ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครวางเนวิเกเตอร์มุมล่างขวากระจกหน้า ติดเสา A บ้างหรือปล่าว  (อ่าน 3890 ครั้ง)

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
มีใครวางเนวิเกเตอร์มุมล่างขวากระจกหน้า ติดเสา A บ้างหรือปล่าวครับ
ผมอยากย้ายจากตรงกลางไปวางบริเวณดังกล่าว แล้วร้อยสายลงในเสา A
ต่อตรงกับสายไฟภายใน เพื่อซ่อนสาย

วัตถุประสงค์ เพื่อที่ว่าตอนสตาร์ทรถ เนวิฯ ก็ทำงานโดยอัตโนมัติ
และตอนดับเครื่อง เนวิฯ ก็ปิดไปด้วย

สิ่งที่ได้คือ ไม่มีสายระโยงระยางวุ่นวาย แบบนี้พอจะเป็นไปได้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 22:53:56 โดย tjsajja »

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
สบายมากครับ ;D

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
มันจะบังมุมเวลาเลี้ยวขวาเปล่าครับ ส่วนใหญ่ที่วางไว้กลางเพราะกระจกมันกว้างเหลือมุมมองเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
ผมลองวางดูเมื่อเช้า ก็ไม่บังอะไรเท่าไหร่นะ

แต่อาจลำบากเวลาถอดออก เพื่อระบุว่าจะไปที่ไหนแล้วใส่คืนกลับเข้าไปที่เดิม

ที่ต้องการหลักๆ คือเก็บสายไม่ให้รกรุงรัง

หรือสมาชิกท่านอื่นไว้ตรงกลางแล้วก็สามารถเก็บสายให้มันเรียบร้อยได้เหมือนกัน

วานแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
ผมวางnaviไว้ตำแหน่งนี้เหมือนกันถ้าขยับดีๆให้naviตรงกับเสาaไม่บังเลยครับ
แต่ของผมใช้บนมือถือไม่ได้ต่อสาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมครับ จะได้ไม่บดบังทัศนวิสัย

ออฟไลน์ Lammerison

ผมใช้ Lumia เป็น Navigator เลยต้องเอาไว้ตรงกลาง ไว้เสียบที่ชาร์จ เอาไปไว้มุมซ้าย สายชาร์จ จะยาวเกิน (-_-")

ออฟไลน์ paulmoderndog

อยากทราบว่ามีร้านไหนรับเก็บบ้างครับ

ออฟไลน์ miroatajon

• Newbie
  • *
มันจะมีขาตั้ง gps แบบติด กับช่องแอร์ และก็ ติดกับ ช่องใส่ cd/dvd น่ะครับ ลองหาในเนทดู ผมว่า น่าใช้กว่าเยอ สวยด้วยเก็บสายง้ายกว่าด้วยครับ ผมใช้แบบติด ช่องใส่ CD/DVD อยู่ สบายเลย

ออฟไลน์ beebird

ติดตั้งแบบนี้อยู่เช่นกันครับ ไม่บังนะครับ อยู่ที่การปรับตัวของเรามากกว่า ส่วนการซ่อนสาย ให้ร้านเครื่องเสียงจัดการให้ได้ครับ เนียนๆเลย แต่ส่วนตัวไม่ทำครับให้สายพาดมาตามคอพวงมาลัย กลัวรื้อแล้วแถมเสียงก๊อกแก๊กครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมย้ายมาอยู่ขวามือ ขับแปปเดียวก็ชินเอาเข้ามาหาตัวเยอะๆ หน่อย แต่ผมไม่ได้ใช้ navi ผมเป็น โทรศัพท์ nokia เอามาบอกอุณหภูมิ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมก็วางเหมือนจขกท.น่ะแหละครับ แต่ยังไม่ได้เอาไปให้ร้านเขา"เก็บ"สายให้ เอาสายพาดคอพวงมาลัยเอา วางตรงนี้ใกล้มือเราดีด้วยครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

ผมวางตำแหน่งนี้เลยครับแต่ใช้ Iphone ครับก็ Work ดี
ผมไม่ได้เปิดใช้งานตลอด เลยไม่ได้charge bat ;D

ออฟไลน์ M.4793

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนผมจะติดบริเวณกึ่งกลางระหว่างคนนั่งกับคนขับโดยคิดว่าเผื่อคนไปด้วยอยากเห็นเส้นทางต่างๆ
แต่เอาเข้าจริงๆส่วนใหญ่จะหลับกันทั้งคัน
เดี๋ยวนี้ติดที่มุมเดียวกับท่านนั่นละ ใช้งานสะดวกดีด้วย
ปรับตำแหน่งนิดหน่อยไม่บังสายตาครับ

ออฟไลน์ WTF

ผมชอบวางตรงกลางบนๆมากกว่า แต่มีคันนึงดันไปติดฟิลมหน้า 40 ปรอทอ่อนๆ เซลบอกรับ GPS ได้ พอเอาเข้าจริงรับไม่ค่อยจะได้ แต่ตรงมุมล่างขวามกระจกมันจะมีจุดไข่ปลาเหมือนไม่มีฟิล์มติดไว้ เลยเอาวางไว้ตรงนั้น ก็พอรับสัญญานได้ก็เลยไม่ต้องเปลี่ยนฟิล์ม ซึ่งก็เห็นชัดเจนดีนะครับ ไม่บังอะไร ข้อเสียคือคนนั่งข้างช่วยดูไม่ได้

ตอบคำถาม จขกท ทำได้สบายมากครับ ไปให้ร้านเครื่องเสียงทำให้ก็ได้ครับ เอาร้านเล็กๆที่รถน้อยๆนะครับ ร้อยสายแค่นี้ งานจิ๊บๆเขาเลย

ออฟไลน์ Torque

ปกติวางไว้บนตรงนี้เหมือนกันครับ
ร้านกันขโมย หรือร้านเครื่องเสียงทั่วไปทำได้แน่

แต่ให้ระวังอย่างหนึ่งนะครับ เคยเจอช่างร้านทำไฟช่วยย้ายสาย GPS ให้ลูกค้า
จัดการตัดหัวที่เสียบที่จุดบุหรี่ออก แล้วเอาสายไฟไปจั๊มที่ไฟ ON ซึ่งเป็น 12V
ผลที่เกิดขึ้นก็คือ ควันขึ้นครับ เพราะในหัวปลั๊กทีี่่เอาไว้เสียบที่จุดบุหรี่
มันไม่ได้เป็นแค่สายไฟต่อเข้ามาเฉยๆ แต่มีวงจรลดแรงดันด้วย   ;D

a = F/m