48 »
ดูคลิปแล้วเพลียจริงๆครับ อย่างนี้คงไม่ใช่อุบัติเหตุหรอกครับ เจตนาทำลายทรัพย์สิน พี่เจ้าของยาริส เป็นผู้ใหญ่มาก ใจเย็นจริงๆ นับถือ

ดูจากคลิป ยาริสไม่ได้เป็นผู้ใหญ่ ไม่ได้ใจเย็น อย่างที่น้าว่ามา

ยาริส ขับรถผิดกฎ เป็นฝ่ายมาแทรกเขาก่อนด้วย

เพียงแต่ DJ ทำเกินกว่าเหตุ และถูกจับได้ว่าโกหก เรื่องมันก็เลยบานปลายครับ

ออฟไลน์ nahcipa

• Newbie
  • *
    • ทูเดย์อินชัวร์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 06:44:53 »
แน่นอน!!! บริษัทประกันภัยรถยนต์ ไม่จ่ายค่าสินไหมให้กับรถกระบะวีโก้สีดำของ ดีเจเก่งหรอก เพราะเหตุนี้ไม่ได้เกิดจากความประมาทและไม่ได้เป็นอุบัติเหตุ แต่ทางดีเจเก่งจะต้องไปชดใช้ให้ทางยาริสสีแดวของคู่กรณี ซึ่งเป็นไปตาม พรบ.กฎหมายแพ่งและพาณิชย์ เรื่องการชดใช้และการรับผิดทางละเมิด หากถูกตัดสินว่าผิด
เซอร์เวย์เย่อร์ Man ทูเดย์อินชัวร์