ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง โปรแกรม volvo maintenance ครับ  (อ่าน 6621 ครั้ง)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
สงสัยเรื่อง โปรแกรม volvo maintenance ครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:00:23 »
โปรแกรม volvo maintenantce 5 ปี หรือ 100000 กม.  เป็นไงบ้างครับ ครอบคลุม อะไรบ้าง เมื่อเทียบกับ BSI ของ BMW คล้ายกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง โปรแกรม volvo maintenance ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 14:45:09 »
โปรแกรม volvo maintenantce 5 ปี หรือ 100000 กม.  เป็นไงบ้างครับ ครอบคลุม อะไรบ้าง เมื่อเทียบกับ BSI ของ BMW คล้ายกันมั้ยครับ
Service ทุก 20000 รวมทุกอย่าง  ยกเว้น  แบตเตอร์รี่ ยาง และใบปัดน้ำฝน download รายการที่ Service ได้ที่ web volvo Thailand ครับ
ต่างยังไงกับ Bsi ไม่รู้ครับ  รอ BMW user มาตอบ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่อง โปรแกรม volvo maintenance ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 17:03:03 »
ของบีเอ็มจะรวมถึงอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆที่ต้องเปลี่ยตามระยะทาง เช่น กรองต่างๆ ใบปัดน้ำฝน ผ้าเบรค ของเหลว แต่ไม่รวมน้ำมันเกียร์ แบ็ตเตอรี่ ยาง ประมาณนี้ครับ ถ้าเอารถเข้าศูนย์เช็คตามระยะทางภายใน 5 ปี หรือ หนึ่งแสนกิโล เจ้าของรถก็ไม่ต้องจ่ายค่าอะไหล่ที่เปลี่ยน นอกจากจะสั่งเปลี่ยนเองก่อนครบกำหนดครับ แต่ที่น่าจะเพิ่มเข้ามาใน bsi หน่อยคือเรื่องน้ำมันเกียร์ ซึ่งทางผู้ผลิตบอกไม่ต้องเปลี่ยนตลอดอายุการใช้งาน (ค่อยเปลี่ยนพร้อมเกียร์ใหม่ทีเดียว ;D)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 17:04:30 »
Service ทุก 20000 รวมทุกอย่าง  ยกเว้น  แบตเตอร์รี่ ยาง และใบปัดน้ำฝน download รายการที่ Service ได้ที่ web volvo Thailand ครับ
ต่างยังไงกับ Bsi ไม่รู้ครับ  รอ BMW user มาตอบ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้ bmw อยู่ บริการ BSI ถือว่า เป็นที่พอใจ เพราะไม่เคย ควักเงินจ่ายเพิ่มหลังซื้อมาเลย เห็น volvo เปิด แคมเปญใหม่ อ่านมาบ้างแต่ก็ยังไม่ค่อยเคลียร์ครับ เพราะ มอง V40 ไว้ แต่ติดใจ BSI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 17:06:05 »
ของบีเอ็มจะรวมถึงอะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆที่ต้องเปลี่ยตามระยะทาง เช่น กรองต่างๆ ใบปัดน้ำฝน ผ้าเบรค ของเหลว แต่ไม่รวมน้ำมันเกียร์ แบ็ตเตอรี่ ยาง ประมาณนี้ครับ ถ้าเอารถเข้าศูนย์เช็คตามระยะทางภายใน 5 ปี หรือ หนึ่งแสนกิโล เจ้าของรถก็ไม่ต้องจ่ายค่าอะไหล่ที่เปลี่ยน นอกจากจะสั่งเปลี่ยนเองก่อนครบกำหนดครับ แต่ที่น่าจะเพิ่มเข้ามาใน bsi หน่อยคือเรื่องน้ำมันเกียร์ ซึ่งทางผู้ผลิตบอกไม่ต้องเปลี่ยนตลอดอายุการใช้งาน (ค่อยเปลี่ยนพร้อมเกียร์ใหม่ทีเดียว ;D)

ของ volvo ไม่รวม น้ำมันเครื่องหรอครับ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 17:37:00 »
ของโว่รวมน้ำมันเครื่องครับ :)

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:48:53 »
ของ Volvo เขาแยกระหว่าง Maintenance กับ Warranty ครับ

Maintenance free ห้าปีแสนโล คือเบสิคๆครับ พวกเปลี่ยนนมค.+เช็คระยะ ทุกหมื่นสำหรับรถเติม e85 ได้ ทุก 2หมื่นสำหรับที่เหลือ

