ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณภาพราคาซ่อมบำรุงทั่วไป B-XXXX เทียบศูนย์  (อ่าน 4472 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
วันก่อนไปนั่งกินอาหารร้านใกล้ๆ เห็นคนใช้งานร้าน B-XXXX (สีเหลือง) เยอะ ผมเองไม่ได้ใช้มานานหลายปีมาก และเมื่อก่อนเคยแต่เปลี่ยนยาง เลยอยากสอบถามท่านที่เคยใช้งานว่าคุณภาพ และราคาการซ่อมบำรุงทั่วไปพวก น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรอง ค่าแรง เทียบกับศูนย์บริการแล้วเป็นอย่างไรครับ

ถ้าดี ผมอาจะเก็บไว้เป็นทางเลือกบ้าง เพราะมีสาขาใกล้ รร ลูก ไม่ต้องวนรถไปเข้าศูนย์  :-X

ขอบคุณครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: สอบถามคุณภาพราคาซ่อมบำรุงทั่วไป B-XXXX เทียบศูนย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 06:58:57 »
มันมีที่ดี และไม่ค่อยดี ผมให้จับล้อกับยางเท่านั้น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: สอบถามคุณภาพราคาซ่อมบำรุงทั่วไป B-XXXX เทียบศูนย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 07:02:24 »
ผมคนเรื่องมาก ไว้ใจแค่เติมลมยางเท่านั้น🤣
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 07:39:08 »
ใช้อะไหล่ในเท่านั้น อะไหล่นอกเค้าไม่รับ

ไปใช้บริการมาที่นึงไม่รู้เปลี่ยนยางตั้งศูนย์ยังไงรถกินซ้าย ปล่อยพวงมาลัยตรงแต่รถวิ่งเข้าโค้งซ้ายตามถนนได้เลยอะคับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 07:47:46 »
รถพี่ที่ทำงาน revo เช็คระยะ โดนเปลี่ยนลูกหมากทั้งชุด 10000 กว่าบาท
ร้านโทรสั่งของ อีกวันเข้าไปเปลี่ยน เผอิญ แกชวนผมไปด้วย
ผมให้ช่างไปชี้จุดให้ดู สรุป ลูกหมากไม่ได้เสีย รีบโบ้ยเลย ช่างที่รับเรื่อง หยุดวันนี้พอดี

ิถ้าให้เดา Bonus ช่างอยู่ที่ค่าอะไหล่กับร้านที่ดิวไว้แหละ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 08:20:24 »
จริงๆไม่รู้จะ XXX ทำไม ก็บอกไปเลย บีควิก ..... กลัวอะไรกันหรอ ..

โดยส่วนตัวได้ บีควิกช่วยชีวิตไว้หลายรอบแล้วเพราะยางรั่วบ่อย เลี้ยวไปบีควิก เค้าก็ปะฟรีให้ทุกที ซึ่งตรงนี้ประทับใจมาก

บริการที่ใช้กับ บีควิกบ่อยๆผมจะตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ซึ่งโดยรวมจัดว่าฝีมือดีนะ (สาขาสุขาฯ5)

ส่วนการบำรุงรักษาเช่นเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมดูราคาแล้วค่าแรงอาจถูกกว่าศูนย์(เทียบกับมาสด้า) แต่การบริการ เช่นห้องรับรองลูกค้าไม่มีอะไรให้กินเลย และไม่มีการทำความสะอาดรถให้หลังรับบริการ ... ผมจึงยอมไปจ่ายให้ศูนย์ที่แพงกว่าแต่ห้องพักมีทั้งน้ำและเครื่องดื่มดีกว่าและล้างรถให้ผมด้วย

สรุปโดยรวม บีควิก ไว้ใจได้แค่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อและยาง .. แต่ส่วนอื่นที่มีการเปลี่ยนอะไหล่ใหญ่ๆไม่แนะนำ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:18:03 »
ส่วนตัวใช้แค่บริการ สลับยาง สลับล้อ เติมลม เช็คลม และตั้งศูนย์แค่นั้นเลย ที่สาขาโลตัสพระรามสี่
ไว้ใจได้อยู่ ถนอม ใส่ใจ ระมัดระวัง ปะยางแบบตัวหนอนฟรี
ส่วนงานใหญ่ๆ เราไปอู่ที่เราไว้ใจและเข้าประจำดีกว่า ที่นี่น่าจะบวกเยอะ

