ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยุโรป รายได้ต่อเดือนควรประมาณเท่าไหร่หลังหักภาระต่างๆ  (อ่าน 11646 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
ตามหัวกระทู้เลยครับ อยากรู้พี่ๆที่ใช้รถยุโรปกันรายได้ต่อเดือนประมาณเท่าไหร่กันบ้างครับ
หลังหักภาระ ค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
70K+ โดยประมาณ ถ้าไม่มีหนี้สินอะไรที่ต้องผ่อนมาก เช่น บ้าน, ค่าประกันสุขภาพ, ค่าใช้จ่ายประจำวัน และงบเลี้ยง(เมีย ;D)
เริ่มๆก็มี
-C220d Avantgard
-320d Iconic
-GLA CLA
-X1
-XC40

ออฟไลน์ paulmoderndog

ขับแบบสบายใจก็ควรซื้อสด และมีรถญี่ปุ่นสำรองครับ (ขั้นต่ำ2คันรวมกัน4ล้าน) ถ้าเก็บ10 ปีก็ ปีละ 400,000 ก็ประมาณเดือนละ 33,333
ถ้าเป็นเงิน เก็บ1/3 ก็ควรจะมีเงินขั้นต่ำ100,000/เดือนครับ
ปล.ถ้ารายได้ต่ำกว่า 100,000 ก็ไม่ควรขับอะไรที่มันถึง2ล้าน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เข้าศูนย์อย่างต่าครั้งละกี่บาทครับ

• **
ขับแบบสบายใจก็ควรซื้อสด และมีรถญี่ปุ่นสำรองครับ (ขั้นต่ำ2คันรวมกัน4ล้าน) ถ้าเก็บ10 ปีก็ ปีละ 400,000 ก็ประมาณเดือนละ 33,333
ถ้าเป็นเงิน เก็บ1/3 ก็ควรจะมีเงินขั้นต่ำ100,000/เดือนครับ
ปล.ถ้ารายได้ต่ำกว่า 100,000 ก็ไม่ควรขับอะไรที่มันถึง2ล้าน

พอเห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member

ผมก็คิดแบบนี้เลย

• **
เข้าศูนย์อย่างต่าครั้งละกี่บาทครับ

ช่วงหลังๆมา เห็นรับประกันฟรี 5 ปี ระยะทางไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเอารถราคา 2.2-2.8 ล้าน ผมว่า 100,000 บาทต่อเดือนไม่มีภาระอะไรก้ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ spn

สอบถามครับ ถ้าเป็นรถยุโรปมือสอง อย่าง E-class, 5 series อายุสัก 4-5 ปี ที่เริ่มหมดระยะเวลารับประกันแล้ว ราคาประมาณ 1.2-1.8 ล้าน จะมีค่าใช้จ่ายดูแลรถต่อเดือนเท่าไหร่ครับ (ไม่รวมค่าน้ำมัน แต่รวมยาง ผ้าเบรก ของเหลว กรองต่างๆ ประกัน ฯลฯ)
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

70K+ โดยประมาณ ถ้าไม่มีหนี้สินอะไรที่ต้องผ่อนมาก เช่น บ้าน, ค่าประกันสุขภาพ, ค่าใช้จ่ายประจำวัน และงบเลี้ยง(เมีย ;D)
เริ่มๆก็มี
-C220d Avantgard
-320d Iconic
-GLA CLA
-X1
-XC40

ผมว่า 70000 แล้วซื้อรถยุโรปน่าจะเป็นการใช้เงินเกินตัวไปมากๆๆๆ เลยครับ 70000 นี่ถ้าซื้อรถที่เหมาะสมกับฐานะจริงๆ ผมว่าวีออสรุ่นท็อปหรือ Cseg ตัวล่างกำลังไหว เงินเดือน 1 แสนค่อยขึ้น C-segment ตัวท็อป เกิน 1.5 แสนค่อยซื้อ Dsegment

