ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB มีกลิ่นไหม้ครับ  (อ่าน 4556 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
Civic FB มีกลิ่นไหม้ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 20:11:46 »
อยากจะสอบถามพี่ๆในHLM ที่ใช้ Civic FBอยู่ครับ คือของผมเพิ่งออกมาได้อาทิตย์ที่ 3 ครับ 1.8 S MT เวลาลากรอบสัก5-6พันรอบอะครับมันมีกลิ่นไหม้ๆเข้ามาในห้องโดยสารอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับผม ตอนนี้รู้สึกกังวลมากครับ ขอบคุณครับ  :'(

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: Civic FB มีกลิ่นไหม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 20:42:57 »
รถใหม่เป็นกันเยอะครับ ผมขับFocus2012ก็เป็น เห็นพวกmz2ก็เป็น แต่Fiestaอีกคันไม่เป็นนะ
ถ้าไม่ชอบกลิ่นปิดแอร์ก็จะไม่มีกลิ่นนะ(Ac off) เพราะฉนั้นผมว่าปกตินะครับ ส่วนเกิดจากอะไรเห็นยังถกเถียงกันอยู่

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:09:22 »
ยี่ห้ออื่นผมไม่รู้...แต่ถ้าเป็น Honda รุ่นหลังๆมาเจอทุกรุ่นครับ
เวลาลากรอบสูงๆ หรือขับเร็วๆ จะมีกลิ่นไหม้ๆเข้ามา

เท่าที่ผมหาข้อมูลได้มันเกิดจากน้ำมันเครื่องอะครับ
เห็นหลายๆคนบอกว่าถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆปัญหานี้จะหาย
แต่ผมยังไม่เคยลองนะครับ...ก็ใช้มันมาอย่างเนี่ยครับ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ช่างประจำผมบอกว่า ไม่ต้องกังวลปกติของเครื่องฮอนด้าเวลาขับเร็วๆ ลากรอบสูงๆ

เพราะงั้นไม่ต้องคิดมาก...ทำใจสบายๆแล้วก็ขับต่อไปอย่างสบายใจได้เลยครับ

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:15:48 »
ธรรมดาคับ รถใหม่ ลากรอบสูงๆ เป็นทุกยี่ห้อ อยากให้กลิ่นหายลากบ่อยๆเด๋วก็หาย บางคันเก่าแล้วไม่ค่อยได้ขับรอบสูงๆก็ยังเหม็น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:34:23 »
Lancer EX ไม่เป็นนะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:37:32 »
civic fd  ก็เป็นครับ ใช่ไปซักพักก็หายเอง สาเหตุน่าจะมาจากชิ้นส่วนต่างๆยังใหม่อยู่มั้งครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 22:00:16 »
ก็เรื่องปกติครับ
รถผมก็เปนเวลารอบสูงๆ
รถเพื่อนก็เป็น อันนั้น มินิ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 22:19:41 »
ผมว่ามันต้องมีไรสักอย่างแหละ บางคันเป็นบางคันไม่เป็น

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 22:38:02 »
civic FB ของผม ไม่เป็นนะครับผม
Civic FB 2013

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 23:42:41 »
เท่าที่เคยได้ยินมาหลายๆคนบอกว่ามันคือน้ำมันที่เคลือบไว้ตามชิ้นส่วนในห้องเครื่องครับเพื่อกันสนิมพอลากรอบๆสูงๆมันไหม้ก็เหม็นเข้ามาห้องโดยสารอย่างงี้ล่ะครับนานๆไปก็จะหายไปเอง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:31:36 »
รถใหม่ๆ เป็นกันแทบทุกคันล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าจมูกใครดีก็ได้กลิ่น จมูกใครไม่ดีก็ไม่ค่อยได้กลิ่น

อย่างรถ Jazz ผมตอนเวลาลากรอบสูงๆ เพื่อนที่นั่งมาด้วยก็จะบอกว่าได้กลิ่นจางๆ เหมือนอะไรไหม้ แต่ผมก็ไม่ได้กลิ่นอะไร

Camry ตัวก่อนปัจจุบันก็เป็น คันนี้ผมได้กลิ่นเอง ส่วนคนอื่นได้กลิ่นไหมนี่ไม่ทราบครับ ปกติใช้คันนี้ขับคนเดียว

Fortuner นี่ยิ่งแล้วใหญ่ คุณป๋ากระทืบทีกลิ่นหึ่งเลย =_="
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:18:23 »
ขยันเปิดเทคหน่อยก็หาย
พอวิ่ง ความเร็วสูงๆหน่อย ใช้ความเร็วสุงบ่อยๆ เดี๋ยวหายไปเองครับ
FD ผมเป้นตอนนี้หายแล้ว