ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดตั้งถุงลมนิรภัยเพิ่มสำหรับ isuzu D-max  (อ่าน 8307 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
       สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆสมาชิคนะครับ ผมพึ่งจะสมัครสมาชิคใหม่ คือผมอยากจะสอบถามเรื่องการติดตั้งถุงลมนิรภัยเพิ่ม
       ขอท้าวความเรื่องของผมก่อนนะครับ เมื่อตอนปลายเดือนตุลาคม 2014 ที่บ้านได้ออก Isuzu D-Max HI-LANDER 2.5 Ddi Z DVD superdaylight ซึ่งผมเป็นคนเลือกรถเอง (ตอนเเรกผมเลือกรุ่นท๊อปเเต่เผอิญทำเรื่องไม่ผ่าน) โดยออฟชั่นของรถก็มี ABS เเต่ไม่มีถุงลมนิรภัย SRS เเล้วพอเข้าไปเอาเอกสารที่ศูนย์ 1เดือนหลังจากรับรถ ปรากฎว่ารถตัวโชว์ที่ศูนย์รุ่นเดียวกับที่ผมซื้อมา มีถุงลมนิรภัยSRS ให้ 2ใบ  คือผมรู้สึกติดใจทุกครั้งที่ขึ้นรถว่าทำไมมันไม่มี ทำไมไ่ม่ดูดีดีก่อนจะออกรถ ยิ่งเห็นรถใหม่ๆเเค่ตัวที่เป็นตอนเดียวยังมีมาให้เลย ผมเลยอยากปรึกษาว่าถุงลมนี้เราสามารถทำเพิ่มได้ไหมครับ เเบบติดตั้งเพิ่มอะไรเเบบนี้ หรือติดตั้งตามศูนย์ Isuzu
     ขออภัยนะครับถ้าเป็นกระทู้ที่ตั้งซ้ำ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เป็นหัวข้อที่น่าสนใจ ชาว HLM เป็นผู้นิยมถุงลมเยอะๆอาจมีความรู้ทางเทคนิคในเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
เดาว่าน่าจะทำได้ยาก หรือไม่คุ้มทุน หรือทำไม่ได้เลย แต่เป็นคำถามที่ดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าสนใจมากว่าทำได้หรือเปล่า ผมเองก็อยากจะอัพเป็น 9 ใบใน camry

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าอยู่ กทม.

แนะนำให้ลองนำรถเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่ ที่ถนนวิภาวดีดูครับ ปรึกษาแบบที่เขียนกระทู้เลยครับ เน้นเรื่องอยากได้ระบบตรงนี้เพราะเน้นความปลอดภัย ติดได้ไม่ได้อย่างไร ขอคำอธิบายจากช่างใหญ่เลย

น่าจะเป็นทางเลือกลำดับต้นๆครับ แล้วจะคิดทำอย่างไรต่อไปค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่น่าทำได้ครับ  ทางเทคนิคทำได้ครับแต่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ทั้งหมด ปัญหาคือไม่มีรถยนต์ยี่ห้อไหนรับดัดแปลงหรอกฮะ  เน้นนะครับว่าเพิ่มลักษณะเข้าข่ายการดัดแปลงเพิ่มเติมทั้งนั้น

ออฟไลน์ J_Serie5

ไม่น่าจะทำได้นะครับ เพราะมันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยโดยตรง ถ้าติดเพิ่มให้แล้วเกิดรถชนแล้ว airbag ไม่ทำงานขึ้นมา ค่ายรถโดนฟ้องตายเลย ไม่คุ้มกับชื่อเสียงที่สร้างมาครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ทำไม่ได้ครับ เพราะถือเป็นการดัดแปลงระบบไฟฟ้า ศูนย์ไม่มีสิทธิทำให้

อีกทั้งถุงลมเป็นเรื่องละเอียดอ่อน นอกจากชุดถุงลมแล้ว ยังมีชุดเซนเซอร์ และเข็มขัดนิรภัยต้องเป็นแบบ Pre-Tensioner ที่ทำงานร่วมกันอีก

วีออสที่บ้านผมก็ไม่มีถุงลมคู่หน้า แต่ก็ขับได้ปกติครับ อย่าไปเครียดครับ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ผมเองก็เป็นผู้ตกชะตากรรมเดียวกับคุณ model 2015 นอกจากมี Airbag แล้วยังมีกรองแอร์อีกด้วย ทุกรุ่นย่อย...
ทำใจเอาครับ....