ถ้าจะซื้อรถยุโรปตัวเริ่มต้นแบบไม่เป็นพิษเป็นภัยกับเงินในกระเป๋า ควรที่จะมีเงินหลังหักค่าใช้จ่ายหมดแล้ว สามารถซื้อเงินสดมันได้ใน 1 ปี เช่น เงินเดือน 4 แสน หักภาษีเหลือ 3 แสน ใช้จ่าย 1 แสน แล้วเหลือ 2 แสน แบบนี้พอจะซื้อรถยุโรปตัวเริ่มต้นมาใช้แบบสบายใจได้ แบบขายทิ้งราคาตกหรือค่าซ่อมแพงก็ไม่เดือดร้อน

ถ้า 70000 ผ่อนเดือนละ 40000 เหลือ 30000 ไว้ใช้นี่แทบจะกินแกลบแล้วครับ ยิ่งถ้าอยู่ในกรุงเทพนี่ไม่เหลือเงินเก็บแน่ๆ ยังไม่นับเวลาเช็คระยะหรือมีอะไรเสียหลังประกันหมดก็หมดตัวเลยพอดี

ยกเว้นว่าเปิดบริษัทแล้วใช้เป็นรถประจำตำแหน่งเอามาหักเป็นรายจ่าย แบบนั้นค่อยคุ้มหน่อยครับ

ออฟไลน์ BN`

พี่ผมรายได้ต่อเดือน 40-50k ก็ขับ C-Class แล้วครับ ที่บ้านซื้อให้ (ขำๆนะครับ :D)

ในความเป็นจริง ถ้าเป็นโสด รายได้ต่อเดือนประมาณ 100k ดาวน์เยอะๆหน่อย ก็ผ่อนสบายแล้วครับ

แต่ต้องสำรองเงินในแต่ละเดือนไว้ด้วย เผื่อค่าประกันภัยรถยนต์ ค่าเปลี่ยนยาง Car Care และค่าใช้จ่ายอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2018, 15:30:35 โดย BN` »

• **
พี่ผมรายได้ต่อเดือน 40-50k ก็ขับ C-Class แล้วครับ ที่บ้านซื้อให้ (ขำๆนะครับ :D)

ในความเป็นจริง ถ้าเป็นโสด รายได้ต่อเดือนประมาณ 100k ดาวน์เยอะๆหน่อย ก็ผ่อนสบายแล้วครับ

แต่ต้องสำรองเงินในแต่ละเดือนไว้ด้วย เผื่อค่าประกันภัยรถยนต์ ค่าเปลี่ยนยาง Car Care และค่าใช้จ่ายอื่นๆ

มันดีตรงนี้ครับ  8)

ออฟไลน์ BigCat

เฉลี่ย150,000-200,000ครับ

เพราะ ค่าน้ำมัน ค่าภาษี ค่าประกันปีที่2 ค่าเซอวิส มันมีมาตลอดครับ

อ่อ ถ้าเอาอุ่นใจต้องมีสำรองญี่ปุ่นอีกสักคันครับ เผื่อชน เผื่อรออะไหล่ เผื่อขึ้นยานแม่
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ raygun

.
.
คำถามคือหลังหักค่าใช้จ่ายใช่ไหมครับ
เป็นผมจะต้องเหลืออย่างต่ำ 2 แสนครับ
เพราะควรจะเผื่อเงินไว้ลงทุนและเก็บด้วย
ไม่งั้นลงกับรถหมดอนาคตแย่ครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
ผมไม่ได้ขับนะ แต่เอาจากรอบข้างที่มีใช้กัน

เจ้าของธุรกิจทั้งนั้น ไม่มีคนรับเงินเดือน รายได้ต่อเดือน 1 ล.บ. - หลัก 10 ล.บ.

