ผู้เขียน หัวข้อ: R8 modelchange จะใช้ตัวถังคาร์บอนไฟเบอร์ผสมอลูมิเนียม  (อ่าน 3641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tommy Tich

• Jr. Member
  • **

หลายคนอาจจะกำลังรอ R8 facelift ที่จะออกมาให้เห็นในปีหน้า แต่ตอนนี้ก็มีข่าว R8 โฉมใหม่ในปี2014มาแล้วครับ เท่าที่ทราบ R8ใหม่จะใช้ตัวถังที่ทำจาก carbon fiber และ aluminum ทำให้มีน้ำหนักเบากว่าเดิมถึง 100kg และสามารถต้านแรงบิดได้เพิ่มอีก 30% เป็น 40,000 นิวตันเมตรต่อองศา ซึ่งมากกว่า Lamborghini Aventador ซะอีก ส่วนเครื่องยนต์ก็คาดว่าจะใช้เครื่อง V8 twin turbo ที่ใช้ใน S8 ส่วนเกียร์อาจจะใช้ Dual clutch หรือไม่ก็แบบเดียวกับที่อยู่ใน Aventador ครับ

ข่าวจาก MotorAuthority
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 13:12:41 โดย Tommy Tich »

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ออกแนว เครือญาติกัน lamborghini เป็นผู้เชี่ยวชาญวัสดุประเภทนี้อยู่แล้ว aventador ไม่ใช่ได้เกียร์ dual cluth ไม่ใช่เหรอครับแต่เป็นแบบคล้ายๆตัวเก่า แต่ทำงานได้เร็วขึ้น และ แม่นขึ้น อะไรประมาณนี้แหละ เคยอ่านเจอในนิตยสาร เมืองนอก( แปลไทย) ที่ได้ทดสอบมา ครับ...

ออฟไลน์ Tommy Tich

• **
ออกแนว เครือญาติกัน lamborghini เป็นผู้เชี่ยวชาญวัสดุประเภทนี้อยู่แล้ว aventador ไม่ใช่ได้เกียร์ dual cluth ไม่ใช่เหรอครับแต่เป็นแบบคล้ายๆตัวเก่า แต่ทำงานได้เร็วขึ้น และ แม่นขึ้น อะไรประมาณนี้แหละ เคยอ่านเจอในนิตยสาร เมืองนอก( แปลไทย) ที่ได้ทดสอบมา ครับ...

ขออภัยครับ มึนเล็กน้อย แก้ไขแล้วนะครับ

ออฟไลน์ siamparadise

• **
Aventador ส่งกำลังด้วยเกียร์ AMT 7 จังหวะ พร้อมคลัทช์คู่ ความเร็วในการเปลี่ยนเกียร์ประมาณ .05 วินาที ครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
วันนี้เพิ่งเห็นในหนังสือพิมพ์ประกาศขายเหมา 4 คัน 50 ล้าน

เฉลี่ยตกคันละ 12.5 ล้าน ถ้าผมมีเงินซัก 100 ล้าน+ คงมีโอกาสขับซักคัน