Warranty ถ้า standard มา 3ปี แสนโลครับ
แต่ Volvo เอา warranty plus มาเล่น เป็นของแถม อันนี้ไม่ได้ทุกคันทุกคน แล้วแต่ต่อรองตอนซื้อรถ

ต่างกับ BSI คือ BSI จะรวมทั้ง 2 อย่าง maintenance + warranty และ BMW ให้ BSI กับ BMW ทุกคันครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น BSI ไม่ใช่ warranty น่ะครับ warranty มีให้ 3 ปีมั้งถ้าจำไม่ผิด
อะไรพังในช่วงนี้ เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ต้องซ่อม
แต่ ... ถ้าเกิน 3 ปี แต่อยู่ในระยะ BSI ก็แล้วแต่ศูนย์จะคุยกัย BMW TH ว่าจะเคลมหรือจะซ่อมครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:59:03 »
ทั้งนี้ทั้งนั้น BSI ไม่ใช่ warranty น่ะครับ warranty มีให้ 3 ปีมั้งถ้าจำไม่ผิด

----------- == BMW รับประกัน 2 ปี ไม่ใช่หรือครับ ส่วน Mercedes 3 ปี (ผมจำมาจาก Service Advisor นานแล้วนะครับ)
ถ้า BMW เปลี่ยนเพิ่มเป็น 3 ปี ขออภัยด้วยครับ

ว่าแต่ จขกท ขับ BMW อยู่ดีๆ (ชื่อ login ก็บอกแล้ว)
อยากจะได้ EXP มันๆในชีวิตการใช้รถหรือครับ ถึงถามถึง Volvo
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 09:26:38 »

----------- == BMW รับประกัน 2 ปี ไม่ใช่หรือครับ ส่วน Mercedes 3 ปี (ผมจำมาจาก Service Advisor นานแล้วนะครับ)
ถ้า BMW เปลี่ยนเพิ่มเป็น 3 ปี ขออภัยด้วยครับ

ว่าแต่ จขกท ขับ BMW อยู่ดีๆ (ชื่อ login ก็บอกแล้ว)
อยากจะได้ EXP มันๆในชีวิตการใช้รถหรือครับ ถึงถามถึง Volvo

มันเป็นยังไงเหรอครับ กำลังมอง volvo ไว้ อยากขอความรู้

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:31:11 »
 :'( :'( 8) 8)

Volvo อะไหล่แพงกว่า BMW และ Benz ครับ หาอะไหล่ตัวเทียบเท่ายากกว่าด้วย

และที่สำคัญที่สุด คือศูนย์บริการน้อยกว่ารถค่ายเยอรมัน ไม่นับถึงความสามารถของช่างนะครับ

ถ้าจะเสียเงินหลายล้านทั้งที เสียให้สบายใจ ไม่ดีกว่าหรือครับ

ไม่ใช่ซื้อ iphone นะครับ เบื่อก็ขาย

คือพูดมากไม่ได้ เดี๋ยวจะโดนข้อหาหมิ่นประมาทครับ จะยาว
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 15:54:07 »
ผมคิดว่าสมาชิกหลายท่านยังคงเข้าใจผิดเรื่องBSIครับว่าเป็นการรับประกันชิ้นส่วนที่ครอบคลุมตัวรถทั้งหมดแต่ไม่ใช่นะครับลองไปอ่านดูเงื่อนไขให้ดีๆก่อนครับเพราะถ้าเข้าใจผิดแล้วอาจทำให้เสียอารมณ์และเสียเงินภายหลังก็ได้ครับ Volvo Maintenanceก็จะใกล้เคียงกับBSIเช่นกันครับ ส่วนเรื่องการที่หลายท่านอาจจะเคยเคลมได้เพราะ0บริการช่วยทำเรื่องGoodwill Claimให้มากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 16:36:58 »
เห็นด้วยกับสมาชิกท่านบนครับ
ผมคิดว่าเซลก็มีส่วนที่ทำให้เข้าใจผิด ไม่แจ้งข้อมูลที่ถูกต้องตอนซื้อครั้งแรก
การแข่งขันที่สูง ระหว่าง benz bm ทำให้เซลส่วนใหญ่มักง่าย สักแต่ว่าขาย ไม่แจ้งข้อมูลที่แท้จริง
ทั้งๆที่มีเอกสารอยู่ในมือ