ซื้อสดทุกคน

ส่วนตัวถ้าจะซื้อรถคันละ 3 ล.บ. ผมต้องมีเงินเก็บต่อเดือน หลังหักค่าใช้จ่ายอื่นๆ ประมาณ 5 แสน

ซื้อได้ กับ ซื้อโดยไม่เดือดร้อนมันต่างกันมากจริงๆนะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวคิดว่าควรมีรายได้ประมาณ 2 แสนบาทต่อเดือนนะคะ สำหรับรถยุโรปราคา 2-2.5 ล้านบาท เพราะค่างวดรถไม่ควรจะเกิน 25% ของเงินเดือนทั้งหมด
.
.
คุณพ่อเราบอกว่า เราควรจะมีเงินเก็บอย่างน้อยเท่ากับราคารถคันที่เราจะตัดสินใจซื้อ เพราะรถเป็นของที่เสื่อมมูลค่า
ต่อให้เงินเดือน 3 แสนบาท แต่ถ้ายังเก็บ 2.5 ล้านบาทไม่ได้ ก็ยังไม่ควรซื้อรถราคาเท่านั้นค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Vipvipvip

สมมติรายได้ 100k รับสุทธิ95k
ค่าใช้จ่ายFix 50k
เงินเหลือ 45k
เยอะสุดไม่ควรผ่อนเกินเดือนละ50%ของเงินเหลือ
คืองวดละ 22,500 สมมติตอนนี้ซื้อF30 320d Iconic คงต้องดาวสัก700,000 บาท ผ่อน60งวด
แต่ถ้าจะดาวน์น้อยๆสัก 200,000บาท ใช้สูตรนี้ คุณต้องมีรายได้เดือนละอย่างต่ำ 120,000 บาทครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สมมติ 320D

ประกันชั้น 1 ต่อทะเบียนปีละเท่าไหร่ครับ?

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
จะไม่สามารถต่อทะเบียนที่ขนส่งได้ครับ ทางขนส่งอาจจะให้แค่ใบชั่วคราวมา แต่ป้ายสี่เหลี่ยมจะไม่ให้ จนกว่าเราจะไปจ่ายค่าปรับใน 30 วัน แล้วถึงค่อยกลับมารับป้ายสี่เหลี่ยมที่ขนส่งใหม่ครับ อันนี้ update ล่าสุดเลย เมื่อก่อนไม่ต้องจ่าย ก็ยังต่อภาษีได้จริงๆ แต่ตอนนี้ ต่อได้ แต่ไม่ได้ป้ายสี่เหลี่ยม...

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
สำหรับผมไม่ได้ทำงานประจำแล้ว  ลงทุนในหุ้นเป็นหลัก  เลยใช้วิธีคิดอีกแบบครับ
คือใช้เกณฑ์ว่า คันต่อๆไป ต้องรถยุโรปตลอดเท่านั้นนะ
ดังนั้น สมมุติว่าตอนนี้อายุ 40  คิดว่าจะขับรถต่อไปจนอายุ 65  ใช้รถคันละ 6 ปี
ดังนั้นตั้งแต่อายุ 40 - 65  จะต้องซื้อรถทั้งหมด 5 คัน (เผื่อเหลือเผื่อขาดให้อีก 1 คัน)
คันแรก 2.5 ล้าน  ใช้ไป 6 ปี ขายได้ 1 ล้านถ้วนๆ เอาไปดาวน์คันใหม่
คันที่ 2-4 จะใช้เงินคันละ 1.5 ล้าน
= 2.5 + (1.5 * 4)  = 8.5 ล้าน
ดังนั้นก็จะกันเงิน 8.5 ล้านออกมาจากส่วนอื่นๆทั้งหมดของชีวิต
ไม่เกี่ยวกับเงินเกษียณ เงินเที่ยว เงินให้ลูก เงินในการทำธุรกิจ เงินลงทุนอื่นๆ
นำส่วน 8.5 ล้านนี้มาลงทุนแบบเสี่ยงต่ำๆ เช่น หุ้นกู้ A ขึ้นไป , Property Fund , ... 
แล้วทะยอยใช้ไปเรื่อยๆ  แบบนี้จะรู้สึกสบายใจสุดๆครับ
อาจจะดู over เกินไปสำหรับหลายๆคน แต่ผมก็ทำแบบนี้จริงๆ
เพราะการขับรถยุโรป คือ ความสุขอย่างหนึ่ง
การที่เราเลือกความสุขนี้ ก็ไม่ควรไปทำให้ความสุขส่วนอื่นๆลดลงด้วย
ถ้ายังมีไม่มากนัก หรือ ยังไม่พร้อมมาก  Camry, Accord, CX-5, Fortuner, Everest ก็หล่อแล้วครับ

