ผู้เขียน หัวข้อ: ~!!~ ทำไมต้อง Mercedes-Benz ? ~!!~  (อ่าน 20728 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~!!~ ทำไมต้อง Mercedes-Benz ? ~!!~
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 06:58:59 »
คือสงสัยมานานแล้วอ่ะครับ

ว่าทำไมต้องเป็นเบนซ์ จะเป็นเบนท์ แแทนไม่ได้หรอครับ ?

เพราะว่าผู้ใหญ่มักจะพูดบ่อยๆ ประมาณว่า

"เรียนเก่งๆนะหนู โตไปจะได้ขับเบนซ์"
"ทำงานดีๆนะหนู จะได้มีเงินขับเบนซ์"

อะไรๆก็เบนซ์ ไม่เข้าใจทำไมต้องเป็นเบนซ์อ่ะครับ ?

หรูหรอ? ก็ไม่นะผมว่าJAGUAR ยังหรูกว่าอ่ะ
จะออกแนวสปอร์ตหรอ? ก็ไม่นะ ผมว่าBMWดูสปอร์ตกว่าอีก
แนวหรอ? SAAB แนวกว่าเย้ออ
ไฮเทคหรอ?  แล้วAUDIล่ะ

ช่วยกันตอบด้วยนะครับ ^__^

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
Re: ~!!~ ทำไมต้อง Mercedes-Benz ? ~!!~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:08:09 »
ผมว่าเบนซ์ มีประวัติยาวนาน และชื่อก็ติดระดับรถหรู

คนมีฐานะเท่านั้นที่จะจับต้องได้ ( เพราะถ้าผมมีฐานะพอ ก็ขอ sl500 ปี 97

สักคัน) และภาพลักษณ์ของเบนซ์

ก็ค่อนข้างจะดี ไม่ค่อยมีภาพลบออกมาให้เห็น ( เดาเอานะครับ )

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: ~!!~ ทำไมต้อง Mercedes-Benz ? ~!!~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:10:15 »
ค่านิยมของคนในสังคมอะครับ

ใครมีเบนซ์ = รวย มีตังค์

ในขณะที่ยี่ห้ออื่น ถ้าคนรู้เรื่องรถยนต์ก็คงเข้าใจว่ารวยเหมือนกัน
แต่คนที่ไม่รู้เรื่องรถยนต์ อาจมองว่า ไอ้คนนี้ขับรถแปลก ไม่รู้จักคิด
ค่าอะไหล่ ค่าซ่อม บำรุงรักษา แพง

เท่าที่สอบถาม และเห็นเพื่อน ๆ ผมหลายคนทีไม่รู้เรื่องรถยนต์
มักจะมองว่า คนขับ Benz หรู + รวย
                 คนขับ BMW เท่ห์ สปอร์ต + รวย
                 คนขับ Audi volk ไอ้คนนี้ มันขับรถอะไรเนี่ย ไม่ค่อยเห็นเลย แปลกเนอะ
                 คนขับ volvo แก่อะ เอารถพ่อมาขับชัวร์เลย
                 คนขับ toyota มันก็แค่ขับรถทั่วไป (ทั้งที่ บางคนหาเงินซื้อมือ 1 เลือดตาแทบกระเด็น)
                 คนขับ honda ก็แค่รถทั่วไป
                 คนขับ nissan รถคนแก่ + กินน้ำมันมาก (คือตอนผมขับ neo เพื่อนบางคนยังทักว่า cef 55+)

เนื่องจากที่บ้านผม เพิ่งซื้อ new jazz ราคา 650,000 บาท (6 แสน 5) เพื่อนบางคนยังคิดว่าผมขับรถ กระป๋อง ๆ (จีบ ญ. ยาก)
ในขณะที่ เพื่อนผม เพิ่งซื้อ MB C-Class W202 ราคา 600,000 บาท เพื่อน ๆ คิดว่า มันรวยมาก ๆ คับ ภาพพจน์ดี (จีบ ญ. ติดเร็ว)