สำหรับผมเข้าบีควิกแล้วสบายใจกว่า CG-400 สุดเลียบฯด่วนที่รถซิ่งทำเยอะๆอีก
คนรอบข้างแนะนำเยอะมาก ที่นี่เคยไปทำสองรอบแล้วการระมัดระวังของคนทำไม่ไหวอย่างแรง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:19:06 »
ผมใช้บริการ เฉพาะ เปลี่ยนยาง เติมลม และ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

นอกนั้นเข้าศูนย์รถ หรือ อู่ที่ทำเฉพาะทางครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:25:43 »
ผมเคยทำแค่พวกปะยาง เติมลมไนโตรเจน เพราะสะดวก เปิดบริการเสาร์อาทิตย์ และปิดดึกอยู่ (2ทุ่มมั้งถ้าจำไม่ผิด)

ส่วนอื่นๆผมเทียบราคาแล้ว อู่นอกเฉพาะทาง หรืออู่ประจำที่ผมใช้ ราคาไม่หนีกันมาก ผมเลยไปเข้าอู่มากกว่าครับ เพราะเขามีอะไหล่แท้ให้เลือก

แต่ถ้าไม่คิดไรมากจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวก็คุ้มอยู่ครับ ราคาโปรรวมกรอง 5-7ร้อย แต่เป็นกรองของบีควิก ไม่ใช่ของแท้นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:50:45 »
   มันดีตรงเปลี่ยนยาง 0%   กับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในช่วงมีโปร.....  หรือซ่อมกระจกที่มีรอยร้าว     ข้อดีคือพวกนี้สะดวกมีสาขาเยอะ  เปิดทุกวันถึง 3 ทุ่ม

ถ้าอย่างอื่นไม่น่าทำ ราคาแพง ได้งานนอกแถม  ตั้งศูนย์ไม่เคยดีซักครั้ง  ดีไม่ดีแย่กว่าเดิมอีก        เอาเช็คช่วงล่างมีแต่รายการเสียต้องเปลี่ยนเพราะเค้าให้พนักงานทำยอดในการเปลี่ยนอะไหล่    แล้วราคาอะไหล่แพงครับ  แพงมากด้วย     ทำศูนย์หรือทำอู่นอกดีกว่า
    เรื่องแอร์ก็เหมือนกัน  ดีไม่ดีเละแน่  ๆ อย่าทำ   

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:55:19 »
รถที่บ้านผมเข้าศูนย์ทุกคัน ยกเว้นมี Ford focus ไม่ค่อยได้ใช้ รถปี 11 ใช้ไป 4 หมื่นโล คันนี้ซ่อมข้างนอกใช้ที่ cockpit
สาขาประจำ เพราะเอารถหลายคันไปเปลี่ยนยางที่นี่จนพอจะคุ้นกับช่าง  รถ focus ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เคาดูอย่างอื่นให้ด้วยว่ามีอะไรเสื่อมสภาพ
ผมว่าคงอยู่ที่ สาขานั้นๆ ด้วยว่าชำนาญมากน้อยแค่ไหน  ส่วนตัวถ้ายังรับราคาเช็คระยะศูนย์ฯได้ ผมเข้าศูนย์ครับ สบายใจกว่า มีประกันงานซ่อม

เคยเอารถคันอื่นไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ B จ่ายตามโปรฯตามที่โปรโมทได้ ส่วน focus เปลี่ยนที่ cockpit เคาคิดราคาเป็นแกลอน ทำให้แพงกว่าที่ B
เอารถเข้านอกศูนย์ต้องมีความรู้เกี่ยวกับรถบ้างละครับ จะได้แย้งเคาได้เวลาเสนอซ่อมอะไรมา

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 10:41:23 »
เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่วงโปรโมชั่นพอครับ นอกนั้นแพงมาก แถมบางอย่างฝีมือไม่โอเค

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:01:26 »
มีไว้ผ่อนยาง0% กับเปลื่ยนของเหลวราคาโปรโมชั่น

ผมเคยใช้แค่นั้นครับสะดวกดี
ซ่อมอะไรไปอู่ของยี่ห้อนั้นๆดีสุด

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:08:03 »
ใช้เปลี่ยนยาง เติมลม ปะยาง ซื้อใบปัด เปลี่ยนแบตบ้าง เปลี่ยนน้ำมัน
อะไรที่แค่ถอดใส่เปลี่ยนจบ