แต่น้องที่ทำงานเก่าผมเค้าก็ไม่ได้ใช้วิธีนี้นะครับ  เค้าบอกว่า ขืนให้สูตรแบบนี้ ชาตินี้เค้าคงไม่ได้ขับ
เค้ารายได้เกิน 80,000 ก็จัด 320d  แล้วไปประหยัดส่วนอื่นๆชดเชยเอา เพื่อให้มีเงินเหลือเก็บต่อเดือนบ้าง
เที่ยวน้อยลงหน่อย  กินหรูอยู่แพงน้อยลงหน่อย  อะไรประมานนั้น

สุดท้าย ทั้งผมและน้อง ก็มีความสุขดีตามวิธีคิดของตัวเอง
ดังนั้นสรุปผมว่า  ซื้อไปเถอะ ถ้าชอบมันจริงๆ  ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน
ซื้อแล้วยังสามารถใช้ชีวิตให้มีความสุข และมั่นคงได้เหมือนเดิมก่อนซื้อ
ซื้อแล้วสบายใจทางด้านการเงินเหมือนก่อนซื้อ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ข้าราชการหลายๆคนที่เห็นที่รู้จัก ใช้ bmw x1 320D benz e class class ก็มี เคยถามคนนึงเป็นข้าราชการ เงินเดือนแกก็ไม่เยอะเท่าไหร่ บอกรายรับต่อเดือน60,000 มีเงินเก็บ2ล้านแกอยากขับbenzมากเลยเอาเงินไปดาวน์แล้วผ่อนได้สบายๆ เพราะแกไม่มีภาระอะไรลูกๆก็โตทำงานหมดแล้ว แกบอกว่าถ้ามัวแต่กลัวคงตายก่อนได้ขับ

• **
สำหรับผมไม่ได้ทำงานประจำแล้ว  ลงทุนในหุ้นเป็นหลัก  เลยใช้วิธีคิดอีกแบบครับ
คือใช้เกณฑ์ว่า คันต่อๆไป ต้องรถยุโรปตลอดเท่านั้นนะ
ดังนั้น สมมุติว่าตอนนี้อายุ 40  คิดว่าจะขับรถต่อไปจนอายุ 65  ใช้รถคันละ 6 ปี
ดังนั้นตั้งแต่อายุ 40 - 65  จะต้องซื้อรถทั้งหมด 5 คัน (เผื่อเหลือเผื่อขาดให้อีก 1 คัน)
คันแรก 2.5 ล้าน  ใช้ไป 6 ปี ขายได้ 1 ล้านถ้วนๆ เอาไปดาวน์คันใหม่
คันที่ 2-4 จะใช้เงินคันละ 1.5 ล้าน
= 2.5 + (1.5 * 4)  = 8.5 ล้าน
ดังนั้นก็จะกันเงิน 8.5 ล้านออกมาจากส่วนอื่นๆทั้งหมดของชีวิต
ไม่เกี่ยวกับเงินเกษียณ เงินเที่ยว เงินให้ลูก เงินในการทำธุรกิจ เงินลงทุนอื่นๆ
นำส่วน 8.5 ล้านนี้มาลงทุนแบบเสี่ยงต่ำๆ เช่น หุ้นกู้ A ขึ้นไป , Property Fund , ... 
แล้วทะยอยใช้ไปเรื่อยๆ  แบบนี้จะรู้สึกสบายใจสุดๆครับ
อาจจะดู over เกินไปสำหรับหลายๆคน แต่ผมก็ทำแบบนี้จริงๆ
เพราะการขับรถยุโรป คือ ความสุขอย่างหนึ่ง
การที่เราเลือกความสุขนี้ ก็ไม่ควรไปทำให้ความสุขส่วนอื่นๆลดลงด้วย
ถ้ายังมีไม่มากนัก หรือ ยังไม่พร้อมมาก  Camry, Accord, CX-5, Fortuner, Everest ก็หล่อแล้วครับ

