ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตัวไหนดีคะ ระหว่าง Accord EL 1.5 Turbo กับ Toyota Camry 2.5 Premium 2022  (อ่าน 7680 ครั้ง)

ออฟไลน์ NuneNune

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอความคิดเห็น หรือ แนะนำจากสมาชิกหน่อยค่ะ ว่าควรเลือกตัวไหนดีระหว่าง Accord EL 1.5 Turbo กับ  Toyota Camry 2.5 Premium 2022
พอดีอยากได้รถใหม่ขับในเมือง ออกต่างจังหวัดประมาณเดือนละครั้งค่ะ แล้วก็เรื่องค่าซ่อมบำรุงในอนาคตด้วยว่าตัวไหนโอเคกว่ากันคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: เลือกตัวไหนดีคะ ระหว่าง Accord EL 1.5 Turbo กับ Toyota Camry 2.5 Premium 2022
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:17:15 »
Accord ครับ ผมเชียร์รถเทอร์โบ มันขับสนุกกว่า ประหยัดกว่าด้วย Camry ยังงัยผมก้อไม่ชอบดีไซน์เค้าเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
Re: เลือกตัวไหนดีคะ ระหว่าง Accord EL 1.5 Turbo กับ Toyota Camry 2.5 Premium 2022
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:17:55 »
ไปลองขับดูก่อนครับ ดีทั้งคู่ ครับ ชอบแบบไหนเอาคันนั้นครับ ตื่นขึ้นมาเห็นรถแล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:40:46 »
ไปลองขับดูครับ รถ 2 รุ่นนี้แตกต่างค่อนข้างชัดเจน

Accord - เอาใจคนขับ แต่งสวย
Camry - เอาใจคนนั่งหลัง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:45:43 »
รถก้น่าใช้ทั้งคู่ครับ ถ้าจะขับรถเดิมๆไม่เปลี่ยนอะไรเลย camry น่าสนครับ แต่ถ้าชอบแต่งรถเปลี่ยนนู่นนี่ Accord ครับ แต่งสนุก ยิ่งถ้าจะเอาแรง remap แล้วขับดีพอสมควรเลย

ถ้าเอา Accord อย่างน้อยต้องเปลี่ยนยางอะครับ ยางติดรถนี่เรียกว่าเฮงซวยก้ว่าได้ คิดละยังสยองอยู่ครับ

เรื่องซ่อมบำรุง จริงๆไม่ได้ต่างมาก มันจะต่างก้ตรงAccord turboถ้าจะใช้ยาวเกิน 7ปี ใช้น้ำมันเครื่องที่
ดีกว่าของศูนย์ก้ดีครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:53:50 »
ไปลองขับดูครับ ว่าชอบฟีลลิ่งไหน ส่วนตัวถ้ากางสเปก ผมเลือก Accord ก่อนเลย
แต่พอไปดูคันจริง ไปลองขับ ผมว่า Camry 2.5 Sport คุ้มค่าคุ้มราคามากๆครับ และเหตุผลอื่นๆ ที่ผมจะเลือกตัวนี้ เพราะ
1. เครื่อง 2.5 NA เกียร์ออโต้ 8 สปีด -- ไม่ต้องมาห่วงเทอร์โบ กับเกียร์ CVT ใช้เรื่อยๆ ยาวๆ ผมว่าวางใจได้มากกว่า
2. ช่วงล่าง ให้ความรุ้สึก นุ่ม แต่หนึบ แน่น แต่นิ่ง  -- ส่วนตัวผม Accord เซตมากระด้างกว่า ไม่ค่อยซัพแรงสะเทือนเท่าไร
3. การเก็บเสียง ผมว่าแคมรี่ทำได้ดี เว้นเสียงลมบริเวณ เสา A ที่แอคคอร์ท ทำได้ดีมากกว่า
4. การเซตพวงมาลัย แคมรี่หนืดมือกว่า แอคคอร์ท นิดเดียว ข้อนี้ให้สูสี
5. แคมรี่มีเซนเซอร์ให้รอบคัน แต่แอคคอร์ดมีให้แค่ตัวท็อป อันนี้ไม่ชอบเลย ผมว่ายังไงมีเสียงด้วยก็ดีกว่า
6. กาประหยัดน้ำมัน ถ้าวิ่งลอยตัว เครื่อง 2.5 ประหยัดกว่าด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:03:10 »
ผมเชื่อใจเครื่องใหญ่ เกียร์ 8 speed มากกว่าเครื่องเล็กผูกโบ เกียร์ CVT อะ ...