วันนั้น ไปรับเพื่อน ญ. มีรถจอดอยู่หน้าหอคุณเพื่อน 2 คันคับ คือรถผม (ตอนนั้นเอา honda city vtec 2004 ไป) ส่วนรถอีกคัน คือ W123
เนื่องจากผมไม่เคยเอา city ไปขับมาก่อนเลย(ขับให้คุณเพื่อนเห็น) ผมก็เลยถามเล่น ๆ ว่า 2 คันนี้ คันไหนแพงกว่ากัน? ปรากฎว่า คุณเพื่อนชี้ไปที่
W123 คับ บอกว่า Benz มันแพงกว่า honda อยู่แล้ว นั่นแน่ เอา benz มารับเค้าอะดิ ผมก็เลย......อืมนะ...... W123 ราคาถูกกว่า jazz และ city ตรูอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 08:11:59 โดย AKEEMVV944 »
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:51:44 »
1. เบนซ์ คือรถยี่ห้อแรกของโลก
2. เบนซ์ คือรถคันแรกที่ถูกสั่งเข้ามาแล่นในเมืองไทย
3. คนสมัยก่อน เห็นรถในยุคนั้น เจ้าขุนมูลนาย ใช้แต่เบนซ์ เยอะมาก เลยจำติดตา ฝังใจ
ว่า รวยเมื่อไหร่ จะขี่เบนซ์ ให้ดู กอปร กับมี ชาวจีนอพยพ ในยุคสมัย รัชกาลที่ 5 เข้ามาเมืองไทยเยอะ
คนเหล่านั้น ก็ฝังใจมาเหมือนกัน เลยฝังใกันมาถึงทุกวันนี้
4. เบนซ์ ยังไงๆ จะเป็น เบนท์ ไม่ได้
เพราะต้องเขียนตามตัวสะกด นามสกุล ของคนสร้างรถ นั่นคือ Carl Benz

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:28:59 »
พี่จิมมี่ตอบชัดเจนอ่ะครับ
มันก็เป็นแค่ไอเดียเนอะ

เบนท์ ก็ยังแพงกว่าเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:40:07 »
ค่านิยมล้วนๆครับ

คนพูด มันรู้หรือเปล่าว่าเบนซ์ไม่ได้ทำแค่รถเก๋ง

รถทหารก็มี (กองทัพบกไทยมี UNIMOGอยู่หลายคัน)
รถเมล์ก็มี
รถบรรทุกหัวลากก็มี

บางคนก็บูชาเบนซ์ขนาดเอาไปตั้งเป็นชื่อลูก ............ หนึ่งในนั้นเป็นเพื่อนผมเอง (-_-")

ทำไมไม่ตั้งชื่ออื่นมั่งฟะ

-จากัวร์
-บีมเมอร์
-โฟล์คสวาเกน
-สโกด้า
-เซียต
ฯลฯ

........................

ส่วนตัวแล้ว ถ้าผมมีเงินขนาดนั้น ผมก็จะไม่ซื้อเบนซ์ .......................... กุเบื่อ ................................ รถคันที่จอดในช่องจอดข้างๆ เจ้าของสมควรที่จะได้รับรางวัล LOYALTY ดีเด่น เพราะเขาซื้อ C Class ถึง3คันซ้อน (W202 W203 W204) และ ผมก็จะไม่ซื้อบีมเมอร์ เพราะถึงแม้ว่าคริส แบงเกิล จะลาออกไปแล้ว แต่คุณ หอยดอง ยังคงเอกลักษณ์ตามรอย แบงเกิล อยู่

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:08:10 »
ปกติน่ะครับ ทุกวันนี้ ผู้ใหญ่หลายๆคน ยังให้วานผมไปซื้อแฟ๊บ ยี่ห้อบรีสเลยครับ

ความเคยชินมากกว่าครับ เรียกจนติดปากมาตั้งแต่รุ่นก่อนๆมา

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:28:55 »
เบนซ์มันภาพลักษณ์ทางสังคมดีกว่ายี่ห้ออื่นๆอ่ะครับ (ไม่นับพวก Bentley, Rolls-Royce นะ)

แล้วเบนซ์ยังไงก็ยังเป็นเบนซ์อยู่วันยังค่ำ ให้คนสองคน คนนึงขับรถญี่ปุ่นหรูๆใหม่เอี่ยมเลย กับอีกคนนึงขับเบนซ์อายุ 10 ปีอัพ คนอื่นก็ยังมองว่าคนขับเบนซ์รวยกว่าอยู่ดี

เวลาคนอื่นมองคนขับ Benz ก็จะมองว่าคนนี้รวยแน่ๆ เทียบกับคนขับ BMW, Audi, Lexus แล้ว บางทีคนพวกนี้รวยพอๆกันกับคนขับเบนซ์แหละ บางคนรวยกว่าซะด้วย แต่ภาพลักษณ์ยังไงก็ดูรวยสู้เบนซ์ไม่ได้