แต่น้องที่ทำงานเก่าผมเค้าก็ไม่ได้ใช้วิธีนี้นะครับ  เค้าบอกว่า ขืนให้สูตรแบบนี้ ชาตินี้เค้าคงไม่ได้ขับ
เค้ารายได้เกิน 80,000 ก็จัด 320d  แล้วไปประหยัดส่วนอื่นๆชดเชยเอา เพื่อให้มีเงินเหลือเก็บต่อเดือนบ้าง
เที่ยวน้อยลงหน่อย  กินหรูอยู่แพงน้อยลงหน่อย  อะไรประมานนั้น

สุดท้าย ทั้งผมและน้อง ก็มีความสุขดีตามวิธีคิดของตัวเอง
ดังนั้นสรุปผมว่า  ซื้อไปเถอะ ถ้าชอบมันจริงๆ  ซื้อแล้วไม่เดือดร้อน
ซื้อแล้วยังสามารถใช้ชีวิตให้มีความสุข และมั่นคงได้เหมือนเดิมก่อนซื้อ
ซื้อแล้วสบายใจทางด้านการเงินเหมือนก่อนซื้อ

อ่านแล้วฟินมากมายครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ลองคิดกลับด้านครับ
ตอนนี้อายุยังน้อย หรืออายุเริ่มเยอะ อีกกี่ปีเกษียณ แล้ววันที่เกษียณมีเงินพร้อมจะอยู่ต่ออีก 20 ปีมั้ย? แปลว่าจะออมเงินเดือนละเท่าไหร่? ออมในอะไร? กองปันผล กองพันธบัตร กองอสังหา กองหุ้น
หรือแม้แต่ออมในที่ดินดีๆ สวยๆ
แล้ววางแผนต่อ เรื่องคนรอบตัว พ่อแม่ ครอบครัว ตัวเอง
บวกลบคูณหารกับ lifestyle กินข้าวแกงบ้าง เสต็คชิ้นสวยๆบ้าง ช่วยเหลือคนพิการ สังคม สัตว์ป่าบ้าง
แล้วมาดูครับว่าเหลือเงินจะผ่อนรถที่มีความสุขซัก 3-4 ปีแรก จากนั้นราคาจะตกเอา ตกเอา อีกเดือนละเท่าไหร่
เกือบ 20 ปีก่อน ผมมีจุดตัดสินใจคล้ายๆกันนี้ คนรอบข้างแข่งกันออกรถใหม่ โดนถามตลอดว่าเมื่อไหร่ผมจะออกรถใหม่
สับสนหน่อยๆ แต่โชคดีที่ตัดสินใจถูก เอาเงินไปผ่อนอสังหาบ้าง ดูหุ้นพื้นฐานดีๆบ้าง ลงทุนกับเพื่อนเก่งๆบ้าง บังคับตัวเองไม่ให้วอกแวกอยู่ 10 ปี
ตอนนี้ทรัพย์สินบวมขึ้นมาเป็น 9 หลัก (ไม่ได้เก่งนะครับ แต่อสังหา และหุ้นไทย 20 ปีนี้โตขึ้นมามากจนตกใจเหมือนกัน)
รวยแซงหน้าเพื่อนๆที่ยุคนั้นแข่งกันถอย Camry จนเงินต้นหายกันเกลี้ยงครับ