ระยะยาว แคมรี่น่าไว้ใจกว่าเยอะ ...

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:20:51 »
เจ้าของกระทู้ เทใจไป Accord แล้วครับ แค่เกริ่นหัวข้อ Accord ก็มาก่อนแล้ว  ;D ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:21:24 »
ใช้ยาวๆ camry สบายใจกว่าตรงที่เป็น N/A อุปกรณ์ส่วนควบที่เกี่ยวกับเทอร์โบไม่มี ดูแลง่ายกว่าครับ
ส่วนคันไหนดีกว่ากัน คุณต้องลองไปขับ ลองนั่งดูครับ ความชอบแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:21:49 »
ได้ยินว่าเครื่อง 1.5T ต้องเข้าเช็คระยะบ่อยกว่านี่จริงไหมครับ ที่เค้าว่าบ่อยกว่าคือประมาณไหนนะครับ
ถ้าจริง ค่าภาษีของเครื่อง 2.5 เทียบกับค่าเช็คระยะที่บ่อยกว่าของ 1.5T ก็กลายเป็นว่าพอๆกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:21:56 »
ลองขับดูทั้ง 2 คันครับ  ส่วนตัวชอบบรรยากาศ accord มากกว่าครับ ตรงคอนโซลกลาง มันโล่งกว่านิดนึง

เรื่องอื่นสูสีกันมากครับ วิ่งยาวๆ  ก็กินน้ำมันพอ ๆ กันครับ

กับส่วนตัวคิดว่า เครื่อง 2.5 lite  gear auto 8 speed   ทนกว่า 1.5 turbo + cvt ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:26:13 »
ในแง่ powertrain
เครื่อง 2.5 กับ 8 AT ย่อมดีกว่าทนกว่าอยู่แล้ว
แต่เวลาพังมันก็แพงกว่าเยอะมากๆเหมือนกัน

ในแง่ interior แอคคอร์ดสบายกว่าพอควร แคมรี่ค่อนข้างให้ความรู้สึกอึดอัด และเบาะรองนั่งคู่หน้าที่สั้นเกินไป
คนคิดจะซื้อรถ segment นี้ย่อมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้พอควรอยู่แล้วด้วย
ยังแปลกใจว่าทำไมแคมรี่ไม่ทำมาให้ดีกว่านี้สักหน่อย

ภายนอกแล้วแต่คนชอบเลยครับ

รวมๆแล้วตัดสินใจยากครับคู่นี้

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:39:02 »
แอคคอร์ด เบนซิน พ่วงหอย น่าจะเป็นหอยไฟฟ้าแปรผัน แบบกะบะดีเซล crvดีเซล

ที่โดนประจำ แสนโลไปแล้ว หอยพัง ครีบไฟฟ้าเสีย ไม่มีชุดซ่อมทิ้งซื้อใหม่ ลูกละสี่หมื่นกว่า
ทางแก้คือ เอาหอยอีผุกลไกใส่แทน หลายหมื่นอยู่ เร่งไม่มัน ประหยัดไม่เท่าเก่า แต่ทน ถึก อึด มีชุดซ่อมรื้อครั้งละหมื่น

แกนใบพัดจะสึกเพราะความร้อนจากไอเสีย เพราะน้ำมันเครื่องไปเลี้ยงไม่พอ ต้องเจาะรู น้ำมันเครื่องหยดเล็กน้อยมาก