แต่ถ้างานอื่นๆ ที่ค้องการอะไหล่เฉพาะรุ่น ผมไปทำศูนย์หรือร้านแต่งเฉพาะรุ่นเอา 

ถือว่า บี ควิก ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง  แต่มีดีมีแย่บ้าง สาขาเดียวกัน ช่างชุดใหม่มา บางทีมีเหวอๆ 
แต่ก็ไม่เคยเจอแบบเสียหาย นะ จุดขายเค้าก็ชัดเจน ทำงานเร็วๆไวๆทำยอดต่อวันเยอะๆดีกว่าทำงานยากซ่อมหนัก จอดแช่ใช้ฝีมือวิเคราะเยอะ งานแก้งานซ่อมแบบนั้นไม่เหมาะ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:42:43 »
เปลี่ยนสายพานหน้าเครื่องมา ใช้ได้ครับ ไม่แพง

งานช่วงล่าง คุยราคาก่อนได้

โดยรวมยังไม่เจอเรื่องแย่ๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:51:12 »
ผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ B quik เป็นบางครั้ง

ถ้าโปรโมชั่นดีๆ น้ำมันเครื่อง Shell ราคาจะถูกกว่าที่ปั๊ม Shell

แต่จะไม่ใช้บริการซ่อมอย่างอื่น นอกจากเปลี่ยนยาง

นอกจาก B quik ผมก็ถ่ายน้ำมันเครื่องที่ MMS Bosch Car Service กับ autobacs ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:53:24 »
อะไรที่ผ่อนยาวๆได้ ผมก็ใช้บริการเจ้านี้นะครับ

แต่เราต้องรู้เรื่องรถด้วยระดับหนึ่ง จะได้ไม่โดนเขาหลอกเปลี่ยนนู่น นี่ นั่น

มาเล่าให้ฟังครับ

ออก jazz ป้ายแดง ขับไม่ถึงหมื่นโล แต่บังเอิญผมใช้ทะเบียนประมูลเก่ามาใส่ เข้าใจว่า ระบบ น่าจะบอกให้ช่างบอกลูกค้าว่าหาเรื่องเปลี่ยนของได้แล้ว

ช่างมาหาผมแบบงงๆ พี่ครับ โช้ครั่ว คอมแอร์ต้องถ่ายน้ำมัน บลาๆๆๆๆๆ

ผมเลยให้ช่างไปชี้จุดโช้ครั่ว ช่างคงเอาน้ำมันอะไรไปทาตรงแกนไว้ ผมเห็นแล้วล่ะ ผมก็เลยบอกช่างไปว่า ไม่เป็นไรครับ รถคันนี้ยังวิ่งไม่ถึงหมื่นโลเลย เดี๋ยวผมไปเคลมที่ 0 ก็ได้

ช่างหน้าเจื่อนเลย
รู้แหละ โดนเจ้านายบังคับมาพูด

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 12:39:14 »
คงมีดีที่ความสะดวกรวดเร็ว และยืดหยุ่นกว่าศูนย์ ไม่ต้องเปิดคู่มือดูระยะเช็คประกันนุ่นนี่ เหมาะกับท่านที่ไม่ถนัดเข้าศูนย์บริการ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 12:48:17 »
ปี 2013 เคยเข้าไปเปลี่ยนคอนเดนเซอร์แอร์ และอื่นๆ ลืมจดแยกราคาแต่ละรายการว่ามีอะไรบ้าง ในราคารวม 9,000 บาทครับ (อาจจะไม่เป๊ะๆ แต่คลาดเคลื่อนไม่มาก)
1. เปลี่ยนคอนเดนเซอร์แอร์ (ของเทียบ) และอื่นๆ
2. ถ่ายน้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ => เดาราคา อย่างแพงไม่น่าเกิน 1,000
3. ถ่ายน้ำมันเกียร์ ออโต้ => เดาราคา อย่างแพงไม่เกิน 2,000
4. เปลี่ยนใบปัดน้ำฝน => เดวเราคา อย่างแพง 1,000
* ถ้าเป็นไปตามนี้ รายการแรกน่าจะราว 5,000

เมื่อปีที่แล้ว 2019 แอร์ผมมีอาการรั่ว ร้านที่มีชื่อเสียง (แต่ไม่ใหญ่) ในนนทบุรี ตีราคาเปลี่ยนอะไหล่แอร์แท้ทั้งชุด 5 พันกว่าบาท ผมมองว่า อะไหล้เทียบชิ้นเดียวรวมค่าแรงจากร้านนึง ราคาเท่าๆกับของแท้ศูนย์ทั้งระบบ (หลายชิ้น) ของอีกร้านนึง ผมว่าแพ๊งแพงครับ แต่ข้อดีของร้านนี้คือ ส่วนใหญ่อยู่ในห้าง ทำให้สามารถเอารถไปทิ้งไว้ที่ร้าน เดินเล่นในห้างร้านได้ ไม่ต้องนั่งรอเบื่อๆจนกว่างานจะเสร็จครับ