ปกติผมขับ Accord G8 ไปมหาลัยทุกวัน ไม่เห็นมีใครสนใจอะไร มีอยู่วันนึงเอา W211 ของพ่อไปขับวันเดียว กลายเป็นว่าผมดังไปเลย เพื่อน+รุ่นน้อง+รุ่นพี่พูดถึงกันทุกคน - -"

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:42:44 »
ทำไมเวลาผมขับ W211 ของแม่ผมไปมหาลัยไม่เห็นมีใครสนใจมั่งเลยอ่ะ

แถมอายด้วย CDI เสียงดังชมัด คร่อกๆๆๆๆๆๆๆ ::)
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:12:46 »
รู้งี้น่าจะเอา W211 ที่เคยเข้ามาจอดที่บ้านเกือบเดือนออกไปวิ่งบ้าง 55555+
ไม่เป็นไรครับ แนวคิดที่ผิดไปของคนอื่นเราก็โทษเขาไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:16:08 »
ทำไมเวลาผมขับ W211 ของแม่ผมไปมหาลัยไม่เห็นมีใครสนใจมั่งเลยอ่ะ

แถมอายด้วย CDI เสียงดังชมัด คร่อกๆๆๆๆๆๆๆ ::)
อายเหรอ.... แล้วกรูล่ะกระบะดีเซลเก่าๆ เร่งเครื่องทีดังอิ๊บอ๊ายอ่ะ
เครื่องCDIเสียงเครื่องยังน่าฟังกว่าของกรูอีกอ่ะ!! ยังไงมันก็คือเบนซ์อ่ะนะ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:25:17 »
อย่าอายเลยครับ อายเพราะเสียงเครื่องดีเซลมันไร้สาระนะผมว่า ไอ้ที่ดังคร่อกๆๆๆแต่พลกำลังทิ้งขาดรถญี่ปุ่นและรถเบนซินหลายรุ่นมากนะครับ  ถ้าไม่แรงเหลือจริงๆชนะรถดีเซลไม่ได้ง่ายๆหรอก  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:38:09 »
อย่าอายเลยครับ อายเพราะเสียงเครื่องดีเซลมันไร้สาระนะผมว่า ไอ้ที่ดังคร่อกๆๆๆแต่พลกำลังทิ้งขาดรถญี่ปุ่นและรถเบนซินหลายรุ่นมากนะครับ  ถ้าไม่แรงเหลือจริงๆชนะรถดีเซลไม่ได้ง่ายๆหรอก  :P

ก็จริงอ่ะครับ.... แต่ที่มันแรงเพราะมีหอยอ่ะ!! ;D
ลองดีเซลNAสิ กว่าจะขึ้นได้ ทำเอาคนขับเครียดเลย
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:20:37 »
บ้านผมก็มี BENZ หลายคันแต่เวลาผมไปไหน มักเอา เทียน่า FD ไม่ก็ jazz ออกคันมันเล็กดี จะใช้เบนซ์ หรือ จากัว ก็นานๆที หรือเฉพาะพาพ่อ แม่ คุณตา คุณยาย ทีบ้านไปไหนมาใหนถึงจะใช้ (คันมันใหญ่ประตูเปิดได้กว้างคนแก่ขึ้นลงสะดวก)

มันคงเป็นเรื่องของค่านิยมจริงๆแหละ เพราะไปไหนมาไหน เอาเบนซ์ไปหาที่จอดรถง่ายกว่าใช้รถญี่ปุ่นเยอะอยู่ ยิ่งตามโรงแรมหรือสถานที่ราชการ ยามงี้ วิ่งกันขาขวิดหาที่จอดรถให้ สะดวกมากๆ

ตอนเรียนผมก็ใช้เบนซ์อย่างเดียวจนจบทำงานก็ยังใช้เบนซ์อยู่ เพราะไม่มีตังซื้อรถเอง บางครั้งก็รู้สึกเกร็งกับคนรอบข้าง ว่ายังเด็กแล้วขับเบนซ์ เพื่อนๆหรือเจ้านายชอบล้อผมบ่อยๆ แต่ทำไงได้ผมไม่มีทางเลือกนินา

มีเบนซ์ไม่ได้ช่วยให้จีบสาวง่ายขึ้นเลยครับ เพราะตอนมีแฟนคนแรกผมขับรถไม่เป็นต้องนั่งรถเมล์ด้วยซ้ำ เราก็ยังรักกันได้ 

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 13:23:35 »