ถ้าพวกหอยพ่วงอินเตอร์น้ำ หอยจะร้อนน้อยกว่า แรงก็น้อยตามแต่ก็เหลือสำหนับขับทั่วไป

เกียร์สายพาน ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อย ไม่อัดตอนออกตัว ก็ทนได้เป็นแสนโล ค่าผ่าเกียร์หลักหมื่น หรือหาของเก่ามาใส่

เครื่องหายใจเอง2.5 ของคัมรี่ซ่อมง่ายกว่า แต่หัวฉีดตรงที่เพิ่มมาสี่หัว ถ้าตันหัวเกือบหมื่น จะเจอตอนวิ่งเกินแสนโล กรองเบนซินหมั่นเปลี่ยน

สองคันนี้ปวดหัวคนละแบบ เจอจุดแพงเสียเงินพอกัน ไม่มีทนใช้ยาวแบบเครื่องหัวฉีดที่ท่อไอดีแล้ว แต่กินน้ำมัน แรงไม่มี ของอย่างนี้ต้องแลกกัน

ฮอน มีอะไหล่ช่วงล่าง สิ้นเปลืองเทียบในศูนย์ ถูกกว่าแท้สามห่วง ยิ่งเกรดยุ่นทำแพงขึ้นไปอีก

สามห่วง อะไหล่ศูนย์ และแพงกว่า เพราะเกรดใกล้เคียงเล็กซัสรุ่นแรกๆ
อะไหล่ข่วงล่างมีเทียบคือ 555 ต้องเปลี่ยนตามอู่ คุณภาพใกล้เคียง แต่บูชปีกนก ยางเต้าโช้ค แท่นเครื่อง เบิกห้างดีกว่า

ถ้าเน้นเขาศูนย์อย่างเดียวตลอดอายุรถ แอคคอร์ดเหมาะกว่า

ถ้ามีอู่นอกทำรถหลังหมดประกันคัมรี่ น่าเล่นกว่า แผงสวิตช์มีร้านซ่อม ถูกกว่าซื้อใหม่

รถหลายบ.ใกล้ครบสิบปี ต้องหารถใหม่ สองคันนี้เป็นตัวเลือกแรกๆ ของคนเงินเดือนแสนกว่า
จะะลดชั้นมาเป็น ซีวิคกันอัลติสก็ไม่ชอบ
จะใช้รถถ่านก็ไม่มีตู้อัดไฟที่คอนโด

ถ้าไม่รีบอะไร เช่ารถมาขับก่อน เดือนเดียวก็รู้ผล

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:04:44 »
ขออกความเห็นเรื่องนึง cvt หนังกติ๊กขาดไม่ใช่ประเด็นที่ต้องมาเครียดกับค่าซ่อมแล้ว อู่ซ่อมcvtฮอนด้าเกลื่อนไปหมด ราคาก็ประมาณสองหมื่นแค่นั้น แล้วมันไม่ได้ขาดบ่อยชาตินึงขาดที

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:42:07 »
ถามตัวเองเลยครับว่าเป็นคนใช้รถแนวไหน
ระหว่างคนใช้งานเดินทาง หรือคนชอบขับรถแข่ง

ถามคนในนี้ คนชอบแต่งรถ ชอบขับรถเร็วๆ แรงๆ
จะเชียร์รถแบบนึง  ส่วนคนใช้รถอีกกลุ่มก็มักไม่มา
สิงสถิตตามเว็บรถนะครับ

รถสองคันนี้ถูกสร้างมาด้วยบุคลิกที่ต่างกันเลย
ยิ่งเทคโนโลยีที่เลือกใช้ก็ต่างกันแบบคนละขั้ว
และมันจะถูกจริตกับคนละขั้วบุคลิกกันจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:52:33 »
ทำไมมีแต่คนว่า แอคคอด 1.5 แรงกว่าประหยัดกว่าแคมรี่ 2.5 แต่ที่ผมดูในตารางของเว็บ แคมรี่ชนะทั้งแรงทั้งประหยัดนิครับ หรือผมดูผิด เริ่มจะงงกับตัวเอง