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าทำ คงทำได้ครับ

แต่ศูนย์ไม่รับทำอยู่แล้ว มันเป็นการดัดแปลงตัวรถ พ่วงไปถึงความปลอดภัย ขนาดถุงลมติดรถมา ยังมีปัญหา ต้อง recall มาเปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่ หลายเจ้าแล้ว

แต่ เอามาติดตั้งเอง จะเอามาตราฐานอะไรมา guarantee ว่า มันจะทำงานถูกต้อง แม่นยำ แล้วปลอดภัยอย่างที่เจ้าของรถหวังไว้จริงๆ เชื่อใจได้หรือป่าวก็ไม่รู้

เอาสบายใจ ขาย(ดาวน์ ถ้าผ่อน) ซื้อคันใหม่ ถ้าซีเรียสตรงจุดนี้จริงๆ

ถ้าอยู่ กทม.

แนะนำให้ลองนำรถเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่ ที่ถนนวิภาวดีดูครับ ปรึกษาแบบที่เขียนกระทู้เลยครับ เน้นเรื่องอยากได้ระบบตรงนี้เพราะเน้นความปลอดภัย ติดได้ไม่ได้อย่างไร ขอคำอธิบายจากช่างใหญ่เลย

น่าจะเป็นทางเลือกลำดับต้นๆครับ แล้วจะคิดทำอย่างไรต่อไปค่อยมาว่ากันอีกทีครับ

ถามมาเเล้วครับเค้าบอกว่ามันทำไม่ได้มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับกฎหมาย เเล้วถ้าทำก็ต้องเปลี่ยนระบบสายไฟทั้งหมด ซื้อทางศูนย์เค้าไม่ทำให้

ทำไม่ได้ครับ เพราะถือเป็นการดัดแปลงระบบไฟฟ้า ศูนย์ไม่มีสิทธิทำให้

อีกทั้งถุงลมเป็นเรื่องละเอียดอ่อน นอกจากชุดถุงลมแล้ว ยังมีชุดเซนเซอร์ และเข็มขัดนิรภัยต้องเป็นแบบ Pre-Tensioner ที่ทำงานร่วมกันอีก

วีออสที่บ้านผมก็ไม่มีถุงลมคู่หน้า แต่ก็ขับได้ปกติครับ อย่าไปเครียดครับ
ไม่น่าจะทำได้นะครับ เพราะมันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยโดยตรง ถ้าติดเพิ่มให้แล้วเกิดรถชนแล้ว airbag ไม่ทำงานขึ้นมา ค่ายรถโดนฟ้องตายเลย ไม่คุ้มกับชื่อเสียงที่สร้างมาครับ
ไม่น่าทำได้ครับ  ทางเทคนิคทำได้ครับแต่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ทั้งหมด ปัญหาคือไม่มีรถยนต์ยี่ห้อไหนรับดัดแปลงหรอกฮะ  เน้นนะครับว่าเพิ่มลักษณะเข้าข่ายการดัดแปลงเพิ่มเติมทั้งนั้น
เดาว่าน่าจะทำได้ยาก หรือไม่คุ้มทุน หรือทำไม่ได้เลย แต่เป็นคำถามที่ดี
ถ้าทำ คงทำได้ครับ

แต่ศูนย์ไม่รับทำอยู่แล้ว มันเป็นการดัดแปลงตัวรถ พ่วงไปถึงความปลอดภัย ขนาดถุงลมติดรถมา ยังมีปัญหา ต้อง recall มาเปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่ หลายเจ้าแล้ว

แต่ เอามาติดตั้งเอง จะเอามาตราฐานอะไรมา guarantee ว่า มันจะทำงานถูกต้อง แม่นยำ แล้วปลอดภัยอย่างที่เจ้าของรถหวังไว้จริงๆ เชื่อใจได้หรือป่าวก็ไม่รู้

เอาสบายใจ ขาย(ดาวน์ ถ้าผ่อน) ซื้อคันใหม่ ถ้าซีเรียสตรงจุดนี้จริงๆ

สรุปทำไม่ได้ครับ ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ

ผมเองก็เป็นผู้ตกชะตากรรมเดียวกับคุณ model 2015 นอกจากมี Airbag แล้วยังมีกรองแอร์อีกด้วย ทุกรุ่นย่อย...
ทำใจเอาครับ....
ครับผม คราวน่าจะซื้อรถใหม่คงจะดูให้ดีกว่านี้ 555