ปกติผมจอดรถแต่ในตึกอ่ะครับ ไม่ค่อยมีใครรู้เท่าไหร่ว่าผมมีรถ แต่วันที่เอา W211 ไปที่กรุ๊ปมีสอบเชียร์ของปี 3 เลยต้องเอารถไปขนสัมภาระของน้องๆในกรุ๊ป คนในกรุ๊ปเลยบอกว่าไอ้นี่แปลก เอาเบนซ์มาเป็นรถขนของ (ของเยอะจริงๆ คือเหลือพื้นที่แค่คนขับได้คนเดียว นอกนั้นทั้งในรถและกระโปรงท้าย มีแต่สัมภาระ)

ดังในที่นี้คือเฉพาะคนในกรุ๊ปบางคนนะครับ ไม่ได้แบบว่าทั้งชั้นปี - -"

แต่ผมชอบขับรถญี่ปุ่นมากกว่านะ คันเร่งเบนซ์มันหน่วงๆ รู้สึกไม่คล่องตัวเท่าไหร่ เลยไม่ชอบ รถญี่ปุ่นกดนิดเดียวก็พุ่งล่ะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 13:49:09 »
ทุกอย่างมันอยู่ที่ "อิมเมจ" ของบริษัทรถครับ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 13:59:24 »
แม้มันจะดูโกงหน่อยแต่ผมเห็นว่ารถจำนวนมากในบ้านเรามีสักกี่รุ่นเชียวที่จะมีเทอร์โบมาให้จากโรงงาน ยิ่งถ้าเป็นรถเก๋งเบนซินบ้านๆที่เจอบนท้องถนนทั่วไปไม่มีเลยด้วย รถเล็กๆที่ชอบซ่าจี้ท้ายเจอดีเซลแฮ่่เข้าไปแป๊บเดียวก็หายไปจากสายตาแล้ว ยังไงก็ไม่น่าอายครับเก๋งเครื่องดีเซล ยิ่งเป็นเบนซ์ยิ่งไม่ควรเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 14:54:57 »
ส่วนตัว ผมก็มองว่า design เขาก็ดีด้วยนะ  ประกอบกัน เรื่องค่านิยม ที่ท่านๆ กล่าวไว้ จริงๆ เลย

พูดถึง Benz ทีไร สะกิดใจลึกๆๆ ขึ้นมาทุกที     จริงๆ อยากซื้อให้คุณพ่อมากๆๆๆ  เคยได้ยินท่าน คุยขำๆ ตอนดื่มไวน์เข้าไป กำลังเคลิ้มๆๆๆ   'ว่าถ้าลูกๆทุกคนดูแลตัวเองได้แล้ว หายห่วงแล้ว มีตังเหลือจะซื้อไว้สักคน'    ทั้งๆ ที่ท่านก็สามารถหาซื้อมาใช้ได้สบาย แต่ก็อดออมให้ลูกๆๆก่อน

เห็นท่านชอบของท่านมานาน และภาระอื่นๆ ดูลงตัวแล้ว    ตอนนี้ตั้งใจเก็บตังให้ได้ภายใน ปี สองปี นี้ ต้องซื้อให้ท่านให้ได้เลย   

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 16:15:44 »
              เมอซีเดส เป็นรถที่นั่งแล้วให้ความรู้สึกแบบว่า... แบบ.. ความรู้สึกที่ยี่ห้ออื่นมีให้ไม่ได้ครับ  บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 17:05:36 »
ก้อเพราะมันเป็น MB  นะสิครับ

คุณค่า น่ะมันไม่ได้ยิ่งใหญ่แค่ตัวมันเองหรอกนะ  มันต้องให้คนยอมรับด้วย

รถบางยี่ห้อ อาจมีประวัตินาวนานกว่า ยิ่งใหญ่กว่า ราคาสูงกว่า  แต่ MB ได้รับการยอมรับจากคนมากกว่า

คุณซื้อ Ferrari คันละ สามสิบสี่สิบล้าน  กับ อีกคนขับ S 500 ไปหาครอบครัวสาวเจ้า มีอาเจก อาเฮีย อากง อาม่า  คุณว่าใครได้รับการยอมรับมากกว่า

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 17:10:05 »
   ตอบ Re. บน  เฟอรารี่ ครับ ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 17:32:34 »
 ;D ;D ;D............MB is the one of standard cars in the most of motorist's mind whenever thier made
conversation on automobile topics..............and anyhow I love to fixing Mercedes Benz myself.............bye

funnybear

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 17:38:27 »
4. เบนซ์ ยังไงๆ จะเป็น เบนท์ ไม่ได้
เพราะต้องเขียนตามตัวสะกด นามสกุล ของคนสร้างรถ นั่นคือ Carl Benz