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 12:55:59 »
ลองไปดูคันจริงทั้งคู่ครับ ลองขับแล้วทั้งคู่ชอบฟีลลิ่งเครื่อง accord ตอนตีนต้นแค่นั้นจริงๆครับ
ที่เหลือ camry เนียนกว่าเห็นๆทั้ง ช่วงล่าง ความเร็วกลางถึงสูง
รวมถึงวัสดุที่ใช้และการประกอบ
accord ดูใช้วัสดุ lowgrade กว่า camry ชัดเจนมากๆลองไปสัมผัสดูได้ครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:04:47 »
ให้น้องสาว(เรียนมหาลัย)เอา Camry ไป กทม แล้วไม่ชอบ เพราะพวงมาลัยหนืดหนักไป แถมงงกับเซนเซอร์ต่างๆ RCTA เซนเซอร์ถอย เซนเซอร์กะระยะมุมชน เตือนออกนอกเลน จนขับไม่ถูก เลยคิดว่า Accord น่าจะถูกใจผู้หญิงกว่าไหม

ส่วนตัวแนะนำให้ไปลองขับทั้งคู่ ลองถอยจอด อะไรสักหน่อยจะเห็นบุคลิกรถดีกว่า เรื่องความทนทานของเกียร์ คิดว่าไม่น่ากลัว ใช้ march อยู่ จะ 400000km เกียร์พังไปรอบเดียว honda ทนกว่า ซ่อมง่ายกว่า ปกติรถใช้กัน 150000-200000km ก็ขายก่อนแล้ว ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ ^^
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:27:12 »
ในแง่ powertrain
เครื่อง 2.5 กับ 8 AT ย่อมดีกว่าทนกว่าอยู่แล้ว
แต่เวลาพังมันก็แพงกว่าเยอะมากๆเหมือนกัน

ในแง่ interior แอคคอร์ดสบายกว่าพอควร แคมรี่ค่อนข้างให้ความรู้สึกอึดอัด และเบาะรองนั่งคู่หน้าที่สั้นเกินไป
คนคิดจะซื้อรถ segment นี้ย่อมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้พอควรอยู่แล้วด้วย
ยังแปลกใจว่าทำไมแคมรี่ไม่ทำมาให้ดีกว่านี้สักหน่อย

ภายนอกแล้วแต่คนชอบเลยครับ

รวมๆแล้วตัดสินใจยากครับคู่นี้

เห็นด้วยครับ ผมไปลองนั่งเทียบกัน camry ดูหลังคาเตี้ย คอนโซนหน้าที่นกสูงผมสูง 183 นั่งแล้วรู้สึกอึดอัดมาก โดยภาพรวมผมให้ accord นั่งสบายกว่า โปร่งกว่ากันค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:35:53 »
ตัวผมนะครับ สองตัวนี้ ไม่รู้สึกต่างเรื่องมาตรฐาน พอๆกันทั้งคู่

ผมเลยให้คะแนนอารมณ์มากกว่า ความถูกใจภายนอก ภายใน ครับ

เลยจิ้มแอคคอร์ดครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:36:20 »
Camry
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:48:24 »
ทั้งสองคันนี้ ทำมาแตกต่างกันในแง่ของการขับขี่ อินทีเรีย และรูปลักษณ์ภายนอก แต่ไม่ได้ต่างแบบฟ้ากับเหว แค่คนละแบบ

เหมือนถามญาญ่า กับ ใหม่ดาวิกา คนไหนสวยกว่ากัน

ดังนั้นไปลองขับ ลองจับต้อง มองดูก็จะรู้ว่าเราถูกจริตกับคันไหนครับ

อย่าเอาความเห็นคนในนี้หรือคนอื่นมาตัดสิน เอามาแค่ประกอบการพิจารณาได้ แต่สุดท้ายคุณต้องเลือกเอง