ออฟไลน์ caton

สมมติ 320D

ประกันชั้น 1 ต่อทะเบียนปีละเท่าไหร่ครับ?
เทียบกับรถผมล่ะกันออกตอน 2.899 ลบ.
ปีแรก 5x,xxx ศูนย์แถมให้
ปีต่อมา 4X,xxx หลังจากนั้นค่อยๆลดลงมาที่ 3x,xxx ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ bodin

ตามนี้เลยครับ เก็บเงินซื้อสดได้คือไม่เกินตัวแน่ๆครับ

ออฟไลน์ oatekung

ถ้ารายได้แสนนึงนี่ เหนียวคอแน่ๆครับ
ผ่อน3-4หมื่น  ถ้าต้องผ่อนบ้าน หรือต่อประกันรถ เดือนไหนก็อ้วกแล้ว ไหนจะไอโฟนออกอีก ถ้าไม่ใช่เจ้าของกิจการ ควรจะเป็นหมอหรือนักบินครับ  :'(

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

หักทุกอย่างแล้ว คชจ ต่างๆ หักเงินเก็บไปแล้ว เหลือซักแสนนึงแบบไม่รู้จะทำอะไร กำลังดีครับ

แต่ก็แล้วแต่คนอะนะครับ นั้นความคิดส่วนตัวของผมครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

จะไม่สามารถต่อทะเบียนที่ขนส่งได้ครับ ทางขนส่งอาจจะให้แค่ใบชั่วคราวมา แต่ป้ายสี่เหลี่ยมจะไม่ให้ จนกว่าเราจะไปจ่ายค่าปรับใน 30 วัน แล้วถึงค่อยกลับมารับป้ายสี่เหลี่ยมที่ขนส่งใหม่ครับ อันนี้ update ล่าสุดเลย เมื่อก่อนไม่ต้องจ่าย ก็ยังต่อภาษีได้จริงๆ แต่ตอนนี้ ต่อได้ แต่ไม่ได้ป้ายสี่เหลี่ยม...

ผิดมู้ป่ะคับพี่

ออฟไลน์ raygun

ถ้ารายได้แสนนึงนี่ เหนียวคอแน่ๆครับ
ผ่อน3-4หมื่น  ถ้าต้องผ่อนบ้าน หรือต่อประกันรถ เดือนไหนก็อ้วกแล้ว ไหนจะไอโฟนออกอีก ถ้าไม่ใช่เจ้าของกิจการ ควรจะเป็นหมอหรือนักบินครับ  :'(

ผมก็เป็นพนักงานกินเงินเดือนปกติก็ซื้อได้นะครับ
มีอีกหลายอาชีพเลยที่เงินเดือนมากกว่าหมอกับนักบิน
หัวหน้าผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือน แกมี porsche สองคัน
จากเงินเดือนนะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าเป็นคนชอบรถ มีความสุขที่ได้ขับ ได้ฟิน ก็จัดได้ไวกว่าครับ
 รายได้หลังหักภาระต่างๆ  แล้ว เหลือซัก 1 แสนอัพ ก็ขับได้แล้วครับ
 แต่สำหรับผมคือรวมเงินลงทุน ประกัน เงินออม เป็นภาระนะครับ

แต่สำหรับสายลงทุน หรือมีความชอบด้านอื่น ก็จะเอาเงินไปใช้ด้านนั้นครับ .. บางคนชอบลงทุนเก็บออม ให้เงินมันเพิ่มขึ้นเยอะ ๆ แต่ไม่ชอบใช้เงินก็มีเยอะนะครับ บางทีมีเป็น สิบล้าน ร้อยล้าน .. แต่ใช้จ่ายกระเบียดกระเสียน มันก็ดูจะไม่ค่อยเดินสายกลางเท่าไหร่ครับ