ปล. รถ โตโยต้า อัลติส 2004
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 13:52:50 »
ผมเข้าซันควิกตอนที่จะเปลี่ยนเบรคเท่านั้นครับ อันนี้เช็คระยะศูนย์ ร้านยางหาร้านแถวบ้าน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 18:53:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ก็ดูเหมือนจะยังไม่น่าไว้ใจซะทีเดียวอยู่ดี :P

ผมไม่ได้พิมพ์ชื่อเต็มเขา ไม่ได้อยากโฆษณาให้ แต่ก็เดากันถูกอยู่ดี
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 19:27:39 »
ไม่เคยเข้าเลยครับ

อย่างรถ Toyota ก็เข้าอู่นอกคุณภาพดี ราคาถูกได้

ส่วนฮอนด้าก็เข้าศูนย์ไป (อู่นอกเทพๆ ก็อยู่แถวบ้าน)

ส่วนยาง เดียวนี้ผมไป Cockpit ครับ ของ BS ชัวร์ๆ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 19:33:19 »
ยังไม่เคยตั้งใจเข้าร้าน พวกนี้เลย
เคยเรียก บีคืวกมาเปลี่ยนแบต เพราะแบตหมดข้างนอก เป็นโซนที่ไม่คุ้นตอน 8 โมงครึ่ง รอ 30 นาทีมาเปลี่ยนให้เลย ช้าหน่อยเพราะมีคิวออกไปเปลี่ยนก่อนหน้า แต่คาคาก็แพงกว่าร้านแบต 25-30%

ส่วนตัวถ้าจะเซอวิสทั่วๆไป รถญี่ปุ่นคงเอาเข้าศูนย์ ยุโรปคงตัองหาอู่เฉพาะทาง นอกจากคิวยาวๆ อาจเอาเข้าร้านพวกนี้
ส่วนยาง ช่วงล่างมีร้านประจำอยู่แล้ว แถมเปนร้านสไตล์ ไม่เสียถ้าไม่ยอมเปลี่ยนให้ด้วย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 21:37:21 »
ถ้าเป็น Bxxx สาขาทั่วๆไป ส่วนใหญ่ผมจะใช้แค่เติมรถ เปลี่ยนแบตครับ หรือกรณีเร่งด่วนที่จำเป็นครับ

แต่ถ้าจะสลับยาง ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ ผมจะใช้เฉพาะสาขาประจำที่เรยทำแล้วรู้สึกว่า โอเคเท่านั้น

นอกเหนือจากนี้ ผมเลือกอู่เฉพาะทางหรือศูนย์บริการครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 21:38:58 »
สําหรับผม B-xxxx คือ 711 ที่จะแวะไปเมื่อไหร่ก้อมาตฐาน
บางอย่างแพง บางอย่างถูก ถ้า เทียบกับ Lotus หรือ Makro
ร้านโชวห่วยต้องเอาตัวรอด

มันให้ความสะดวกแม้ว่าจะไม่โคตรเก่ง
มันให้ความมั่นใจว่าไม่โดนฟัน
มันให้ความรู้สึกอบอุ่นใจ(ถ้ายางไม่รั่วก่อนร้านปิด)ว่าจะมีคนปะให้…ฟรี!
มันพัฒนาให้อาชีพเด็กฯ

ยังใช้บริการ B-xxxx อยู่ครับ😉

ออนไลน์ spn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 13:01:50 »
เคยไปเปลี่ยนยาง Eco car รอบนึง บิลออกมา 28000 ตอนนั้นไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ออกมาก็มาไล่เช็คค่อนข้างโดนบวกราคาอะไหล่ไปพอสมควร จับเปลี่ยน ใส่น้ำยาเต็มไปหมด บอกว่าแม็กผมเป็นรอย ก็ให้เปลี่ยน ผมก็จัดไปอีก 4 วง แล้วรถไม่เสร็จในวัน ต้องนั่งมอไซต์วินกลับ แล้วอีกวันออกมาใหม่

เคยน้ำในหม้อน้ำแห้งทีนึง จอดหน้า b quik พอดี เค้าไม่รับ เลยทิ้งรถไว้หน้าร้าน รอรถมาลากอีกวันนึงไปเช็ค