อย่างที่ความเห็นนึงข้างบนบอก ตื่นมาแล้วมองรถ มีความสุขที่ได้มอง ได้ขับ ต่อให้ไอ่นั่นไม่ดี ไอ่นี่แย่ไปบ้าง แต่เราจะมองข้ามมันไป ดีกว่าเลือกรถที่ "คนอื่น" ว่าดี แต่ใช้ไปแล้วไม่มีความสุข แบบนั้นแค่มี defect เล็กเท่ามด ก็จะมองเป็นช้าง

ปล.ผมเชียร์แคมรี่ เพราะผมใช้ 555+

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 13:50:29 »
ทดลองขับเองดีกว่าไหมครับ จะได้คำตอบที่ตรงใจเจ้าของเงินมากที่สุด เพราะ 2 รุ่นนี้มันดีด้วยกันทั้งคู่เลยครับ หรือลองเข้าไปสอบถามผู้หญิงที่ใช้รถตาม Club ในเฟซบุ๊ก ก็ได้ครับ ผู้หญิงใช้ CAMRY ก็เยอะ ใช้ ACOORD ก็เพียบ เกรงว่าซื้อตามแรงเชียร์จะไม่ได้รถที่ถูกใจ ตามที่คอมเมนต์ข้างบนได้กล่าวไว้

อันนี้คือข้อมูลเสริม ผมให้เผื่อเป็นการตัดสินใจซื้อรถนะครับ

2 สิ่งที่ซ่อนอยู่ด้านในที่ซึ่งไม่มีใครสนใจ ใน Camry มี แต่ Accord รู้สึกจะไม่มี คือ
เหล็กค้ำช็อกอัพ กับ เหล็กค้ำแชสซี  เป็นเหล็กจริง ๆ ให้มาจากโรงงาน

และโครงสร้างนิรภัยรถเมื่อเทียบกับประเทศพัฒนาแล้ว เอามาเทียบให้ได้ทราบกันเฉย ๆ
ACCORD เวอร์ชันไทย

ACCORD เวอร์ชันญี่ปุ่น

CAMRY เวอร์ชันไทย

CAMRY เวอร์ชันญี่ปุ่น

ซึ่งข้อมูลพวกนี้ตามโบรชัวร์ไม่มีบอกครับ ต้องดูคันจริงทั้งหมดเอง หรือหาข้อมูลลึกมาก ๆ ถึงจะทราบครับ

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจ และยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 14:51:32 โดย สบายใจที่จะทำแบบนี้ »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 14:58:54 »
เรื่องแบบนี้ต้องไผลองที่ถูกใตเราเองครับ
ส่วนตัวชอบภายนอกและภายในแอคคอดแต่การขะบขี่ชอบของแคมรี่ครับ ;D

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 15:05:24 »
เดือนที่แล้ว ไปลองทั้งแคมรี่และแอคคอร์ด
สุดท้าย จบที่แคมรี่ และขยับไป HEV รุ่นท๊อป
ใช้มา 2 สัปดาห์ 1500กิโล ขับดีใช้ได้ ถังแรก(เติมเต็มถังแล้วใช้จนหมด แล้วเติมคืนเต็มถัง) กินน้ำมัน 22.4 กิโลเมตร/ลิตร (ขับทางไกลเป็นหลัก) ถัง2นี่ใช้ในเมือง 100% ใช้ยังไม่หมด วิ่งไปเกือบ 500โล เกจวัดน้ำมันเหลือครึ่งถังพอดี(แต่ครึ่งถังล่างมักจะวิ่งได้น้อยกว่านะ เป็นทุกคน 555)

