ผู้เขียน หัวข้อ: // จากกรณี ที่คุณ Kozz สงสัยในอัตราสิ้นเปลือง Skoda Fabia ของตนเอง...//  (อ่าน 8275 ครั้ง)

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
วันนี้ ผมกับคุณ Kozz ก็เลยนัดพบกัน
มาลองทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกันเลย
ใช้เส้นทางเดียวกันกับที่ผม ทำรีวิวนั่นละครับ
แต่มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบให้เหมาะสมเล็กน้อย....

1. ในเมื่อ เป็นการทดลอง ให้ใกล้เคียงกับการใช้งานจริงที่ควรเป็น
คุณ Kozz เจ้าของรถ เติม Shell Fuel Save Gasohol 95 มาเกือบเต็มถังแล้ว
เราก็เลย เลือกว่า จะใช้ Gasohol 95 ของ Shell ในการทดลองครั้งนี้

2. เนื่องจาก เป็นการทดลอง ให้ใกล้เคียงกับการใช้งานจริง
เราจึงตัดสินใจ "ไม่เขย่ารถเพื่ออัดกรอกน้ำมันจนล้นคอถัง"
แต่ "เติมน้ำมันแค่หัวจ่ายตัดพอ"

วิ่ง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง เปิดแอร์ นั่ง 2 คน กับคุณ Kozz เจ้าของรถ
บนทางด่วนอุดรรัถยา

กลับมาเติมน้ำมัน Shell Gasohol 95 Fuel Save ที่ปั้มเดิม
แต่ หัวจ่ายไม่เดิม

เพราะผมก็ลืมบอกเด็กปั้มไปว่า ให้เติมหัวจ่ายเดียวกัน ขนาดเราขับไปใกล้กับ
หัวจ่ายเดิมแล้ว พี่แกยังลากเอาหัวจ่ายจากอีกตู้นึงมาให้ เล่นเอาข้าพเจ้าเซ็งเป็ดอย่างปรี๊ด!
อุตส่าห์ใช้เวลา 1 ชั่วโมงในการทำ เจ้าเด็กปั้มบ้า มาทำลายทุกอย่างที่ทำจนหมดเลย

เอาอย่างนี้ ไหนๆ ก็ไหน ในเมื่อหัวจ่ายตัดครั้งแรกที่ 2.76 ลิตร เราว่า ตัดเร็วไป
ดังนั้น จึงให้บีบหัวจ่าย เติมเข้าไปอีกครั้ง หากตัดที่เมื่อไหร่ ก็เป็นอันว่า พอเท่านั้นแทน

ระยะทางที่แล่นไป 90.9 กิโลเมตร บนมาตรวัด
ปริมาณน้ำมันเติมกลับ 4.99 ลิตร

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเฉลี่ย 18.21 กิโลเมตร/ลิตร!!!! ด้วย Gasohol 95

บอกไว้ก่อนว่า การทดลองคราวนี้ ตัวแปรสุดท้าย มันดันไปอยู่ที่เด็กปั้ม เติมผิดหัวจ่าย
ไม่เช่นนั้น ก็คงพอจะใช้ตัวเลขอ้างอิงได้ไปแล้ว

อขอบคุณ คุณ Kozz มากครับ ที่สละเวลามาร่วมสนุกกัน

ออฟไลน์ Ohmmypp

ประหยัดมากกกกก ครับ ตัวนี้เครื่อง 1.2 เทอร์โบใช่มั้ยครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Fly to dream

ประหยัดมากๆครับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เฮ้ยยย ประหยัดเอาการเลยนะเนี่ยยย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลงทุนนิดหน่อยนะ ให้พวกเราได้รับทราบกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
อยากเห็นรูปหลายๆมุมจังเลยครับ  สีขาวสวยมากกกกกกก

ออฟไลน์ 2k

วู้วววเยี่ยมครับ สงสัยอะไรก็ทดลองให้รู้เช่นเห็นชาติไปเลย แบบนี่สิถึงจะเรียกว่าคนจริง  :)

ออดี้สีขาวข้างหลังนั่นของใครน๊า  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
โอ้ว !!! ประหยัดดีจริงๆ แถมยังได้รถแรงเกินตัวอีก
นี่ถ้าราค่าตัวถูกซักหน่อย มันจะน่าสนมากกกกกก ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

สีขาวด้านเหรอครับ
สวยจัง เห็นแล้วน่าเขียน

;D

ออฟไลน์ H.

ไม่จืดดดด
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ประหยัดจนน้ำยายไหยเยยครับ สุดยอดมากๆ ตัวเลข 18 กับรถที่ไม่เล็กเลย นี่สุดยอดนะครับ

เป็นสัญญาณอันดี ว่ายุคแห่งระบบอัดอากาศ กำลังจะกลับมา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ประหยัดม๊ากกกกกกกกมากกกกกกกกก แม้แกสโซฮอล์ก็ประหยัดได้เนอะ

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
คงต้องขอให้เพื่อนๆ อดใจรออีกซักนิด เพราะช่วงนี้ผมกำลังมีภาระกิจมากพอสมควร
แต่หวังว่าจะทำ User Report มาให้ทุกท่านได้อ่านกันเล่นๆ ได้ประมาณสุดสัปดาห์นี้ครับ
อยากให้ทุกคนได้รู้จักเจ้าน้องเล็ก Fabia จาก Skoda กันพอสังเขป ว่ารถคันนี้ทาง MTM
เขาจัดอ๊อฟชั่นอะไรมาให้บ้าง และส่วนไหนที่ถูกใจและไม่ถูกใจนัก จากมุมมองของผม  ;)

และที่สำคัญ
ขอขอบคุณ คุณJimmy ที่สละเวลามาทำการทดสอบครั้งนี้มากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Fabia น่ารักอ่ะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ simcity

เจ้าของรถคงหายข้องใจแล้วนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อยากได้อ่ะ....ประหยัดก็ดี แรงก็ได้ รถบ้าอะไรได้ครบทั้งคู่...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
อิอิ แอบดูน่าขับนะเนี่ย  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ KoZZ

• **
เนื่องจากผมโดนคำสั่งด่วนให้ไปตจว. หลายวันติดๆกัน  :-\
เลยจะขอผลัด User Report ไปอีกซัก 2-3 วันนะครับ
ขอเอารูปมาแปะไว้ให้ดูเล่นกันก่อนนะ  ::)

ขออภัยในความล่าช้าด้วยครับ

ออฟไลน์ osprey

• **
     ผมจองรุ่นนี้ไว้เหมือนกันครับ    รถน่าจะมาเดือนหน้า
เห็นแล้วอยากได้รถเร็วๆจัง ขอบคุณคุณ JIMMY กับคุณ Kozz
ดัวยครับ