ผู้เขียน หัวข้อ: การเติม หัวเชื้อ ( Top Fuel ) ของน้ำมันเบนซิน จำเป็นต้องเติมไหม ครับ  (อ่าน 21026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
สงสัยมานานแล้ว เคยอ่านกับมีคนบอกให้ฟัง จับใจความได้ประมาณว่า น้ำมันที่เราเติมๆ อยู่มันไม่ค่อยสะอาด การเติม  Top Fuel มันจะช่วยทำความสะอาดเครื่องและก็ทำเดิมเรียบลื่นขึ้นแรงขึ้น ไม่ทราบ จริงไหม เห็นเด็กปั้มที่ esso เชียร์ให้เติมจัง

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ถ้าน้ำมันสะอาดตามมาตรฐานเครื่องยนต์ที่ปรับจูนให้เข้ากับน้ำมันบ้านเราแล้วไม่ต้องไปเติมครับ ผมก้เคยโดนยุเหมือนกัน ผมบอก "ไม่ๆๆๆครับ"
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสารปรุงแต่งพวกนี้มันดีจริง บริษัทผลิตน้ำมันเขาผสมกันในน้ำมันแล้วครับ

ส่วนที่เด็กปั๊มพยายามจะขาย เพราะเขาน่าจะได้เงินมากกว่าขายน้ำมัน ผมเคยเติมพวกนี้ทีนึง ผลที่ได้น้อยกว่าเงินที่จ่ายครับ เลยไม่เติมสารพวกนี้อีก

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
สารเติมแต่งพวกนี้ก็เหมือนกับอาหารเสริมแหละครับ ถามว่า "ต้อง" เติมไหม ก็คงไม่ถึงขั้นนั้น
อาหารหลักซึ่งก็คือน้ำมันมันก็เพียงพอที่จะทำให้รถมันวิ่งได้อยู่แล้ว
ถ้ามีตังเหลือ จะเติมก็ไม่ส่งผลเสียหรอกครับ (ถ้ามันไม่ใช่ของปลอมนะครับ)

สำหรับผม นานๆก็เติมซักทีนึง พวกสารทำความสะอาดเครื่องยนต์น่ะครับ
ส่วนตัวถามว่ารู้สึกว่าดีขึ้นหรือเปล่าก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ แต่ก็เติมไปเพื่อความอุ่นใจส่วนตัวเท่านั้นเอง
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันไม่ช่วยอะไรเลยหนะครับ
ไม่มีความจำเป็นต้องเติมแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
คู่มือของเฟียสต้าก็บอกมา  รถรุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆคงเช่นกันครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
มันไม่ช่วยอะไรเลยหนะครับ
ไม่มีความจำเป็นต้องเติมแต่อย่างใด
กระจ่างเลยทีนี้
คู่มือของเฟียสต้าก็บอกมา  รถรุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆคงเช่นกันครับ
สุดยอดครับ ดีใจด้วยกับรถใหม่ ผมไม่รู้ว่าจะมีสักกี่คนนะครับที่ใด้รถใหม่มาแล้วสิ่งแรกที่ควรทำคือ
การอ่านคู่มือแบบละเอียด