ระบบความปลอดภัยต่างๆ ใช้หมดทุกอันละ แม้แต่เบรกเองตอนถอยหลัง ถือว่าดีมากนะ ค่อนข้างแม่นยำ ACC ลองยาวๆแล้วแม่นดี ลดการเมื่อยเท้าได้ดี ประหยัดน้ำมันด้วย ชลอความเร็วให้นุ่มนวลดี ไม่หัวทิ่ม แอร์เย็นมากจนหนาวเลยล่ะ
จากที่เคยขับแคมรี่ครั้งสุดท้ายเมื่อ 7 ปีก่อน ถือว่าพัฒนามาไกลมาก(พร้อมๆกับราคา 555)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 15:49:45 »
เห็นด้วยตามที่สมาชิกท่านอื่นๆบอกครับ ว่าสำหรับ2รุ่นนี้ ดีคนละด้าน เปรียบเทียบมันก็เหมือนรถที่ได้คะแนน90เท่ากัน แต่ได้คะแนนเยอะน้อยคนละส่วน
จขกท.ไปลองขับและเลือกที่ตัวเองชอบได้เลย

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:28:36 »
ขับเดิมๆ camry ดีกว่าครับ
ซื้อมาไม่ต้องทำไรคือจบเลย
Accord แค่รีแมพ ก็ขับสนุกมากแล้วครับ 0-100 6 วิ
ท็อปสปีด 240+แน่นอน
แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:55:00 »
สองรุ่นนี้ สำหรับผมนะครับ ผมว่าคนเขาคนละสไตล์กัน

แคมรี่ เหมาะกับคนที่ชอบขับแบบเดิมๆ เต็มที่ใส่โช้คให้ขับดีขึ้นหน่อย

แอคคอร์ด เหมาะกับคนที่จะเอามาแต่ง แต่งแรง แต่งสวย ของแต่งเยอะ

แต่ถามผม ผมเลือก แคมรี่ ครับ ผมว่ารถเขาดูเรียบร้อย ลงตัวดีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 17:04:15 »
ทดลองขับเองดีกว่าไหมครับ จะได้คำตอบที่ตรงใจเจ้าของเงินมากที่สุด เพราะ 2 รุ่นนี้มันดีด้วยกันทั้งคู่เลยครับ หรือลองเข้าไปสอบถามผู้หญิงที่ใช้รถตาม Club ในเฟซบุ๊ก ก็ได้ครับ ผู้หญิงใช้ CAMRY ก็เยอะ ใช้ ACOORD ก็เพียบ เกรงว่าซื้อตามแรงเชียร์จะไม่ได้รถที่ถูกใจ ตามที่คอมเมนต์ข้างบนได้กล่าวไว้

อันนี้คือข้อมูลเสริม ผมให้เผื่อเป็นการตัดสินใจซื้อรถนะครับ

2 สิ่งที่ซ่อนอยู่ด้านในที่ซึ่งไม่มีใครสนใจ ใน Camry มี แต่ Accord รู้สึกจะไม่มี คือ
เหล็กค้ำช็อกอัพ กับ เหล็กค้ำแชสซี  เป็นเหล็กจริง ๆ ให้มาจากโรงงาน

และโครงสร้างนิรภัยรถเมื่อเทียบกับประเทศพัฒนาแล้ว เอามาเทียบให้ได้ทราบกันเฉย ๆ
ACCORD เวอร์ชันไทย

ACCORD เวอร์ชันญี่ปุ่น

CAMRY เวอร์ชันไทย

CAMRY เวอร์ชันญี่ปุ่น

ซึ่งข้อมูลพวกนี้ตามโบรชัวร์ไม่มีบอกครับ ต้องดูคันจริงทั้งหมดเอง หรือหาข้อมูลลึกมาก ๆ ถึงจะทราบครับ

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจ และยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ :)

ช่วยเอาปากกามาวงให้หน่อยสิครับ
ผมดูไม่ออก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 20:32:12 »
ไปลองขับด้วยนะครับ อาจจะชอบบุคลิกของคันใดคันนึงมากกว่ากัน