ล่าสุดไปเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนมา พอลองฉีดน้ำ น้ำไม่ออก พนง ไล่สายให้ เพราะสายยางคัน อันนี้ก็ประทับใจไป 1
ผมว่าถ้าเปลี่ยนยาง เปลี่ยนใบปัดน้ำฝน แบต เติมลมยาง ก็ถือว่าสะดวกใช้ได้
แต่ส่วนตัว รถใหม่เข้าศูนย์ แพงหน่อยแต่อะไหล่แท้ มีห้องรับรอง ล้างรถฟรี มีรถรับส่งไปห้างใกล้ๆ
ถ้ารถเก่าหน่อยไปอู่เพื่อนพ่อ ตั้งศูนย์แม่น จับอาการรถเก่ง เปลี่ยนยางไป cockpit ซึ่งเป็นลูกของอู่เพื่อนพ่อ ราคาดีกว่าเข้าศูนย์แต่ซ่อมจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 13:38:42 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 18:11:12 »
สาขาไหน ช่างเก่งใส่ใจงานพื้นๆ โอเคดีครับ

สาขาไหนเจอช่างเขี้ยวแฝงตัวอยู่ ฝีมือ งาน อาจจะดี แต่จะไปอ่วมตรงอะไหล่ที่เอามาทำรถให้เรา ในกรณีที่ไม่ใช่กลุ่มสินค้าที่เขามีสต้อคเอง เพราะช่างกะจะไปจัดจากร้านอะไหล่ทั่วไป ถ้าเจ้าของรถดูไม่เก่ง ปล่อยเขาบรรเลงตามใจ ก้อมีโอกาสกระเป๋าฉีกเบาๆ แล้วได้งานกีบอะไหล่ที่คุณภาพต่ำได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 19:10:43 »

อย่างรถ Toyota ก็เข้าอู่นอกคุณภาพดี ราคาถูกได้

ส่วนฮอนด้าก็เข้าศูนย์ไป (อู่นอกเทพๆ ก็อยู่แถวบ้าน)

ส่วนยาง เดียวนี้ผมไป Cockpit ครับ ของ BS ชัวร์ๆ
cockpit ยางแพงกว่าข้างนอกมากครับ แพงพอกันกับผึ้งเร็ว แต่ได้ปะยางฟรี แต่มันมีแต่เครือสะพานหินซึ่งผมไม่ใช้ยี่ห้อนี้อยู่แล้วครับ แบรนด์แม่แพงโหด  แบรนด์ลูกก็แพงแต่ประสิทธิภาพไม่โอเคและไม่ทนแตกลายงาเร็วครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:15:16 »

cockpit ยางแพงกว่าข้างนอกมากครับ แพงพอกันกับผึ้งเร็ว แต่ได้ปะยางฟรี แต่มันมีแต่เครือสะพานหินซึ่งผมไม่ใช้ยี่ห้อนี้อยู่แล้วครับ แบรนด์แม่แพงโหด  แบรนด์ลูกก็แพงแต่ประสิทธิภาพไม่โอเคและไม่ทนแตกลายงาเร็วครับ

เห็นด้วยครับยางแพงกว่าร้านข้างนอกจริงทั้ง C..., B... เลย (พวก3แถม1เผลอๆราคาเท่ากับ4เส้นร้านอื่น ;D) ต้องเช็คราคาให้ดี

ส่วนตัวมีประสบการณ์ช่วงล่างมีเสียง เจอใบเสนอราคาเกือบหมื่น (เปลี่ยนแหลก อะไหล่นู่นนี่นั่น)
เลยเอาให้อู่นอก recheck ทำแค่เปลี่ยนลูกหมากปีกนก,กันโคลง,บูชยาง ไม่กี่บาทใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้าเทียบกับศูนย์บริการ ผมเอาเข้าศูนย์นะมีรับประกันงานซ่อม ได้อะไหล่แท้ไม่มีเทียบ นั่งรอในห้องรับรองชิลๆ ราคาไม่หนีกันมั่นใจกว่า

เวลาใช้บริการร้านเหล่านี้ก็จะมีแค่ ปะยางฉุกเฉิน, เติมลมไนโตรเจน(ซื้อแค่โปรเติมลมยางเปลี่ยนร้านนนอก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 10:23:09 โดย peanutbutter »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:43:59 »
B C A ผมไม่เข้าเลยครับ เปลี่ยนยางก็เปลี่ยนร้านยาง ถูกกว่า มืออาชีพกว่า ช่วงล่างเข้าศูนย์เข้าอู่ชัวร์กว่า ถอดประกอบแน่นอนกว่า