อ๋อ คืออันนี้ผมหมายถึง เบนท์ลีย์อ่ะครับ มันออกเสียงคล้ายๆกันเฉยๆอ่ะครับ

ออฟไลน์ pond

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 19:51:12 »
ในความคิดของผม
1. รถเบนซ์ รุ่นก่อนๆ เหล็กหนา และแข็งแรงทนทานมาก  ไม่ว่าจะชน หรือการใช้งาน  ถ้าเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่น ในสมัยนั้น (เพราะต้องการทำรถให้ถูก และขายจำนวนมาก คุณภาพต่างๆ จึงด้อยลงมา)
2. ในประเทศไทย  ถ้าอะไรขายน้อย  ต้นทุนก็ต้องมากกว่า  กับรถจากญี่ปุ่นนั้น  ต้องการทำตลาดให้เยอะ  จึงต้องทำให้ราคาพอที่จะเอื้อมถึงคับ
3. แต่ในปัจจุบัน  ผมว่ามันเปลี่ยนไปเยอะแล้วคับ   รถญี่ปุ่น(บางรุ่น  บางยี่ห้อ) ดีๆและคุณภาพ สู้รถยุโรปได้เยอะ  ทั้งเทคโนโลยี่  และความปลอดภัย  และราคาที่สามารถ  เป็นจ้าวของได้คับ
4. ความพึงพอใจ  ในสินค้านั้น   คนที่ซื้อเบนซ์ ก็ดี หรือญี่ปึ่นก็ได้  เป็นความเชื่อถือของแต่ละคนคับ  คุณขับรถเพื่อให้คนมอง  หรือ ให้ความปลอดภัยกับตัวเองคับ
 บางคนทำงานทั้งชีวิต  ก็เพื่อจะมีรถสักคัน  ไม่ว่ารถนั้นจะเป็นยี่ห้ออะไร   กับบางคนทำงานเหนื่อยเหมือนกัน  แต่มีเงินเยอะกว่า  ก็สามารถที่จะซื้อที่มันแพงกว่าคับ   อย่างไงเสีย ขับเบนซ์หรือญี่ปุ่น   คุณควรเคารพ  ในกฏจราจร ให้เกียรติกันบนท้องถนน( ทางข้ามม้าลาย )

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 21:07:55 »
     ภาพลักษณ์เบนซ์ในเมืองไทย ยังไงก็เป็นรถราคาแพง แต่สำหรับผม มันเป็นรถยุโรปที่หาช่างซ่อมง่ายสุด อะไหล่เยอะสุด .......

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 21:46:15 »
แต่ผมว่ารถเค้าดีจริงนะครับ ยิ่ง เอสคลาส ตัวใหม่เครื่องดีเซลนี่

นอกจากนั่งสบายแล้ว ยังขับสนุกอีกต่างหาก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 22:05:28 »
ก้อเพราะมันเป็น MB  นะสิครับ

คุณค่า น่ะมันไม่ได้ยิ่งใหญ่แค่ตัวมันเองหรอกนะ  มันต้องให้คนยอมรับด้วย

รถบางยี่ห้อ อาจมีประวัตินาวนานกว่า ยิ่งใหญ่กว่า ราคาสูงกว่า  แต่ MB ได้รับการยอมรับจากคนมากกว่า

คุณซื้อ Ferrari คันละ สามสิบสี่สิบล้าน  กับ อีกคนขับ S 500 ไปหาครอบครัวสาวเจ้า มีอาเจก อาเฮีย อากง อาม่า  คุณว่าใครได้รับการยอมรับมากกว่า

อืม.... เห็นภาพเลยแฮะ

ออฟไลน์ phatkung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 22:23:04 »
Merc ยังไงก็เป็น Merc อยู่วันยันค่ำครับ เพราะมันดูหรูหราอยู่ตลอดเวลาแม้ว่าเวลาจะผ่านไปนานเป็นสิบๆปี
และได้เข้าขั้นคลาสสิกเกือบทุกคันแม้ว่าจะเป็นซีคลาสก็ตาม อิอิ อันนี้ความคิดผมนะ
คือดีไซน์สวยอยู่ได้ในระยะยาวน่ะ และเค้าสร้างแบรนด์ได้ดีด้วย...ทำให้รถผู้นำเกือบทั่วโลกเป็นMerc

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:30:18 »
ใช้ประกอบการทำงานได้ดี เพราะดูน่าเชื่อถือกว่ายี่ห้ออื่น ;D

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:47:39 »
มันคือ เบนซ์
2012 ALMERA  1.2E M/T